Wi-Fi Mesh vs Repeater: sự khác biệt giữa hai cách mở rộng mạng Wi-Fi

Duy Luân
16/6/2020 0:23Phản hồi: 392
392 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hieusd
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hiện đang dùng gói net4super tốc độ 100mbps, hỗ trợ 2 WiFi mesh ap, giá có 400k, dùng phà phà. https://viettelcare.com.vn/cap-quang-net-4-super/
@hieusd nova 3 cổng 100mbps đúng ko bác ??? thấy thằngg này rõ mất dạy ít ra phải cho nv6
longtan6886
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhminh87 Nova 3 gắn vào ko chạy được tối đa gói 100mpbs
zenle311
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieusd cái này mình thấy mắc là chủ yếu viettel cho bạn thuê luôn cục Mesh của nó thay gì bạn mua riêng thôi 😃
Skyiron
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieusd sao mình đang dùng gói net 5+ mà nó ko tư vấn mình cái vụ mesh wifi nhỉ?
@minhminh87 Hình như mesh của Viettel là ZTE
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
Mình xài cắm dây trực tiếp từ Router B như hình, thì mạng có yếu đi hơn so với cắm vào router Gốc ( routerA) không mọi người ?
@Nokoa về lý thuyết nó phải có suy hao, nhưng dây nên không đáng kể 🤣
tethien
CAO CẤP
4 năm
@Nokoa Còn tùy thuộc bạn cắm kiểu gì.
Nếu cổng LaN của router A cắm vào cổng WAN của router B thì sẽ bị double NAT nên sẽ bị giảm tốc độ, bị lag
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
@tethien còn cách cắm nào khác sao bác, phiền bác chia sẻ thêm giúp em. Chứ em cắm Lan A vào Wan B y như bác nói.
Mở rộng mạng bằng Router, cắm dây LAN. Set cùng SSID & Password.
Cách này có hiệu quả như Mesh ko?
Ưu , nhược điểm là gì so với Mesh ạ?
Mong các bác giải thích dùm ạ.
@Đỗ Mạnh Thắng cách này mà hiệu quả như mesh thì người ta chả đổ công đổ sức đổ tiền ra nghiên cứu sản xuất mua mesh làm gì 😃
zenle311
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đỗ Mạnh Thắng đây là dạng Wireless Access Point (WAP) và dựa trên Wireless Roaming và client sẽ tự biết lựa chọn WAP nào có sóng tốt nhất để connect

tuy nhiên nó đòi hỏi client và AP phải hỗ trợ các giao thức 802.11k/v/r mới hoạt động hiệu quả

Còn MESH thì AP phải có 802.11s
Một bài viết rất dễ hiểu và hữu ích. Thích @Duy Luân vì những bài viết kiểu như vầy.
Nhà dùng con wifi của nhà mạng VNPT khuyến mãi cho, lên xem các bác dùng con vài trăm đô... khiếp.
@tranbinh198074 đến lúc rồi bạn sẽ thấy cái vài trăm đô đó là không phải suy nghĩ nhiều và đem lại nhiều vui vẻ hơn, nhanh thôi 😃
zenle311
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tranbinh198074 không cần bỏ tới vài trăm đô, bạn có thể mua các cục rẻ hơn không có mesh nhưng đòi hỏi bạn phát biết cách setup, còn mesh thì không cần hiểu biết kỹ thuật nhiều để setup
Bài này hơi nhiều lỗi chính tả mod ạ
wolfee
TÍCH CỰC
4 năm
[góc nhờ vả]
Nhà mình chung cư 77m2, hiện tại đang dùng gói net5plus- viettel (dùng modem của nhà mạng luôn). Mặc dù là modem hỗ trợ băng tầng kép (2.4hz & 5hz) nhưng mình thấy rất chập chờn, ko ổn định (dùng chủ yếu băng tần 5hz) xài bực mình lắm. Tìm hiểu thì thấy nhiều ng bảo chắc do ram ko đủ do xài nhiều thiết bị + băng tần 5hz sóng ko đi xa và xuyên tường đc. Nay nhờ ae chỉ giáo nên xài con modem nào để tối ưu hoá gói net5plus và dùng 5hz lúc nào cũng full vạch.
PS: nhà mình phòng nào cũng có cáp internet
@wolfee thêm cái router tốt, gọn, dùng làm router chính, cho cục router nhà mạng thành converter, mua 2 pack deco tầm m4 trở lên (là vừa tiền, velop đắt, các cụ khác ít có chính hãng) đặt thành AP, cắm vào 2 phòng xa nhau nhất, đầu kia tất nhiên cắm vào router là xong, mesh dùng dây, ổn định, sóng sánh ngon lành 😃
tắt 2,4 đi cũng ok
zenle311
ĐẠI BÀNG
4 năm
@wolfee chung cư bạn có khoảng bao nhiêu client?

