Windows 10 2004 trên con máy từ đời tống
Han.vu2306
2 tháng trướcBình luận: 134Lượt xem: 16.083
Chả là mình có con dell vostro 1014 hôm trước bật máy thì tự dưng thấy có thông báo update lên bản mới. Ban đầu cũng phân vân vì đọc trên mạng thấy nhiều lỗi quá. Nhưng mà trước đọc ở đâu thấy bảo bản này sửa lỗi 100% disk trên cả ổ HDD nên cũng hơi ham. Với một điều nữa là trước đây các bản big update này máy mình khá là chậm mới được lên, toàn phải sau 2, 3 tháng mới thấy có mà nay vừa ra đã có thì chắc là nó tối ưu cho mình rồi. Thế là mình quyết định vẫn update. Rút kinh nghiệm từ mấy lần trước, lần này mình cứ để qua đêm, chạy từ 11h, vứt đấy đi ngủ, đến 5h30 sáng dậy thấy máy đang khởi động lại, đến lúc vào win thì hiện lên màn hình đen xì, đợi 30ph cũng không thấy gì cả. Nhưng do chuẩn bị đi làm nên quyết định tắt nóng, tối về xử lý tiếp.
Tối về bật lên thì may quá, vẫn vào được win, nhưng dùng được một lúc thì đúng là lag kinh khủng, bật có 2 tab edge, 1 explorer với 1 adobe mà máy đứng im luôn, không làm được gì cả. Sau đó tắt hết ứng dụng để tắt máy mà cũng mất 1 tiếng. Hôm sau chiều chủ nhật, quyết định một việc là bật máy lên rồi chạy smart defrag để chống phân mảnh ổ cứng. Chạy xong dùng thử vẫn lag. Thế là phân vân không biết nên về win cũ hay là xóa bản win cũ đi cho nhẹ máy. Cuối cùng quyết định là xóa win cũ. Xóa xong rồi lại chạy chống phân mảnh, thế là lại mất cả buổi chiều. Kết thúc dùng thử máy vẫn đơ, chán, tắt máy luôn.
Vứt máy đấy, mấy hôm sau bật lên lại dùng thử xem thế nào để kiếm cách xử lý thì may quá, máy dùng tàm tạm, không đơ lag như trước nữa.
Thế nên bác nào có mấy con máy từ đời Tống giống mình thì lên xong nhớ chống phân mảnh để máy chạy mượt hơn nhé. Còn nói thật bản mới Mình cũng thấy chẳng khác gì bản cũ.
Nếu được gắn thêm SSD cho ổn bạn 😁
@vn_ninja Cổ quá rồi
@kolya82 Đợt trước mua ssd 128 GB mà hết 900k rồi.
@KeniVinh Bạn là người kiên trì, mình mới biết. Thay ssd sẽ thấy tốt lên
@VibanVita "Bạn là người kiên trì, mình mới biết", là sao ta.
Xin chúc mừng
Mình cũng có con Dell Vostro 1014 đây mà sao nhớ là nó không cài Windows 10 được mà nhỉ? Bù lại thay cái ổ SSD vài trăm k cứ như là đổi đời cho nó vầy.
Lên được là ngon rồi
SSD là giải pháp tốt
Lắp ổ ssd 120gb có hơn 300k là máy chạy nhanh, lên ram 4gb dùng ngon lành
@ptvd1994 Ý kiến hay nè
Con vaio của em nó báo có update, em cũng sợ chưa lên.
Máy mình MSI đời 2019 hóng từ hôm hai mấy tháng 5 tới giờ vẫn chưa có, ôi cuộc đời !!!!!!
@khunghoang kinhte 2008 lên trang chủ microsoft mà tải bác ơi . đợi nó biết khi nào . https://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows10
Download Windows 10
microsoft.com
@Flirtflock Mấy lần trước mình toàn tải trên này, nhưng lần này muốn chờ để coi có khác gì không ?????
@khunghoang kinhte 2008 Khác là sao bác . Tải trực tiếp từ setting hay tool thì nó cũng load file update từ server MS , chứ có phải nguồn khác nhau đâu mà bác đợi làm gì .
Chống phân mảnh không có tác dụng tăng tốc độ lướt web hay chạy app, chỉ tăng tốc độ load app ban đầu. Windows 10 bây giờ có chạy ngầm chống phân mảnh lúc lock máy, cũng khá hay
@seal2002 Cái đấy mình phải cài đặt, chủ yếu mình chỉ dùng tí buổi tối nên cũng không bao giờ để chế độ lock máy cả
@Han.vu2306 Mình thì thấy nó default, lúc trước khi biết tính năng này. Còn tưởng máy bị virus. Cứ lock máy đi ăn trưa là về thấy đèn Hdd sáng khí thế 😁
@seal2002 Xưa cũng chạy chống phân mảnh cho HDD. Nay xài SSD mới thấy hồi đó tốn thời gian vcl. 😃
@pxxb_9x Hồi xưa ai cũng chạy chống phân mảnh hết 😃)
@seal2002 quét rác nữa bác =))
Hóng các sheeple cài mac mới vô mac đời tống để bưng bô apple support tốt.
@angle_squall Gato hả e. Mac 2004 chấp e này 1 mắt e nhé
@Dong_ho_the_ky_com thì cứ show hàng lên coi, nói miệng thì ai cũng nói được mà. Seeder công ty ngàn tỉ mà làm ăn gì chán chết vậy. Cứ nói miệng như tụi đa cấp. trình seeder của apple chỉ tới đó thôi ah?
@angle_squall Nhãm
@angle_squall nói về support máy cũ thì win với mac gọi linux bằng cụ 😆))
@angle_squall Nhảm 😆 Apple có bao giờ cần sêder, hàng nó ngon sẵn ai dùng là mê
1. Vote win7.
2. Up ssd ram nếu dùng win 10
Các máy đời cổ win 7 mượt chán.
mua con SSD 128GB gắn vô là chạy mượt liền
Bán vé chai cho rồi, thời gian bực mình ko đáng
@congthanhgiong Còn tốt thì dùng thôi
windows update tào lao lắm. Cứ cài xong tắt update đi. Sau 6 tháng lại cài lại bản mới nhất. win 10 ra năm 2015 máy này chắc ra đời trước win 10 2-3 năm máy cũng ko phải đời tống gì.
Chia sẽ hay, thks
Không phải là chống phân mảnh. Sau khi update 2004 máy cần tải về tự động một số thành phần driver mới.

