[WIFI SÓNG MẠNH] Review Wifi Xiaomi Router Pro: Đắt gấp 10 lần Xiaomi Wifi Nano nhưng liệu có....

Xiaomi Nha Trang
25/5/2017 6:39Phản hồi: 27
[WIFI SÓNG MẠNH] Review Wifi Xiaomi Router Pro: Đắt gấp 10 lần Xiaomi Wifi Nano nhưng liệu có....
Chào anh em!

Hồi trước mình có làm bài viết nói về khả năng chịu tải của Wifi Xiaomi Router Pro rồi, nên hôm nay, mình làm bài viết về độ phát sóng mạnh yếu, cũng như sự ổn đinh trong qua trình phát sóng, thử xem kết quả có gì bất ngờ không nhé :rolleyes:

Ưu điểm của Xiaomi Wifi Router Pro là được trang bị công nghệ Beamforming nên giúp sóng wifi mạnh và ổn định hơn 😁 Ngoài ra, còn có công nghệ MU-MIMO nữa :D

Xem thêm: [WIFI CHỊU TẢI] Khủng khiếp với khả năng chịu tải của Xiaomi Wifi Pro ở quán cafe

Tham gia bài viết này có Xiaomi Wifi Nano, Xiaomi Wifi Gen 3 loại 4 râu :D và giá thì hiện nay, Xiaomi Router Pro là đắt nhất, có khi gấp 10 lần giá của Xiaomi Wifi Nano :D

Xem thêm: Review WIFI: TPLink 740N, Totolink EX200, Tenda N300, Open-Mesh OM2P-HS , Xiaomi Nano, UniFi AC Lite

27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vài điều lưu ý trước khi đọc tiếp:

1. Kết quả này là mình kiểm tra thực tế với điều kiện nhà mình, với những bức tường ở nhà anh em, độ dày khác nhau, kết quả sẽ khác nhau.

2. Kết quả này chỉ đúng với thiết bị được kể tên, không nói chung chung tất cả dòng sản phẩm.

ví dụ: Với TP-Link có nhiều dòng sản phẩm, thì thiết bị mình sử dụng ở đây là loại TL-WR740N, và mình nói tới thực tế TL-WR740N, không nói tới những sản phẩm khác của TP-Link, vì mình không nói những gì không chắc chắn.

3. Nhiều bất ngờ sau khi anh em xem xong bài thử nghiệm thực tế này.

4. Mình không trưng biểu đồ hình sin, vì bản chất của sóng wifi là thay đổi liên tục, không cố định, nên nếu ai review mà trưng cái hình sin như ở dưới là họ đang muốn lừa gà 😁

5. Mình cũng không trưng số liệu như hình dưới, vì bản chất của wifi là dao động liên tục, không cố định được, nếu ai mà chụp hình dưới với số liệu, rồi nói mạnh yếu, là họ đang có ý định lừa gà :D

6. Chỉ có 2 bộ phát wifi có cả tần số 2.4GHz và 5Ghz là Xiaomi Router 3 loại 4 râu và Xiaomi Wifi Router Pro

7. Khi phát sóng ở tần số 5GHz, thì băng thông cao hơn 2.4GHz, nhưng mức độ xuyên tường sẽ kém hơn. Đây là định luật vật lý rồi :D

8. Dù là bộ phát Wifi chuyên dụng hay dân dụng, khoảng cách chênh nhau chỉ ở mức độ tương đối, muốn mạnh và ổn định, thì phải dùng Repeater hoặc kéo dây làm thêm 1 bộ phát wifi nữa :D Chứ nghe theo mấy lời tư vấn trên mạng, thì chỉ phí tiền mà kết quả chưa chắc đã hài lòng.

Kiểu như: Bạn thêm tiền mua bộ phát wifi này mạnh hơn, xuyên 3-4 bức tường tốt hơn này....thì trong nhiều trường hợp, không nên nghe theo, mà hãy mua thêm 1 repeater hay 1 bộ phát wifi nữa sẽ tốt và ổn định hơn nhiều.
Còn trong một số ít trường hợp, may ra là bộ phát wifi được quảng cáo là mạnh hơn này sẽ giúp bạn có sóng wifi, nhưng tốc độ không ổn định, hoặc dễ mất kết nối. Nhất là wifi là quá trình truyền 2 chiều, không phải chỉ bộ phát mạnh, mà thiết bị thu cũng cần tương xứng nữa :D

9. Số lượng ăng-ten hay độ dài của ăng-ten, gần như chẳng có ý nghĩa gì nhiều :D đây cũng là cái bất ngờ khi kiểm nghiệm thực tế giữa wifi Xiaomi Wifi Nano với 2 ăng-ten ngắn củn, với Xiaomi Wifi Router 3 với 4 ăng-ten dài ngoằng :D

