Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

WD bắt đầu bán dòng ổ Gold 12 TB đóng khí Heli, anh em có thể mua được, giá đề xuất $522

bk9sw
18/9/2017 12:28Phản hồi: 85
WD bắt đầu bán dòng ổ Gold 12 TB đóng khí Heli, anh em có thể mua được, giá đề xuất $522
Song song với cuộc đua ổ thể rắn SSD thì mảng ổ cứng cơ HDD cũng được các nhà sản xuất đầu tư không kém nhằm đáp ứng nhu cầu lưu trữ dữ liệu ngày một tăng, đặc biệt là dòng ổ dùng khí Heli. Sau HGST UltraStar He12, Seagate Enterprise v7 12 TB Helium thì hôm nay WD cũng chính thức bán dòng Gold 12 TB được thiết kế dành riêng cho doanh nghiệp với hiệu năng và độ tin cậy cao. Tuy nhiên, lần này WD Gold sẽ được bán cho cả người dùng phổ thông thay vì chỉ qua kênh B2B như trước.

WD Gold 12 TB tương tự như dòng ổ HGST Ultrastar He12 12 TB khi cả 2 đều được chế tạo với công nghệ đóng chân không bằng khí Heli - HelioSeal thế hệ 4 và sử dụng 8 đĩa từ thẳng (PMR) dung lượng mỗi đĩa 1,5 TB. Kiến trúc bên trong của cả 2 dòng ổ này cũng được thiết kế lại để đáp ứng được số lượng đĩa từ dày hơn so với các thế hệ trước. Hướng đến đối tượng doanh nghiệp, WD Gold và Ultrastar He12 đều được tích hợp nhiều cảm biến và công nghệ để bảo vệ ổ trước những rung động, từ đó tăng độ bền. Chẳng hạn như WD Gold 12 và Ultrastar He12 có trục quay phiến đĩa được bắt vào cả nắp và đáy ổ. Thêm vào đó cả 2 đều được trang bị một công nghệ đặc biệt giúp tăng độ chính xác của vị trí đầu từ khi hoạt động trong môi trường rung động cao để cải thiện hiệu năng, đồng nhất dữ liệu và độ tin cậy. Cuối cùng, cả 2 đều hỗ trợ công nghệ TLER (Time-Limited Error Recovery) giúp ổ cứng được đánh thức nhanh hơn ở thiết lập RAID.

WD Gold 12 TB.jpg
Ngoài ra, WD Gold 12 TB và HGST Ultrastar He12 12 TB cũng có hiệu năng đọc/ghi tương tự với tốc độ quay 7200 rpm, tỉ lệ truyền tải dữ liệu 255 MB/s và độ trễ khi seek trung bình 4,16 ms. Khác biệt chính giữa 2 dòng ổ này là Ultrastar He12 12 TB có thêm tùy chọn dùng giao tiếp SAS 12 Gb/s cho doanh nghiệp và có các phiên bản hỗ trợ SED và Instant Secure Erase. Trong khi đó WD Gold 12 TB chỉ dùng giao tiếp SATA 6 Gbps.

Tại sao WD Gold 12 TB và Ultrastar He12 12 TB lại giống nhau đến như vậy? Nhắc lại cho anh em nhớ là WD đã mua lại Hitachi Global Storage Technologies - HGST hồi năm 2011 với mức giá 4,3 tỉ USD và giờ HGST là một bộ phận thuộc WD. Dòng ổ Ultrastar vẫn được WD phát triển và kinh doanh với thương hiệu HGST.

WD Gold so sánh.jpg
WD định hướng khách hàng của dòng Gold và HGST Ultrastar He series sẽ là các trung tâm dữ liệu điện toán đám mây với nhu cầu lưu trữ cực lớn. Tổng dung lượng lưu trữ đối với một rack gắn trên máy chủ sẽ tăng từ 2440 TB lên 2880 TB nếu thay các ổ 10 TB hiện tại với ổ 12 TB và đây là lợi ích lớn nhất đối với các công ty có nhu cầu tối ưu hóa dung lượng lưu trữ trên mỗi watt và trên mỗi m2. Trong khi dòng ổ Ultrastar He chủ yếu được bán qua các kênh B2B thì dòng WD Gold sẽ được bán trong cả 2 kênh B2B và B2C, do đó anh em cần ổ HDD dung lượng cao vẫn có thể mua được qua các đại lý chính hãng. WD rõ ràng cũng muốn đưa Gold 12 TB đến nhiều đối tượng người dùng hơn.

Được biết WD Gold hiện có giá bán lẻ đề xuất là $522 trực tiếp trên WD, trên Newegg bán từ $540. Mặc dù giá trên 10 triệu nhưng mức giá này đã rẻ hơn nhiều so với những dòng ổ HDD dung lượng cao trước đây của WD, chẳng hạn như phiên bản Gold 8 TB cách đây hơn 1 năm có giá bán đến $595.

