WD My Cloud Home: đám mây lưu trữ cá nhân, tuỳ chọn 1 hoặc 2 ổ từ 2TB-20TB

Trung Dt
30/8/2017 17:46Phản hồi: 42
WD My Cloud Home: đám mây lưu trữ cá nhân, tuỳ chọn 1 hoặc 2 ổ từ 2TB-20TB
WD vừa làm mới dòng ổ cứng mạng hỗ trợ lưu trữ đám mây từ xa mang tên My Cloud Home. Thực chất đây là phiên bản thay đổi thiết kế của dòng My Cloud và My Cloud Mirror. Đây là dòng ổ cứng mạng (NAS) hỗ trợ lưu trữ dữ liệu từ xa thông qua các ứng dụng di động, giúp người dùng truy cập dữ liệu từ nhà ở bất kỳ nơi nào có mạng internet.

WD My Cloud Home đồng bộ phong cách thiết kế với các ổ cứng My Passport ra mắt cuối năm 2016. Thiết kế ổ cứng với một nửa kiểu dáng phẳng, phần còn lại thiết kế hoa văn hoạ tiết khá bắt mắt. Có hai phiên bản My Cloud Home gồm lựa chọn 1 ổ cứng từ 2TB, 3TB, 6TB và 8TB; hai ổ cứng cấu hình RAID 0 hoặc 1 từ 4TB đến 20 TB (2x 2 TB, 2x 4TB, 2x 6TB, 2x 8TB và 2x 10TB).

Là ổ cứng mạng My Cloud Home cần kết nối đến router (hoặc switch) có cổng LAN 1 Gb, nó tự động cấu hình để ứng dụng trên các thiết bị di động hoặc máy tính có thể truy xuất từ mạng nội bộ hoặc từ xa. Ngoài ra ổ cứng có thêm 1 cổng USB 3.0 cho việc kết nối các thiết bị lưu trữ gắn ngoài như ổ cứng gắn thêm, bộ nhớ USB flash, máy ảnh...

Các ổ cứng NAS của WD chạy hệ điều hành My Cloud OS 3 nhưng tính năng có nhiều khác biệt tuỳ theo dòng sản phẩm. My Cloud Home thuộc phân khúc sản phẩm cho cá nhân và gia đình nên chỉ hỗ trợ các tiện ích cơ bản như phát nội dung giải trí trong mạng nội bộ (DLNA), hỗ trợ đồng bộ dữ liệu từ các đám mây công cộng như Dropbox, Google Drive, OneDrive, dùng làm ổ cứng sao lưu dữ liệu cho macOS (Time Machine).

Tại Mỹ, WD My Cloud Home có giá từ 160 USD cho phiên bản 2TB và cao nhất là 900 USD cho phiên bản 2x 10TB.

Nguồn: wdc
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nếu tùy biến dc từ rasperpi thì em thấy cái này giá hơi chát :p
đang xài cái My Cloud 3TB. thấy cũng ổn
enix
ĐẠI BÀNG
7 năm
@binhtran89 Bác nào xài My Cloud rồi cho em hỏi con này có thể xem phim trực tiếp qua mạng được ko nhỉ hay chỉ có ảnh thôi, trên PC nhé.
@enix Nó là thiết bị chia sẻ mà, nên chia sẻ ảnh, phim.... gì gì gì cũng được nhé. Hỗ trợ giao thức SMB, NFS, FTP ...
@enix mạng LAN thì nó giống như đang xài trong ổ cứng của máy thôi bạn, còn qua internet thì mình chưa thử nữa
@hoangthanhnt Bạn cho mình hỏi kết nối bằng giao thức NFS thì server nhập như thế nào vậy bạn?
thereaperr
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu so với NAS Synology thì con nào ngon hơn nhỉ? Mong cao nhân chỉ giáo.
@thereaperr Synology thì ti tỉ tính năng rồi , con này tính năng chắc chỉ bằng 1/50, nhu cầu cơ bản thôi mà
@thereaperr Ngon hơn theo tiêu chí nào mới đc chứ. My cloud phong cách mì ăn liền, mọi thứ đồng bộ và cài đặt chỉ là dạng kiểu như on/off để kích hoạt chức năng, rất đơn giản và dễ sử dụng, vậy nên đôi lúc nó cứng nhắc và ko linh hoạt.
Synology nó có OS riêng nên khá linh hoạt và tùy biến cao, thích hợp cho ai thích vọc và hiểu biết 1 chút, tuy nhiên nó cũng vẫn có 1 số tính năng mà giúp người mới dùng hoặc ko hiểu biết nhiều có thể sử dụng dễ dàng và nhanh gọn.
yamario
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thereaperr hơn Synology thế lào dc, bọn Synology nó có ứng dụng trên NÁS, lại còn chạy dc webserver, cài đủ thử plugin hằm bà lằng như một con server thu nhỏ.
Giá con Synology cũng cao gấp vài lần thì so thế nào
akai_1608
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thereaperr Hai phân khúc khác nhau hoàn toàn. Cái tên My Cloud "Home" cũng nói lên đối tượng sử dụng là cho home user, chỉ cần đơn giản là back up, share dữ liệu, thay thế cho đám mây công cộng, không cần tuỳ biến nhiều.
Synology thì nhắm tới đối tượng doanh nghiệp nhỏ nhiều hơn. Có đội ngũ IT riêng và cần nhiều tuỳ chỉnh cho mỗi đối tượng khác nhau.
Theo mình hiểu là thế 😃
Có con này bản cũ wd mycluod mà setup cái phần mềm của nó không được bác nào dùng rồi cho em hỏi cài nó thế nào
Sắp tới apple ra cái loa thay cho cái wifi chắc cũng tích hợp đủ 😁
huucanh.tran
ĐẠI BÀNG
7 năm
tiếc là không có web based thôi
thereaperr
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tại mới mua em Synology thấy giá hơn nhiều lần mấy em này nên thắc mắc hỏi xem thế nào. Công nhận là Synology rất nhiều tính năng, cài được nhiều soft hay.
Hoang DK PQC
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác nào rành cho em hỏi cái này nó sử dụng giống con Airport Extreme không?
@Hoang DK PQC Airport Extreme về cơ bản là một wireless router có chức năng chia sẻ file qua cổng USB, hỗ trợ TimeMachine. Còn WD My Cloud là một thiết bị NAS, nó sẽ cần được gắn vào hệ thống mạng mới có thể sử dụng được. So với Airport Extreme, WD My Cloud hỗ trợ rất nhiều nền tảng và giao thức (kể cả AFP và TimeMachine cho macOS) nhưng chúng nó là 2 thiết bị khác nhau.

