WD ra mắt ổ cứng NAS đơn giản dành cho gia đình My Book Live và My Book Live Duo

TDNC
18/7/2013 2:5Phản hồi: 47
WD ra mắt ổ cứng NAS đơn giản dành cho gia đình My Book Live và My Book Live Duo

Hãng WD vừa mới chính thức giới thiệu hai ổ cứng NAS mới dành cho gia đình có tên My Book Live (MBL) và My Book Live Duo. Cả hai đều có thiết kế nhỏ gọn và dễ thiết lập, cho phép chúng ta có thể truy cập dữ liệu của ổ cứng từ bất kỳ đâu thông qua mạng Internet. MBL có tính tương thích rất cao, hỗ trợ máy tính Windows lẫn Mac, có ứng dụng để chạy trên điện thoại Android, iOS, WP và được cài sẵn phần mềm tự động sao lưu dữ hiệu, đặc biệt còn hỗ trợ dùng làm ổ cứng sao lưu Time Machine cho các máy tính Mac. Phiên bản MBL Duo cao cấp hơn do có 2 khe ổ cứng, có thể tháo lắp ổ cứng và hỗ trợ RAID 0/1 để tăng tốc độ sao chép file hoặc đảm bảo tính an toàn của dữ liệu.

Bạn có thể tưởng tượng ổ cứng NAS giống như một Dropbox dành riêng cho cá nhân hoặc một hộ gia đình nào đó, nơi mà chỉ có bạn, người thân hoặc những người được bạn cho phép thì mới truy cập được và xem dữ liệu có bên trong, ngoài ra không ai có thể vào. Dữ liệu được đặt trong ổ cứng nhưng bạn có thể xem và lấy đi ở bất cứ nơi nào, dù cho bạn đang xài máy tính hay điện thoại, tất cả kết nối sẽ được thực hiện thông qua Wi-Fi với cơ chế bảo mật AES 128 bit.

Ngoài việc dùng để lưu trữ dữ liệu, bên trong MBL còn được cài sẵn ứng dụng dùng để định kỳ sao lưu dữ liệu của máy tính giống như chức năng Time Machine bên máy tính Mac. Còn nếu bạn đang dùng Mac thì có thể dùng MBL để làm ổ cứng Time Machine luôn vì MBL được thiết kế để tương thích với Mac.

MBL có các mức dung lượng 1, 2 và 3TB, sử dụng ổ cứng 3.5" gắn trong nhưng không rõ tốc độ bao nhiêu và bạn cũng không thể thay bằng ổ cứng khác được, lý do là vì bên trong mỗi ổ cứng MBL bán ra đã được cài sẵn một số phần mềm hệ thống của hãng, nếu bạn thay bằng một ổ cứng khác thì nó sẽ không còn hoạt động được nữa do thiếu phần mềm điều khiển.

Còn MBL Duo là phiên bản cao cấp hơn, sử dụng 2 khe ổ cứng với tổng dung lượng mặc định là 4, 6 và 8TB, cho phép thay thế từng ổ cứng một (lúc này dữ liệu của phần mềm điều khiển sẽ tự động được sao chép qua lại) và đặc biệt là có hỗ trợ RAID 0 với 1 để tăng tốc độ ghi chép file hoặc tăng tính an toàn cho dữ liệu trong ổ cứng.

