Window vs Mac

HellNam
3/6/2020 2:40Phản hồi: 12
Chào anh em,

Mình có thắc mắc là hiện tại mình đang sử dụng song song win và mac để sử dụng màn hình ngoài.

Tuy nhiên tại sao trên cùng 1 màn hình cùng độ phân giải 4k mà chữ trên window lại mờ hơn trên mac nhiều.

Hoặc do window phải chỉnh ji nữa ạ. mong anh em tư vấn giúp.

Màn hình LG 4k 27ul850 kết nối macbook qua cổng usb C và kết nối PC qua HDMI
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon
Bạn check lại driver màn hình thử, thường trong Display của Windows sẽ khuyến nghị xài tỷ lệ cao hơn 100% với những màn hình 2K, 4K nên sẽ không nét, chỉnh về 100% thử!
HellNam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanghaiktkt à em để 200%, mà trên mac em vẫn scale lên chứ màn 27 in mà để 100% thì nó bé lắm
SULLEY
TÍCH CỰC
4 năm
mac luôn đẹp hơn win
HellNam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SULLEY cùng 1 độ phân giải cùng màn hình mà bác
windows dùng với màn hình ngoài hoặc laptop độ phân giải cao thực sự rất tệ, scale lên thì những ứng dụng có sẵn còn nét, chứ các nhiều ứng dụng ngoài mờ tìn tịt do bị phóng to lên, còn để 100% thì xác định đui mắt
HellNam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khanhnd0709h hình như là vậy, ko lẽ window cùi hơn mac z sao ;))) e đang phóng lên 200% chứ 100 chắc đui mắt
manhhungpl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn ơi, bạn xài Windows trên 1 máy tính riêng - Máy 1 kết nối Màn hình LG cổng HDMI; Macbook thì cổng USB C hả bạn; cũng hay hay bạn nhỉ!
Mà hiển thị và độ nhạy khi xài có tốt ổn định không bạn nhất mà Máy Macbook kéo Màn hình ấy.
HellNam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@manhhungpl uk đúng rồi, mình sài PC + MacBook Pro 13in cho cùng 1 màn hình, thích thì mở PC chơi game or làm ji đó nặng, còn chán lại qua macbook sài, ra ngoài thì chỉ cần ôm con mac đi, cũng khá tiện.
MacBook sài vs màn hình max ngon nha. mình đang sài con màn 4k thấy kéo rất bt vấn đề là cần mua con màn có cổng usb C + 4k thì nó mới nét đc
manhhungpl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HellNam Vâng , cảm ơn bạn , cũng đang phân vân có nên mua màn 4k thêm ko đó bạn!!
minhdhvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình như do cơ chế hiển thị của mac, trước nhớ đọc đâu đó mà tìm ko ra
HellNam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhdhvn vâng ạ, đúng là mac nó hiển thị chứ ngon lành hơn rất nhiều, xuất màn hinh ngoài thấy nét lắm, còn bên win ko hiểu sao chữ nó mờ mờ bị vỡ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019