Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

WHO tái khẳng định coronavirus lây qua các giọt hô hấp - không lây qua không khí

Nam Air
30/3/2020 9:31Phản hồi: 154
WHO tái khẳng định coronavirus lây qua các giọt hô hấp - không lây qua không khí
Tổ chức Y tế thế giới WHO một lần nữa khẳng định virus cô-vy gây bệnh viêm phổi Covid-19 lây qua các giọt hô hấp khi người bệnh nói chuyện và tiếp xúc gần (cự ly dưới 1 mét) với người khác, dựa trên số liệu thống kê 75.465 người dương tính với bệnh này ở Trung quốc. Không có trường hợp cụ thể nào bị lây bệnh qua đường không khí.

Theo định nghĩa của WHO khi chúng ta nói chuyện thì nước miếng văng ra thành vô số giọt li ti. Khi những giọt nước li ti đó có kích thước trong khoảng 5 - 10 micro-mét thì được gọi là giọt hô hấp, còn nếu nhỏ hơn 5 micro-mét thì gọi là hạt nhỏ giọt. Vì vậy WHO tin rằng virus gây ra bệnh Covid-19 dường như không tồn tại trong không khí, hoặc không có khả năng lây trong không khí ở khoảng cách trên 1 mét.

Covid-19 lây lan khi người bệnh tiếp xúc gần (trong vòng 1 mét) với người khác, ví dụ như ho hoặc hắt xì. Do đó niêm mạc miệng, mũi hoặc kết mạc mắt của người khỏe mạnh có thể bị phơi nhiễm với các giọt hô hấp của người bệnh. Các vật thể xung quanh người bệnh cũng có thể trở thành vật trung gian lây truyền virus, vì giọt hô hấp của người bệnh văng ra và rơi xuống, virus sẽ bám lên đó và tồn tại nhiều giờ.

Điều này có nghĩa là các giọt hô hấp từ người bệnh khi phát tán ra môi trường xung quanh sẽ không đủ nhẹ để phát tán xa hơn 1 mét, chúng sẽ rơi xuống và bám vào các vật thể xung quanh, và có thể là nguồn lây bệnh. Để lây qua không khí, những giọt li ti đó phải có kích thước nhỏ hơn 5 micro-mét, gọi là hạt nhỏ giọt, khi đó chúng sẽ đủ nhẹ để lơ lửng trong không khí và lây truyền khoảng cách lớn hơn 1 mét.

Tuy vậy anh em vẫn không nên chủ quan, vì người bệnh không đứng yên một chỗ để chỉ phát tán virus trong bán kính 1 mét, họ sẽ đi nhiều nơi, tiếp xúc với nhiều người, phơi nhiễm nhiều vật dụng xung quanh họ. Anh em nhớ thường xuyên rửa tay, đeo khẩu trang khi ra ngoài đường, giữ khoảng cách an toàn trên 2 mét với người khác ở nơi công cộng.

Chúc anh em phòng dịch an toàn!

Theo WHO
154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
nhưng có thể lây lan qua khí dung
dhphucs
CAO CẤP
4 năm
@Namnguyen155 Ờ, Anh rất bảo thủ nhưng rồi phải thay đổi quyết định, chứng tỏ họ đã thấy phương pháp sai lầm và nếu ko thay đổi thì cái giá quá lớn. Chính chủ thì nhận ra sai lầm và thay đổi, còn ở đây nhiều ông cứ rêu rao khoa học này nọ để biện minh ? Còn cái vụ đeo khẩu trang, ông kia cứ ra rả khoa học chứng minh bệnh mới cần đeo, bình thường ko cần nhưng thằng đó quên mất 1 điều trong đám đông biết ai bệnh, ai khỏe? Và người bệnh thực tế ít ai nghĩ mình mắc bệnh cho tới khi trầm trọng và đi khám, trong thời gian đó đã kịp lây lan ra cộng đồng. Thực tế đã chứng minh ở mỹ, châu âu do tâm lý kỳ thị người đeo khẩu trang mà giờ chết mấy chục ngàn người và chưa dừng lại. Khoa học có sai và đúng.
Namnguyen155
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dhphucs Mỗi chỗ phong tục tập quán lẫn luật lệ khác nhau.điển hình ở mĩ , ko thể bắt nó đeo khẩu trang.tại chưa có luật cấm sao bắt nó đeo.tổng thống còn chưa đeo sao bắt dân nó đeo đc.nó đòi hỏi bg dân tự ý thức nếu cảm thấy mình bệnh thì nên đeo để bải vệ ng khác
dhphucs
CAO CẤP
4 năm
@Namnguyen155 Tôi không ý kiến về phong tục châu á hay phương tây, chỉ thấy ngứa mắt ông kia ra rả nói đi nói lại khoa học chứng minh này nọ việc đeo khẩu trang. Chả cần khoa học gì, nhìn vào thực tế đủ chứng minh châu á với châu âu, mỹ, nơi nào kiềm chế dịch tốt hơn nghĩa là phương pháp nơi đó tốt hơn. Nghiên cứu khoa học mà thực tế kém hiệu quả thì chỉ là lý thuyết sáo rỗng. Người làm khoa học mà cố bảo vệ 1 cách mù quáng lý thuyết sai lầm thì tư duy có vấn đề.
@harryposter cái đó là 1 phần, vn mình đã kiểm soát tốt dịch lây từ trung quốc về rồi, nhưng mà bên phương tây nó lại toang quá, giờ nguồn gốc dịch nước mình toàn là về từ phương tây, chứ có phải về từ trung quốc đâu
Tốt hơn hết là cách xa mọi người, hạn chế chạmv ào đồ vật xung quanh khác nếu không cần thiết.
Từ tết tới giờ rửa tay riết số lần gấp mấy chục lần ngày xưa khô hết cả da tay
anhvu999
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangtien123 nhìn vào thằng cung cấp thức ăn trường sinh làm bài học,
@anhvu999 dính bao nhiêu người trong số 203? % bao nhiêu mà bạn vội kết luận vậy?
và đó cũng o fải gọi là ăn ngoài, bệnh nhân phải đặt vì họ o thể tự nấu ăn được và bvien đã cấp phép