Cả hai sản phẩm MBL và MBL Duo đã được bán ra trên thị trường với giá như bên dưới:
  • MBL 1TB: 3.090.000 đồng
  • MBL 2TB: 3.650.000 đồng
  • MBL 3TB: 4.450.000 đồng
  • MBL Duo 4TB: 8.500.000 đồng
  • MBL Duo 6TB: 10.600.000 đồng
  • MBL Duo 8TB: 14.500.000 đồng
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy là nếu bị hỏng ổ thì vứt luôn rồi
tuankiet99
ĐẠI BÀNG
11 năm
MBL Duo 4TB tầm 6 củ thì đẹp.
Mình mua MBL 2tb dc nửa tháng, ổ cứng này tốc độ chép tùy thuộc vào tốc độ hệ thống LAN của bạn, dùng dc max tốc độ khi toàn bộ duong truyền của bạn là gigabite 1000Mb/s tức là cả switch lẫn máy PC , còn ko thì chỉ 100mb/s thôi tương đương 10mb/s ngoài thực tế, mình vẫn chưa đổi switch giga nhưng cảm giác dùng tuyệt lắm, ngồi trong WC bạn cũng có thể coi những bộ phim lưu trong o cung thông qua ipad hay smartphone, đi ra ngoài bạn cũng có thể truy cập qua web hãng, o cúng sẽ hoạt động suốt nhưng ko hoạt động 10ph thì tự chuyển qua che độ standby nên cũng ko nóng lắm
gia đình này là gia đình cỡ bự mới dùng đến ổ này "D
nguyenha82
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có ở VN chưa bà con nhỉ ?
Bạn cũng có thể tận dụng một con PC cấu hình thấp để thiết lập nên một hệ thống NAS lưu trữ với dung lượng tùy thíc, và có thể thay thế được nếu HDD bị hỏng 😁
tuankiet99
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chi_cv Dành cho gia đình sử dụng thì hao điện lắm bác à.
faithhw
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ở Hà Nội có chỗ nào bán chưa nhỉ?
Mình có mua 1 ổ 2T, tuy nhiên không hiểu sao nhưng tốc độ copy file tương đối chậm, nếu là wifi thì chỉ khoảng 1M/s, còn qua Lan thì khoảng 10M/s
@The_1 Máy bác phải có card lan Gigabit cơ. Lan 100Mb thì đc tầm 10MB/s là đúng rùi.
Đắt quá, ở Nhật bản 2TB có 2tr6, ở VN những 3tr6 :eek:
Saigon thì chỗ nào bán vậy các bác ?

Sent from my HTC One using Tinhte.vn
phuan79
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sẽ mua để dùng làm data center cho công ty của mình nhưng chờ nó hạ nhiệt thêm tí nữa
tốc độ thực tế khi chép qua mạng thì sẽ như thế nào nhỉ, lại đòi hỏi thêm đường truyền cáp quang với hộ gia đình thì thực sự khó nhằn đây ?!!
Em thề luôn là em đang dùng con mybook live 3tb này đc gần 1 năm rồi. Sao giờ mới bảo giới thiệu? Em nói sai em chết!
Tốc độ copy qua mạng lan gigabit là tầm ~45MB/s
giá quá chát. nhưng dùng raid được thì đúng là ngon. chứa dữ liệu nhiều, quan trọng nhất vẫn là an toàn. nhưng mà thôi, kiểu gì cũng không đú nổi em nó 😁
taolao100
ĐẠI BÀNG
11 năm
Phí tiền. Mua linkstation của buffalo về mà dùng giá rẻ thích bỏ ổ cứng nào vô chả được. Miễn là phải up lại firmware cho nó. Mà lại hỗ trợ nhiều chức năng.
Có hỗ trợ DLNA.... dùng được hầu hết các thiết bị di động và tivi thông minh
@taolao100 bác cho cái thông tin cụ thể hơn giùm được không ?
tui ngâm cứu cái NAS Synology DS412, nhưng giá cao quá.
taolao100
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fevn Bạn không cần mua đồ đắt tiền đó làm gì làm con buffalo là được rồi giá cả vừa phải dùng bền. Nếu bạn ở đà nẵng thì mình config giúp cho việc chạy dlna (mkv,..... ) tất cả đều chạy mượt mà hết. Ở nhà mình đã test file mkv film dung lượng 15Gb (tivi samsung treaming từ NAS buffalo thông qua DLNA) chạy ok không giật không đứng hình. Với đường truyền LAN cùi nhà mình.Bên dưới có số phone của mình có gì phone mình hỗ trợ giúp trong khả năng của mình.
Đây là số phone của mình:
Thanh: 0905266911
Bạn nào có kinh nghiệm stream fim hd qua NAS này co mình hỏi mấy fim mkv stream có mượt ko ? Mình stream fim từ máy tính sang dt giựt wa chỉ có mấy file mp4 là mượt thôi.
taolao100
ĐẠI BÀNG
11 năm
@iNhoc Bạn kiểm tra xem nó có hỗ trợ media server không. chẳn hạn cái nào đó cũng được miễn hỗ trợ DLNA thì lúc đó mới ok được. Còn không mà bạn mở kiểm xem trược tiếp file thì bó tay rồi. chơi kiểu đó không đẹp...

Hỏng thì bảo hành chứ bác, WD bảo hành dễ lắm.

Bác search ngay tinhte này hoặc voz thiếu gì, con Synology là hàng đẳng cấp khác rồi, ko phải cho người dùng phổ thông đâu bác.
@Spirit Coder
kimanhtuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thiết bị này hỗ trợ chuẩn Wifi nào các bạn biết không nhỉ ??
@kimanhtuan
Con này ko hỗ trợ wifi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019