[Win + Mac] Cách di chuyển / restore thư viện iTunes giữ nguyên nhạc, thông tin, đánh giá...

Duy Luân
17/4/2016 22:52Phản hồi: 30
[Win + Mac] Cách di chuyển / restore thư viện iTunes giữ nguyên nhạc, thông tin, đánh giá...
Sẽ có những lúc bạn cần di chuyển thư viện nhạc iTunes của mình từ máy này sang máy khác, chẳng hạn như khi đổi máy tính mới và muốn copy dữ liệu từ máy cũ sang, máy tính đang chạy thì gặp lỗi và phải restore lại từ một bản backup trước đó, chuyển từ Win sang Mac hoặc Mac sang Win... Vừa rồi mình cũng mới phải làm trò này, nay chia sẻ cho anh em biết cách để chuyển thư viện iTunes mà vẫn giữ lại đầy đủ các bài nhạc, đánh giá, thông tin cho đến ngày add nhạc vào thư viện, nói chung là bảo toàn tất cả mọi thứ.

Các bước thực hiện như sau:

Tình huống 1: anh em vẫn còn máy cũ để có thể backup thư mục iTunes
  1. Tìm thư mục iTunes của anh em, thường thì nó sẽ nằm ở đường dẫn \Users\username\Music\ với máy Windows, hoặc Finder > tên người dùng > Music với máy Mac. Nếu không tìm được, anh em có thể chạy iTunes lên, vào Preferences > Advanced > xem đường dẫn của thư mục
  2. Mở iTunes (trên cả Windows và Mac), vào File > Library > Organize Library
  3. Bấm chọn "Consolidate file" để iTunes gom hết mọi file nhạc của anh em vào chung một chỗ trong trường hợp anh em để các file rác rải, còn những ai đã chọn tùy chọn này từ đầu thì có thể bỏ qua
  4. Copy thư mục iTunes đã nói ở trên ra USB hay ổ cứng rời tùy anh em, miễn sao chép được nó qua bên máy tính mới là được

5. Trên máy tính mới, Apple khuyên chúng ta nên để nó lại đúng chỗ mặc định của iTunes, tức là giống với chỗ mà mình nói tới trong bước 1
  6. Tắt iTunes trên máy mới, sau đó nhấn đè phím Shift (Windows) hoặc Option (Mac) rồi click chuột vào biểu tượng iTunes để khởi chạy nó ở chế độ startup đặc biệt

7. Nhấn nút "Choose Library" trong hộp thoại xuất hiện, duyệt tới thư mục iTunes mà anh em đã copy khi nãy.
  8. Trong thư mục iTunes sẽ có một file tên là Library.itl. Đây là file thư viện và cấu hình của iTunes, bấm chọn file đó, nhấn Open hoặc OK
  9. iTunes sẽ tiến hành nhập dữ liệu vào và sau khoảng 1-2 phút là bạn đã có đầy đủ thư viện nhạc, phim, app của mình.
Tình huống 2: máy cũ đã hư, anh em chỉ còn bản backup trước đó, hoặc chỉ còn ổ cứng trong tay

Thực chất việc này cũng giống như cách làm ở trên thôi, chỉ khác là chúng ta không thể thực hiện được bước copy từ máy cũ sang. Lúc này, bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn từ bước 4 trở xuống là được. Lưu ý, không copy file thả vào cửa sổ iTunes trên máy mới vì như vậy sẽ làm mất hết dữ liệu về ngày add vào thư viện, có thể là cả đánh giá của bạn về bài nhạc nữa. Phải làm đúng như trên và chọn file thư viện cũ nếu muốn giữ lại hết mọi thông tin.

Chúc anh em thành công. Ai gặp vấn đề gì thì báo lên anh em giúp nhé!
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ít khi dùng iTunes copy nhạc :3 Toàn xài iTools cho nhanh 😁
itunes ngại nhất cái này. 1 vợ 1 chồng, chán
step2
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod nên hướng dẫn luôn cách chuyển thư mục MobileSync/Backup (hơi phức tạp chút)
warnbroom
TÍCH CỰC
8 năm
Cách đơn giản nhất là chứa nhạc trong ổ cứng ngoài, chuyển máy thì chỉ việc kéo thả toàn bộ vào itunes là xong.
ios gò bó mấy cái vấn đề này dùng mà ức chế chỉ muốn đập máy vào mặt mấy thằng Apple
@sướng từ nhỏ Nó có lý do của nó. Khi chép nhạc bằng itunes qua thì bản nhạc đó được cover theo chuẩn nó. Sắp xếp album đồng bộ. Bạn nghe thật kỉ để cảm nhận được nhạc từ itunes. Bản nhạc sạch. Bass căn. Tiếng sâu
@Jimmyphan1980 Anh nói lạ ghê, tụi nó toàn down nhạc chùa xong copy vào máy thì bảo sao khó hơn là mua trực tiếp trên ITunes :eek:...mà giờ Apple music nó giải quyết vấn đề sync nhạc rồi, chả cần phải copy nhạc từ iTunes vào nữa, khoẻ gì đâu...
thieu_than
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đây là mục tiêu của bài viết. chứ muốn move mấy bài nhac mới thì cần gì mod phải viết bài này. mình sài itunes cũng vì nó có mấy cái thông tin và đánh giá cá nhân.
lilw
TÍCH CỰC
8 năm
Mình thì toàn link nguyên cái thư mục iTunes, backup của iTunes trong Windows vào ổ Data. Sau này có cài máy thì chỉ việc link lại là xong.