còn ăn ngoài đúng nghĩa là với dân bên ngoài, có thể nấu nhưng lại muốn ăn ngoài cho ngon hay fong fú.. đó là 2 cái định nghĩ khác nhau
anhvu999
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangtien123 giờ này mà còn muốn ăn ngoài cho ngon, ngu hết thuốc chữa rồi
@anhvu999 vậy ai bán ngoài là dẹp tiệm hả bạn?
vậy ai bán ngoài cũng là ngu hả bạn?
Đíu tin who nữa
@Khoidang Haha
@Khoidang 😷
2020-03-30 (3).png
@Nguyen N°5 1m môi trường phòng thí nghiệm thôi bác, hắt xì phát cơn gió mùa thôi qua giọt nước miếng bay vài mét
@tannguyen2606 Làm gì có chuyện chủ quan. Bạn tìm hiểu coi giám đốc WHO là người nước nào và TQ đang làm gì cho nước đó là tự hiểu thôi 😁
Viết bài cũng không cần minh họa cái gif đầy đe dọa như vậy.😃
Giọt hô hấp?
Ảnh chụp là hắt xì, mà hắt xì thì ko phải triệu trứng của corona.
Vẫn cay cái vụ WHO khuyên không cần mạng khẩu trang.
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 năm
@Hiệp K Thì tư duy dân tụi nó bảo bệnh rồi đeo..còn tư duy nước châu Á đeo để phòng bệnh. Nghiên cứu cũng chỉ ra đeo khẩu trang giảm dc tỷ lệ nhiễm đến 50% so với việc ko đeo rồi còn gì ? tại sao tụi Nhật Hàn ca lây nhiễm lại ít hơn so với phương tây là vậy
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 năm
@Robert Langdon tụi nhật hàn tụi nó cũng lây nhiễm nhưng ca lây nhiễm cao vẫn ít hơn so vs phương tây vì họ dùng khẩu trang, nghiên cứu cũng chỉ ra đeo khẩu trang vải giảm đến 50% mức lây nhiễm rồi còn gì ?
@hoanlkpr Vậy tìm hiểu văn hoá đeo khẩu trang bên Nhật đi nhé ;)
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 năm
@Hiệp K Rồi thủ tướng mình đeo khẩu trang là ko ngừa bệnh hả bạn ?
giờ này ai còn tin WHO nữa
pigeon92
ĐẠI BÀNG
4 năm
Click vào bài chỉ vì hình mình họa...
tsx
TÍCH CỰC
4 năm
virus hệ hô hấp mà ko lây trong không khí thì nói có cờ hó nó mới tin. Cảm binh thường đay mà con lây thí bà luon
@socnhim bác sĩ là ng tiếp xúc với số lượng bệnh nhân quá lớn đồng thời họ cũng bị bào mòn sức lực vì quá tải trong thời gian dài bạn ah. lúc bạn yếu nhất là lúc bạn dễ bị tấn công nhất mà. thực tế là khi bạn suy nhược nặng thì 1 cơn cảm thường cũng có thể làm bạn đột quỵ đó. mình đã từng làm phiên dịch cho bệnh viện Royal Women Hospital (casual thôi), mình chứng kiến nhiều bác sĩ to khỏe như voi mà sau 1 đêm cấp cứu họ ko thở ra hơi nữa. còn bác sĩ đang chống dịch họ phải làm liên tục suốt mấy tháng liền, thể lực đang tỉ lệ nghịch với áp lực như thế thì họ nhiễm mà ko chết đã là kỳ diẹu chứ chưa nói đến chuỵen họ nhiễm hay chưa.