Ra ngoài cửa hàng, mà ham hố mấy loại 4 râu, 8 râu, coi chừng mua phải hàng dởm :D mấy cái râu này rẻ rề, chính vì thế, nhiều bộ phát wifi 3-4 râu dài ngoằng, lại rẻ hơn bộ phát wifi có 2 râu tới 4-5 lần là có lý do của nó cả đấy :D

10. Màu sắc của mỗi bộ phát wifi sẽ thay đổi sau mỗi lần kiểm nghiệm thực tế.
Các thiết bị được để thẳng hàng như hình dưới 😁

Kết quả kiểm nghiệm thực tế các bộ phát wifi sau 3 bức tường:

Chú thích:
Màu hồng: Xiaomi Wifi Router Pro ở tần số 2.4GHz
Màu cam: Xiaomi Wifi Nano
Màu xám: Xiaomi Wifi Router 3 loại 4 râu ở tần số 2.4GHz
Màu xanh lá cây: Xiaomi Wifi Router Pro ở tần số 5GHz
Màu vàng: Xiaomi Wifi Router 3 loại 4 râu ở tần số 5GHz

Nhận xét:

Bộ phát sóng wifi xuyên 3 bức tường tốt nhất: Xiaomi Wifi Router Pro. Điều này không có gì đáng ngạc nhiên, khi mà giá dòng Pro đắt hơn 10 lần dòng Nano 😁 Nghe đồn là Xiaomi có tích hợp một số công nghệ đặt biệt lên dòng Pro nên kết quả cao hơn rõ rệt.

Bộ phát wifi mạnh nhất ở tần số 5GHz xuyên 3 bức tường: Xiaomi Wifi Router Pro. Thường thì khi xuyên qua 3 bức tường, thì sóng wifi ở tần số 5GHz rất kém, như hình dưới, màu vàng của Xiaomi Wifi Router 3 loại 4 râu, gần như là nằm "đo sàn", vậy mà Xiaomi Wifi Router Pro lại phát khá ổn định và có sự chênh lệch lớn hơn hẳn :D
truongsi999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Xiaomi Nha Trang 3 bức tường bao nhiêu m, khoảng cách các bước tường bao xa. khoảng cách từ vi trí router wifi đến bức tường thứ 3 là bao xa ?
Kết quả kiểm nghiệm thực tế các bộ phát wifi sau 2 bức tường:

Chú thích:

Màu tím đậm: Xiaomi Wifi Router 3 loại 4 râu ở tần số 2.4GHz
Màu cam: Xiaomi Wifi Router Pro ở tần số 2.4GHz
Màu trắng: Xiaomi Wifi Nano
Màu xám: Xiaomi Wifi Router Pro ở tần số 5GHz
Màu hồng: Xiaomi Wifi Router 3 loại 4 râu ở tần số 5GHz

Nhận xét:

Bộ phát sóng wifi xuyên 2 bức tường tốt nhất: Không có! Cả 3 bộ phát có kết quả khá tương đồng, chênh lệch không đáng kể.

Bộ phát wifi mạnh nhất ở tần số 5GHz xuyên 2 bức tường: Xiaomi Wifi Router Pro. Kết quả này không quá bất ngờ, khi Pro được trang bị công nghệ beamforming giúp sóng wifi mạnh hơn.
Độ ổn định của bộ phát wifi, tức là mức độ phát sóng liên tục, tốc độ không bị tụt đột ngột:

Xiaomi Wifi Router Pro và Xiaomi Wifi Nano vẫn là thiết bị có sự ổn định cao nhất. T
uy nhiên, xung quanh nhà của anh em càng nhiều bộ phát wifi thì mức độ phập phù của sóng wifi sẽ trội sụt liên tục, vì thế anh em cần lưu ý chọn kênh phát wifi ít người sử dụng nhất 😁
Kiểm nghiệm thực tế khi ở ngay sát bộ phát Wifi:

Càng gần bộ phát wifi, thì sóng wifi càng ổn định, và tất nhiên, tốc độ sẽ cao hơn rất nhiều rồi 😁 Anh em chơi game online, thì lưu ý điều này, cố gắng ngồi gần bộ phát wifi nhất có thể :D
Tạm kết luận:

Xiaomi Wifi Router Pro
ngoài việc trang bị cấu hình CPU và RAM rất mạnh, chịu tải cao, thì khả năng xuyên tường cũng rất đáng nể, nhất là khi xuyên qua 3 bức tường sẽ cho sự khác biệt rõ rệt với 2 bộ phát Nano và Gen 3.