Theo: AnandTech; WD
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hnmdiep
TÍCH CỰC
7 năm
Chưa biết lưu gì cho hết 12Gb lên chưa có ý định mua
Atula Thanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hnmdiep liên minh giờ lên 8gb rồi nha
@hnmdiep Kingdom heart Final mix của em 70G nè 😆
@hnmdiep Bộ film 50 tập của mình hết 40GB rồi.
ntnatuan
TÍCH CỰC
7 năm
@hnmdiep 12Tb nha bác
Mắc quá, tiền đâu mua
Rẻ quá...kkk
hacklife
TÍCH CỰC
7 năm
Nói thật là 12TB so với giá trên là không hề đắt.
Micky2906
ĐẠI BÀNG
7 năm
Laptop mình không lưu gì cho hết 1GB chứ chưa tưởng tượng 12TB thì khủng cở nào.
@Micky2906 =)) cái win XP còn đã hết mẹ mấy Gb mà ông ko dùng hết 1 GB chắc dùng ms dos
Micky2906
ĐẠI BÀNG
7 năm
@suvival198 Mình nói không lưu gì mà bạn. Chứ không nói hệ điều hành
Micky2906
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Micky2906 Mình lưu giáo án dạy học bằng word. Chắc tầm 50MB, ảnh lưu Flickr. Ngoài ra không có tài liệu gì khác
mr.chunglv
TÍCH CỰC
7 năm
@Micky2906 Bạn dạy học gì mà viết câu cho người ta dễ nhầm vậy (không kể mấy bạn nói cài win - lạc đề). "không lưu gì cho hết 1GB" nói ra rất thừa, không lưu thì 1/tỷ bit cũng không hết. Mình biết bạn chỉ muốn nói lên cái độ khủng 12TB nhưng người đọc sẽ hiểu nhầm "không lưu gì cho hết 1GB" thành "không BIẾT lưu gì cho hết 1GB".
shensai_1
TÍCH CỰC
7 năm
Giá như thế là rẻ rồi tính ra 1t khoảng 1tr
Đống dữ liệu cá nhân quý giá cũng tầm 120gb là cùng. còn lại lưu ba cái ghost, driver, soft, phim trong sáng, phim trong tối v.v... thì 500gb không đủ 😁
@Dương MHiếu mới dow game Batman Arkham Knight gần 70Gb, cài xong cũng 70Gb -> tốn cmn 140Gb rồi =)
mới đổi ổ 1TB WD sang ổ 2TB Toshiba thì thấy WD đã bán 12TB 😆.
@barrettroyal ổ tổ sư bà không bền. Nhà mình đang có xác 4 con 500GB mới dùng đc hơn 1 năm (trong đó có 1 con đi theo máy bàn HP), cạch luôn.
@barrettroyal hàng tô là loại rẻ nhất
@ho xuan phu mình dc cho chứ ko phải mua nên cứ xài thôi hehe, mà cũng bảo hành bảo tỏi mấy năm ấy chứ 😁
@kienvuseo để mình dùng con 2tb toshiba xem sao, đc cho chứ hồi giờ cũng xài seagate, hitachi & wd thôi ah :p
Ruiz
CAO CẤP
7 năm
Trên tay, mổ xẻ ra xem linh kiện đi 😁
chatnever
TÍCH CỰC
7 năm
Tốc độ Read/Write còn nhanh hơn cả con WD Black 6TB (đầu bảng). Hóng WD đáp trả :p
plamduy
TÍCH CỰC
7 năm
@chatnever Black là dòng cho người dùng cá nhân. Gold hướng về người dùng doanh nghiệp, các server mà. So sánh khập khiễng quá
IQ52
TÍCH CỰC
7 năm
@plamduy còn dòng Red cho hướng người dùng nào bác? 😁
plamduy
TÍCH CỰC
7 năm
@IQ52 HÌnh như cũng cho hệ thống NAS của odanh nghiệp thì phải. Ko nhớ lắm, hồi xưa lắp cái PC thì cũng quan tâm, tìm hiểu sơ sơ qua mà giờ chuyển sang SSD rồi nên chỉ nhớ mỗi thằng Blue - ngon bổ rẻ thôi :D
chatnever
TÍCH CỰC
7 năm
@wormwon Ơ em đọc nhầm, cứ tưởng của Seagate, nãy đang xem mấy cái ổ Firecuda của Seagate 😁
hoasua800
TÍCH CỰC
7 năm
Tốc độ mạng cao nên ổ cứng di động cũng ít sài
@hoasua800 Cái này đâu có dành cho lưu trữ cá nhân. Giờ nó mở bán thêm cho nguời dùng có nhu cầu thôi. Chứ data server ko lưu trên ổ cứng thì ở đâu mà ra. Dữ liệu web bạn xem cũng lưu từ mấy cái ổ này mà ra
oh7h7o
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoasua800 Ý bạn là bạn thường lưu trữ dữ liệu cá nhân lên Google Drive, Drop Box,... nên không cần ổ cứng di động phải không ?
Đóng khí heli để làm file nhẹ đi à :p:p:p:p:p
Nhìn cái hình mà liên tưởng đến bìa 1 cuốn truyện tranh.
Giá ở VN thì cứ +20-30% nhé 😁
=)) mình có nói gì về đọc ghi HDD server 1TB hay 12TB đâu bạn so sánh khập khiễng quá
Mình nếu so 12 ổ 1TB, bạn raid 0: 12 ổ 1TB xem 12TB đọc ghi ko có tuổi, nhưng mình ko so nhé so như vậy là khập khiễng
vn_soft
CAO CẤP
7 năm
Giá tốt, cơ mà mình chả biết lưu gì cho hết
nếu dùng ổ này thì mình sẽ mua nhiều ổ 1Tb làm thành 1 ổ riêng. đỡ bị delay hơn 😁
@gotomo tốn điện x10, diện tích x10 đc cái tốc độ tăng thôi
@tuan9945 nếu mình là người dùng bình thường mình sẽ làm thế
12TB Dùng bao giờ mới hết ta ha ha...
boysnow911
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bomduc Bạn có thể chọn những ở khác dung lượng phù hợp, để tiết kiệm tiền www.lazada.vn/o-ssd-western-digital-120gb-xanh-5841551.html . Chứ mua dung lượng lớn quá dùng không hết uổng lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019