Máy yếu thì quá trình này rất lâu và lag.
@dylerb Cũng không hẳn, máy ổ HDD chống phân mảnh xong chạy cũng mượt hơn, nhất là khoản khởi động ứng dụng
@dylerb E cũng nghĩ như bác. Vì máy này lâu rồi không cập nhật nên sẽ có khá nhiều bản cập nhật, cập nhật xong thì phải cập nhật tiếp. Chính vì cập nhật và xài HDD nên nó cứ 100% disk, dẫn tới là không làm được gì thôi.
@tbdat11 Thiếu RAM và SSD thì máy chậm là đương nhiên rồi.

Mình update lên 2004 trên con máy khá mạnh cũng mất một khoảng thời gian ngay sau big update để nó tải về driver và utility của phần cứng gồm sound, graphic, chipset,... Một lúc sau nó mới chạy ổn định.

Vừa nãy vừa mở PUBG Mobile và điều chỉnh performance bằng MSI Dragon Center cùng lúc thì bị màn hình xanh. Sau khi detect thì phát hiện ra là utility của phần cứng (Realtek, nVidia,..) đụng độ với utility của MSI nên phải lựa chọn, xoá bớt uitlity đi.
Hay đấy 😃
Chúc mừng bạn
chạy SSD cho tít bác
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.595 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156