Số tiền bỏ ra là gấp tầm 10 lần so với Nano thì tự anh em cân nhắc, Xiaomi Wifi Router Pro dành cho những người có khá nhiều tiền 😁

Xét về hiệu quả kinh tế, thì mua 2 bộ Nano sẽ cho vùng phủ sóng tốt hơn là 1 cái Xiaomi Wifi Router Pro :D
Anh em cần test gì cứ nhắn nhé, vì sắp phải đi lắp wifi cho người ta rồi 😁
@Xiaomi Nha Trang Giá cả thế nào nếu mình lắp ở hcm ?
Ở VN nhiều người nhiều tiền phết :v

Lúc đầu giới thiệu chơi chơi, cứ nghĩ cái Pro này ít người mua, nhưng ngạc nhiên, thấy kha khá người inbox tư vấn :v

Đặc biệt hơn nữa, khi mà nhiều người trong số họ, mua dòng Pro này xong rồi mới inbox nhờ bày một số thủ thuật tối ưa hóa :v

vậy mới biết, ...nhiều điều bất ngờ :v

Em chỉ thích cái hình cover thôi ạ!
Thớt mua cục này ở đâu, mình muốn tìm loại gắn ổ cứng 8TB mà hình như mua ngoài phải không?
hienmau
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác cho hỏi bản pro có gắn thêm HDD kết nối với camera ip để lưu hình từ camera được ko
@hienmau Vô tư bạn nhé! 😁 camera có hỗ trợ NAS cũng vô tư :D
marklost
TÍCH CỰC
6 năm
@Xiaomi Nha Trang :D Cần lắm 1 hướng dẫn lưu từ camera ip ạ, sẵn tiện làm nguyên bộ.
vnlevanduoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ờ... Cho mình hỏi cái nhé

Bảo mật con này thế nào, phiên bản này là quốc tế hay chưa?

Với cấu hình như thế mình nghỉ cũng mạnh rồi, nhưng cần biết thêm các chức năng của nó là gì

Như là có hỗ trợ tạo nhiều SSID hay ko, xuyên được mất bước tường?
@vnlevanduoc Bạn có thể tạo được tối đa 3 tên wifi cùng lúc 😁

xuyên tường hiện đang vô đối hiện nay, mà xuyên là 1 chuyện, còn độ nhạy thu là 1 chuyện.

Có firmware quốc tế có tiếng Anh rồi.

Bảo mật thì hiện nay Xiaomi Router Pro được coi là bảo mật hàng đầu, với 7 lớp bảo vệ nghiệm ngắt, và firmware dev cập nhật hàng tuần, có lỗ hổng là họ fix rất sớm.
bạn cho mình hỏi giữa kích sóng Wifi Xiaomi Repeater Pro và totolink EX300 v2 (phiên bản mới nhất) thì nên mua cái nào ngon hơn ạ,thank bạn
@tuantuan880 Xiaomi Re peater Pro ngon vượt trội với 64MB RAM bạn nhé 😁 dùng ngon lành và ổn định :D
dream510
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác Xiaomi Nha Trang cho e hỏi là con gen 3 có tính năng chỉ cho 1 số máy chỉ định vào mạng ko bác ? (Cả LAN lẫn wifi ấy)

Em đang dùng buffalo + ddwrt làm dhcp server nhưng muốn giảm tải cho em buffalo.
@dream510 có bạn nhé 😁 có tính năng chặn 1 người nào đó, hoặc tính năng chỉ 1 nguoiwf nào đó vào được mạng.

rồi cả tính năng chặn trang web, hoặc chỉ cho phép 1 trang web nào được truy cập :D
dream510
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Xiaomi Nha Trang thank bác :D
nghe tính năng + cấu hình, xong thấy shopee sale 380k em này :| ko tin là giá nó chỉ có vậy nên e order luôn chiếc cuối cùng được sale trên shopee
về mày mò nghịch xem sao chắc cấu hình cao vậy sẽ có nhiều cái để nghịch.
KienHungRC
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con Pro so với wzr 1750 thì ko biết ai hơn ai nhỉ .! Đang phân vân ko bjt mua con nào .!
pnhvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KienHungRC con wzr 1750 của buffalo đúng không bác? nó làm router tổng thì ngon chứ wifi thì không ngon đâu
titankrotos
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Xiaomi Nha Trang con xiaomi repeater pro có thu sóng mạnh hơn nhiều con xiaomi repeater 2 không bác ơi ? Mình chỉ quan tâm tới thu thôi vì mình ở trọ lầu 3, wifi lại để ở lầu 1 nên sóng hơi yếu. Router thì ko được di dời rồi.
Hiện đang xài repeater 2 cũng chỉ cải thiện đc một chút ít.
Con này so với xiaomi ac2100 mới ra thế nào bro

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019