My Cloud khác Airport Extreme ở chổ cho phép bác truy cập dữ liệu từ xa, thậm chí nếu bác không ở trong nhà.
Có một lưu ý cần cân nhắc cho ai muốn mua 😁. Hầu hết các thiết bị My Cloud của WD không có phân vùng chứa hệ điều hành riêng mà chính ổ HDD chứa dữ liệu cũng sẽ chứa luôn HĐH trên đó. Nếu vì một lý do nào đó mà HĐH của NAS bị trục trặc không thể khởi động được nữa thì ổ My Cloud của bạn cũng sẽ trở thành "cục gạch", dữ liệu vẫn có thể lấy ra được nhưng phải cắm vào 1 thiết bị khác. Để phục hồi thì bạn sẽ cần phải tải disk image (được chia sẻ không chính thống bởi cộng đồng người dùng My Cloud) của đúng model My Cloud đang xài về để bung ra. Dung lượng của file image này có thể lên tới vài terabyte tùy vào model My Cloud.

Nếu so với một thiết bị NAS chuyên nghiệp như Synology thì My Cloud vẫn còn thua kém nhiều 😃, nhưng ưu điểm lớn nhất của My Cloud là tính dễ dùng và không cần thiết lập gì quá rắc rối thôi :D.
@Penguin Pingu Nhầm rồi, Firmware của My Cloud là cài trên bộ nhớ của máy nhé, không liên quan gì tới HDD cả vì nó chiếm dung lượng quá nhỏ, giống như firmware của Router vậy. Nó chỉ gọi là Firmware là vậy, chứ ko phải HĐH. Có thể kiếm tra bằng cách tháo hết HDD ra mà vẫn có thể truy cập được trang cấu hình của My Cloud thông qua Web.
Chỉ có Synology, Asustor... chứa HĐH trên Disk 1 là do HĐH chiếm dung lượng lớn.
tso
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng cho gia đình là ổn rồi. Còn muốn hơn nữa thì Synology Qnap mà chiến nhưng tiền sẽ nhiều hơn kha khá
ủa lộn box mod ơi
Thích nhiều ổ hơn là ổ nhiều TB 😁 vì nó an toàn 😆 bao giờ cho có NAS giá rẻ đây #WD nhà đang mấy cái #WD rồi, giảm rẻ cho em mua NAS 8BAY nào
bestest_boy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giá con 2TB hiện giờ bao nhiêu vậy các bác?
BachMa153
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này có bắt được wifi không hay bắt buộc phải dùng dây LAN mod?
Hu-Vo-007
ĐẠI BÀNG
7 năm
các bác tư vấn giúp em xem con này có thể làm sever chủ dc ko. Cụ thể là em dùng phần mền kế toán Misa nhưng vì điều kiện chi nhánh xa nhau nên đang muốn dùng chung csdl nhưng khác mạng Lan giờ ko biết phải làm sao
@Hu-Vo-007 Làm sao mà làm dc bạn, nó có phải máy tính đâu chỉ là nơi lưu trữ thôi, database của misa backup thì cho vào đây cho an toàn
@Hu-Vo-007 Mỗi chi nhánh thay 1 con router hỗ trợ VPN Lan2Lan là 2 mạng Lan giao tiếp được với nhau thôi.
canh me rồi á, thấy ổn ổn chơi con nào cỡ 4TB mà còn nâng cấp được để gia đình xài, để chứa ảnh, chứa phim, game, rồi backup PC laptop cũng ổn phết đó chứ.
Đang sài NAS Buffalo 2T mà như shit ý
mình chưa hiểu rỏ cách hoạt đông cùa WD My Cloud Home này
vd mình dùng ipad,iphone,macbook pro,aw,mình muốn mở phim hay tài liệu từ bất kỳ thiết bị nào ở bất cứ nơi đâu thì có đc ko và nó có tự động save dử liệu ko hay phải save và up thủ công
điều kiện là phải có wifi và WD My Cloud Home phài luôn ON phải ko mod
maitrieu
ĐẠI BÀNG
7 năm
lỡ đang xài thì bị hư, hoặc chập cháy thì có mất dữ liệu ko

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119