dĩ nhiên ko thể mất cảnh giác nhưng ko phải là sợ đến mức ngu dốt ko có tí kiến thức như kiểu "sẽ bệnh nếu hít chung không khí" như 1 số ng đầu chỉ để đội nón đc. ngu dốt là bạn thân của dịch bệnh mà bạn.
tsx
TÍCH CỰC
4 năm
@gamewalker sao mày ngu hơn con chó thế , tao đã nói đừng có quote bài tao nữa mà . Tao ko ngu hoc như mày mà đem bệnh tat ra làm trò cá độ . 50 trieu còn chứ mua dc cái đồng hồ tao đeo mà nhóc
tsx
TÍCH CỰC
4 năm
@gamewalker Chính những thằng ngu như mày đem lý thuyết suông ra nói chuyện như who nên nước ngoài chủ quan mới chết hàng loat. Mày nói phét hay thế sao ko đưa bài thuyết trình ra thế giới mà lấy giải nobel mà ở đây cào phím hả thằng chó . Mày chửi khác nào nói thủ tướng cách ly là lam chuyen ngu dốt mà cứ cho tum 5 tum 3 lai chơi chung cho chet hết . Nói cho thấy mày ngu ntn mà con ở đó phán nguoi khác kien thức kém . Nếu ko sợ sao Thủ tướng phải cách ly cả nuoc , mày trả loi đi thằng ngu
tsx
TÍCH CỰC
4 năm
@gamewalker Nếu ko phải hit chung không khí là lay bệnh như mày nói thì sao phải đóng cửa bv Bach Mai để quân đoi đen phun thuoc khử trùng hả thằng óc chó . Đất nuoc mà có mấy thằng ngu nhu mày lãnh đao thì chet me roi
tốt hơn là nên ở nhà
Thằng hề đen giám đốc WHO diễn trò ko mệt mỏi
@eternal_vnn Móa, VN là chủ trương dập dịch từ lúc bên TQ nó vừa công bố, vậy mà giờ cũng te tua. May mà cẩn thận nên chỉ 200 ca nhiễm và chưa ai chết. Nghe lời ông WHO này chắc giờ toang rồi!
@Nguyen N°5 Hình như số ca từ TQ qua VN chỉ có 2 cha con nọ, còn lại đa phần là từ các nước phương Tây.
Việt Nam đúng xui. Cố gắng vậy!
Bây giờ chả tin bố con thằng nào hết.😂😂😂
Thế qua kk thì ko biết bao nhiêu người nhiễm cho suể quá nhạy con virus này
Real or Fake
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lại là WHO nữa. Bây giờ mình tự bảo vệ chứ có bảo vệ đâu mà nghe theo. Theo thằng WHO mà chủ quan thì chết
Who chắc đi đêm với thằng tàu. Nếu nó công bố nhanh và chính xác thì các nước đã không chủ quan như vậy. Ngoài việc đặt tên, công bố đại dịch khi đã lan ra hơn 100 nước thì chả thấy có động thái gì hơn
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Công bố rồi vẫn chủ quan
@[HD]YêU cÔnG NgHệ từ giữa tháng 1 là ai cũng biết có dịch rồi nhưng hết tháng 3 mĩ mới cho đặt máy thở với khẩu trang....tui đi mua khẩu trang với paracetamol từ tết
Toang cả thế giới rồi mà thằng who vẫn tái khẳng định khuyến cáo, nghe nó cũng như không.
anhhung11
ĐẠI BÀNG
4 năm
Virus bám trên da người như tay... Tồn tại bao lâu nhỉ các bác. Thấy có thông tin bảo 10 phút!
@anhhung11 Tùy tay bác có ẩm ướt hay không nữa. Nếu bác thường xuyên rửa tay thì ít chất nhờn, lại còn vươn ít xà bông trên tay, chất triclosan trong xà bông có thể phá màng tế bào vi khuẩn, virus trong 30 phút (tức là khá lâu). Cho nên:
1. Tay dính virus mà thường xuyên rửa (sau khi dính) thì cơ hội quẹt trúng mũi miệng là thấp, nên an toàn
2. Còn rửa tay rồi mới bị dính virus, mà chưa kịp rửa lại đã quẹt trúng mũi, mắt, miệng... thì vẫn tạch như thường!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019