modem nhà mạng thì tởm lợm chủ yếu chỉ từ 30 máy trở xuống
Skyiron
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhà mình xài 3 node Linksys velop AC3900, xài ngon nhưng đôi khi bị mất tín hiệu. Chắc là mấy cục node này để hơi xa nhau.
mrtrungpro
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy bác nào rành cho mình hỏi tí. Mua bộ mesh 3 cái thì. Lắp đặt nó set theo cấu hình router phát internet cho cục mesh. Hay là nó dùng cấu hình của cục mesh luôn?( là tên với pass theo cục phát internet qua mesh)
Tại e đang dùng router và camera của xiaomi, dữ liệu camera nó ghi vào ổ cứng trong cục router, e sợ mua bộ mesh về camera sử dụng cấu hình cục mesh k lưu đc vô ổ cứng của router, ai bik thông não giúp e với ạ, e cảm ơn!
@mrtrungpro nếu bạn đã dùng mesh rồi thì bạn tắt WiFi của cái router cũ đi, chỉ dùng nó làm đường Internet thôi. Sau đó thì cắm ổ cứng qua bên con mesh nếu mesh của bạn có hỗ trợ USB
mrtrungpro
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Ok tks a 😃
@mrtrungpro Hiện tại bạn setup kiểu nào vậy? Mình cũng bị trường hợp camera Xiaomi lưu trong ổ cứng mà giờ muốn nâng cấp mà chưa biết làm thế nào..
vipruoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có tài chính thì xài mesh vẫn ngon . Giờ bộ node 3 con của tenda gì đó khoảng hơn 1tr
Mess ngon hơn repeater.
Tại sao cái cục Repeater wifi của mình lâu lâu nó mất kết nối, có sóng nhưng hok kết nối dc phải reset cấu hình lại mới Hết, riết chán hok thèm xài luôn.
gojupiter
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mesh thì cũng giao tiếp qua wireless rồi tốc độ cũng ảnh hưởng bởi vật cản thôi. Cách mở rộng tốt nhất mình từng dùng là powerline (có trong hình minh họa của tplink). 2 cục powerline giao tiếp với nhau qua đường dây điện trong nhà. Nhà mình net 50Mbps, modem tầng 1, connect powerline lên tầng 2 còn 44Mbps, quá ngon lành.
Điểm yếu là nếu mạng điện trong nhà có nhiều aptomat hay mỗi tầng chạy điện tách riêng thì bị giảm tốc độ đáng kể. Mình test cắm 1 cục lên ổ điện nối dài thì tốc độ giảm còn 33Mbps.
đang sd con mesh orbi k50 khá ngon, tường hay betong xuyên ngon lành
mickey1989
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang tính làm 1 hệ thống mesh cho nhà- kết nhất con AmpliFi Gamer’s Edition về thiết kế mà ko có wifi 6- nên đang phân vân vs con NIGHTHAWK®️ MESH WIFI 6 SYSTEM (MK62)
@mickey1989 Netgear thì firmware hơi yếu. Thiết kế thì tùy sở thích với túi tiền, thích thì chơi luôn ASUS ROG Capture GT-AX11000 rồi xài Aura Sync RGB. Đó là nếu nhiều tiền. Không thì ASUS cũng có Blue Cave thiết kế gần gần với AmpliFi Gamer’s Edition.
@Walleye_Pixel2 Rapture chứ 😁
Em đang dùng tplink deco m5 mua xong mạng ổn định hơn rõ rệt , xong phải đăng ký gói băng thông mạng 150mbit cho xứng đáng. Tplink này có cả trình diệt virus chặn đường link độc hại
Mavinuio
TÍCH CỰC
4 năm
Mesh ngon 😝🤤
datvn
TÍCH CỰC
4 năm
Nhà mình chỉ cần 2 điểm phát là full nhà, lại có dây lan đi sẵn trong tường thì các bác khuyên nên mua loại nào?
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang sài Deco M4, tốc độ phải nói quá ngon! Test local wifi spot toàn trên 400Mbps cho các phòng trong góc kẹt. Sài speed test nhanh, ổn định. Đáng tiền bỏ ra.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019