mình dùng lệnh mklink /J
rickchenboss
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng dùng cách này để chép thư viện nhạc từ máy nhà(Mac) vào máy công ty(Windows). Cảm thấy rất hài lòng với iTunes.
Ngoài ra mình còn dùng BlackBerry Link để đồng bộ nhạc từ iTunes vào điện thoại BlackBerry.
Cảm thấy cho dù xài thiết bị nào mình vẫn lấy Apple làm chuẩn.
Fivelions
TÍCH CỰC
8 năm
Người nghe nhạc ở level chuyên nghiệp sẽ thấy iTunes nó quản lý nhạc tốt như thế nào, còn mấy ông ngu ngu bảo nó ngu thì coi lại mình, ngu bỏ mẹ ra ấy 😆)
derailed
ĐẠI BÀNG
8 năm
Do mình dùng Macbook xuyên suốt hơn 10 năm qua nên mình khá thoả mãn với Macos vì tính năng chuyển từ máy cũ sang máy mới. Mua Macbook mới, chỉ việc bật hai máy chung mạng wifi và transfer. Mình vừa chuyển từ Macbook pro cũ sang Macbook12, bắt đầu chuyển lúc 12h đêm, ngủ dậy lúc 6h30 sáng là xong, sao lưu toàn bộ từ soft, setting, account đến data.
Screen Shot 2016-04-18 at 12.42.36 PM.png
@derailed chuyển kiểu nào v b
bày mình với
derailed
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quanghung1611 Bạn mở Launchpad của Macos, vào Other, có cái Migration Assistant , đó là phần mềm để chuyển, bạn chỉ việc làm theo hướng dẫn. Nhớ là sẵn sàng hai máy cạnh nhau và dùng chung wifi nhé.
Cái Migration Assistant này làm được nhiều việc lắm, tha hồ khám phá 😃
Screen Shot 2016-04-19 at 9.35.23 AM.png
Screen Shot 2016-04-19 at 9.35.39 AM.png
disconect
ĐẠI BÀNG
8 năm
Oánh dấu. Có lúc cần đây
Dù giờ nghe flac là chính nhưng mà iphone vânz lúc nào cũng sync đủ nhạc
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
Mình thấy rất tiện, nhạc nằm 1 chổ quản lý, đồng bộ nhiều apple device, nhạc thì convert qua ALAC nghe cho sướng. Nhạc nằm thư mục thì sao quản lý tiện bằng itunes đc.

FLAC (ko mở bằng itunes đc) thì bác chuyển qua ALAC (Apple Lossess) nên nghe itunes đc, khá đỉnh bác ạ.

BTW. Em rất thích quản lý nhạc bằng iTunes, trên Win hay Mac đều cài. Tiện, dữ liệu đồng bộ tốt các device, chưa kể hay dùng Home Sharing để share.
Nhất là nghe nhiều nó lưu thông tin bài hát, love, plays,...
Chỉ cần bài hát Tags ok (có thể dùng phần mềm để nó find and replace) thì nhiều lúc chán dùng auto playlist hay manual playlist rất tuyệt.
Ngon đây. Cảm ơn mod Duy Luân vì bài viết. 😃
Khuôn mẫu chuẩn nhưng đôi khi không phù hợp với một số bạn thích tự do
Mình vẫn chung thuỷ với dòng họ nhà táo chưa gã em nào hết
sau khi thử bao nhiêu dịch vụ này kia để vừa quản lý nhạc tốt, cho up lại nhạc cũ của mình vừa tìm nhạc xịn nhanh thì mình đăng ký Apple music luôn cho nhanh cho có iCloud Music library 😁
Ít xài kiểu này do toàn dùng nhạc lậu 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019