Wi-Fi Mesh không phải thần thánh, có khi KHÔNG CẦN MESH mà mạng nhà bạn vẫn nhanh
/25 người
Duy Luân
2 tháng trướcBình luận: 317Lượt xem: 36.509
nhiều anh em nên đọc bài này
Hình như repeater thì tốc độ speedtest còn 1 nữa so với modem chính phải ko mọi người
@Sev Huynh Không bạn ơi, tuỳ loại dỏm xịn nữa nhe
@Duy Luân Mình dùng Tenda A9, tình hình là như vậy.
Vậy nếu một phòng học có khoảng 100 người mà đều cần kết nối wifi cùng lúc để học thì giải pháp là gì,
@boy8xcodon111 Unifi AC Pro + Vigor300B nhé bác
@boy8xcodon111 1 phòng học 100 mạng thì cỡ 200m2 là cùng. Liên quan 3 phần
- Wifi 1 con tải lớn như Unifi HD Pro
- Router 1 con Vigor 300B có nhiều Wan
- Đường truyền internet 2 đường internet 100Mbps
@hvanhung22 Bổ sung Thêm 2 đường internet 100Mbps nữa
Chán...
Chủ yếu hỗ trợ khi cần gom về 1 ssid roaming nhanh vs hạ tầng phức tạp
"Nếu bạn có nhiều nước đổ ra ngoài thì nó cũng chỉ đi qua được với diện tích của cái cổ chai mà thôi, không thể ra nhanh hơn".

Cái đó gọi là tiết diện.
@fataantu Yeah mình quên mất cái chữ đó haha, cảm ơn bạn
Thế mạnh của mess chỉ là duy trì kết nối liền mạch khi bạn di chuyển trong phạm vi của nó thôi.
@haichin Chia làm 2 phần
- Triển khai ko dây với các không gian ko kéo đc dây
- Roaming chuyển vùng
Mình thì dùng 2 cục phát. Cho modem cấp ip là xong. Nói chung mình thấy vẫn ổn. Bác ơi cho hỏi viettel bác dùng gói gì chứ e dùng fpt dc có 35mbit
nhà mình dài 30m chưa tính sân gắn them 1 cục kích wifi xiaomi 120k thấy vậy mà xài vẫn ổn.
Nếu dùng mạng viettel gói cước trên 100m thì yêu cầu bridge cổng 1. Nếu mấy con màu đen thui thì khỏi
Nhà mình là nhà kiểu có tầng và có vườn nên mọi thứ Wifi Mesh vẫn là sự lựa chọn tốt hơn là repeater.
Mình làm trong lĩnh vực mạng không dây. Thực chất wifi mesh cũng giống như repeater chỉ khác nó là repeater tự động (auto repeater) mà bạn không cần tốn công sức set up như repeater thường, chỉ cắm điện và nó tự chạy. Giải pháp wifi mesh phù hợp với khu vực rộng lớn hoặc các tòa nhà lớn cần lắp đặt số lượng từ vài chục cho đến hàng trăm thiết bị access point (AP) để phủ sóng wifi, nhưng hạn chế việc kéo cáp hoặc ko thể kéo cáp cho toàn bộ các AP do một số nguyên nhân. Và bạn ko phải mất công cấu hình repeater cho những thiết bị AP như giải pháp wifi thông thường (số lượng repeater càng lớn cấu hình càng đuối). Trong giải pháp mesh, các AP ko đc nối cáp mạng (gọi là relay hay chính là repeater) kết nối tự động với những thiết bị có nối cáp mạng (gateway), nó tự động đổi chế độ gateway hoặc relay bằng cách nhận diện có kết nối cáp qua cổng ethernet hay không) và các relay tự tìm đường đến gateway gần nhất nếu số lượng nhiều AP, và băng thông sẽ giảm giữa relay và gateway, nếu bạn kết nối vào relay chắc chắn truy cập sẽ có độ trễ hơn so với kết nối trực tiếp vào gateway, và nếu kết nối vào relay - relay - gateway sẽ còn giảm nhiều hơn vì nó qua đến 2 hops . Tùy giải pháp cho gia đình hay doanh nghiệp sẽ có sự khác nhau. Thường dòng xài gia đình các hãng đã cấu hình thông số sẵn thành một combo, bạn chỉ việc plug and play. Với giải pháp doanh nghiệp thường có kèm controller để quản lý tập trung các AP trong hệ thống, bạn có thể cấu hình trên controller để các AP tự mesh với nhau.
Mình thì chỉ cần fast roaming 5G là đc
Chung cư thì 1 cục em wifi đủ sức phục vụ cho 1 căn hộ. Nhà mặt phố nhiều tầng với nhiều phòng sẽ là vật cản để wifi có thể xuyên mọi ngóc ngách trong phòng. Lúc này mới cần đến mesh thay vì repeater để đảm bảo mọi kết nối là tốt nhất
@Duy Luân cho e hỏi nếu 3 chung cư cạnh nhau thì dùng mesh có tối ưu ko ạh
@longly89 3 chung cư là sao nhỉ 😆 sóng wifi mình thấy đâu có đi xa được tới mức đó
@Duy Luân 3 căn hộ mua sát nhau trong 1 toà nhà, cùng 1 tầng đó ah (3406,3407,3408) e muốn nghiên cứu dùng mesh cài 1 mạng wifi cả 3 căn dùng chung cho tiện 😃
nhà mình 5 tầng dùng mesh thấy ngon hơn hẳn. dùng cái repeater k hiểu sao cứ rớt mạng hoài luôn
@Trunglv0610 5 tầng thì chuẩn bài rồi bác
Nói thẳng ra nhà trên 2 lầu xài wifi mesh. Nhà tường dày, nhiều thiết bị điện như sóng bluetooth, lò vi sóng, là nước... 2 lầu trở lên, đấy là dùng wifi mesj
Mesh so với nhà mình chạy dây Lan từ router sang 3 cục wireless thì sao nhỉ
Nhà dài 30m xài mỗi cục của vnpt vì thích cái option nhà kế bên không xài ké wifi đc 😂
Nhà mình chung cư 137m2. Xài router wifi vnpt ngay cửa chính, điểm xa nhất bắt phà phà
Nhà mình cũng cỡ 90 mấy m2, 2 tầng, xài một con router xiaomi pro thấy rất ok. Modem viettel chạy br, router chính chạy openwrt. Có khoảng 10 thiết bi cá nhân và 8 iot được chia vlan riêng. Sau nữa năm thì thấy tất cả đều ổn.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 233VIPhemilo
9.397 bài đăng
quangthegtvtk49+ 92CAO CẤPquangthegtvtk49
4.880 bài đăng
hoangsytai+ 77CAO CẤPhoangsytai
3.302 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156