Windows 10 bản thử nghiệm đã được tích hợp bộ gõ TELEX và VNI!

Duy Luân
25/10/2018 0:28Phản hồi: 251
Windows 10 bản thử nghiệm đã được tích hợp bộ gõ TELEX và VNI!
Trong bản cập nhật Windows 10 build 18267 dành cho người dùng thử nghiệm sớm (Insider Fast Ring), Microsoft đã tích hợp bàn phím TELEXVNI sẵn vào hệ điều hảnh! Microsoft nói rằng việc mang bộ gõ TELEX và VNI lên Windows 10 là một trong những yêu cầu được nhiều người vote nhất trong mảng bộ gõ của Windows. Cuối cùng thì sau hàng chục năm đòi hỏi chúng ta cũng đã có được cái chúng ta muốn rồi, quá tuyệt vời. Hiện tại build 18267 chỉ mới là thử nghiệm, bạn có thể làm theo hướng dẫn bên dưới để lên sớm hoặc chờ thêm ít lâu nữa để bản này ra chính thức.

Hình của bạn @Tri An

Cách tham gia Windows Insider:
  • Mở Settings từ Start Menu hoặc nhận tổ hợp Windows + I
  • Vào phần Update & Security và ngay trong mục Windows Updates bạn chọn Advanced options;
  • Nhấn nút Get started và thực hiện các hướng dẫn tiếp theo để tham gia chương trình Windows Insider
  • Bạn có thể khởi động lại máy ngay sau bước 3 hoặc khởi động lại sau để bắt đầu nhận các bản cập nhật Insider Preview;
  • Dưới cùng có một thanh điều chỉnh, bạn kéo thanh này để chọn các kênh cập nhật, khởi đầu là Release Preview ring > kéo lên giữa là Slow ring và cuối cùng là Fast ring. Để thử nghiệm bộ gõ TELEX và VNI này thì bạn phải chọn Fast Ring
  • Vào kiểm tra bản cập nhật như bình thường trong Windows Update và download bản mới
Anh em thử nhé và đừng quên comment vào bài này trải nghiệm của anh em. Mình cũng download để thử đây.

Nguồn: Windows Central
251 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

urvinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rủ nhau đi upvote Feedback Hub cuối cùng cũng có thành quả 😁
alex.hn
CAO CẤP
5 năm
Các ứng dụng Universal apps trên M$ Store vẫn bị lỗi nhảy chữ khi gõ Tiếng Việt bỏ dấu tự do- Kể cả Unikey mới nhất và GoTiengViet mới nhất đều vẫn bị. Điển hình là trên OneNote. Mình thường quen bỏ dấu tự do ở cuối từ nên toàn bị nhảy chữ,bực mình ghê gớm. Còn thay đổi thói quen typing bỏ dấu ngay sau chữ thì tốc độ typing giảm đáng kể. Mong anh M$ hay dev cải thiện cái này.
Pnmr560
TÍCH CỰC
5 năm
@hypous Không nhé bạn
alex.hn
CAO CẤP
5 năm
@Pnmr560 Ông này chém linh tinh hay sao ấy. EV-Key vẫn bị lỗi như thường.
@alex.hn Ông này chém linh tinh hay sao ấy. EV-Key ko bị lỗi như thường.
alex.hn
CAO CẤP
5 năm
@centernc Oh,thanks bác. Ko bị thật. Rơi nước mắt.
bobo19966
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vâng, sau nhiều chục năm 😁
Đc mấy ngày lại phải gỡ bỏ thôi . Ko gỡ bị kiện sml ngay ý mà .
@Hiển NT Mình ở Xì Phố thế hệ đầu 8x các trường lớp dạy toàn VNI nên quen rồi, đổi cũng được nhưng ko muốn mất thời gian làm quen rất khổ cho công việc hiện tại. Ko biết 9x với 10x giờ ở SG học kiểu gõ nào.
Mà sao VNI lại vi phạm bản quyền nhỉ. Mình ko nghĩ ai sáng chế ra kiểu gõ đó lại làm trò patient troll vì đồng bào mình
anh523110
TÍCH CỰC
5 năm
@Hiển NT h chỉ còn số ít ms dùng vni thui. Vì iphone giờ chỉ có bộ telex mà người dùng vn lại thích xài iphone nên h ai cũng biết gõ telex cả rùi. 😃
urvinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anh523110 Không hẳn. Tui gõ trên điện thoại là Telex nhưng trên máy tính thì vẫn là VNI đây, không vấn đề gì.
Hiển NT
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kobebryant Bọn mình gõ telex cũng vì quen thôi, cá nhân thì thấy telex khi gõ nhìn tay đẹp hơn, nhưng vni lại có lợi hơn nhiều nếu văn bản có nhiều từ tiếng Anh.
minhchinmc
TÍCH CỰC
5 năm
mong có chức năng ẩn VNI, chỉ hiện Tiếng việt (telex) và english
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhchinmc có chia các kiểu mà bác, lúc thêm vietnamese vào nó sẽ hiện ra kiểu của microsoft, telex và vni nữa, thích chọn loại nào cũng đc hoặc chọn cả 3 loại cũng được
@minhchinmc tùy bạn tắt bạn mà, nên thoải mái nha 😁
@minhchinmc Có là cái chắc rồi
ntherol
TÍCH CỰC
5 năm
@minhchinmc Telex và English là 2 cái con mà ganh ăn tức ở với nhau. VNI và English thì yêu nhau đắm đuối.
ghettinhyeu
ĐẠI BÀNG
5 năm
chơi game thì sao các bác nhỉ, hơi bất tiện khi muốn tắt bật chức năng gõ dấu á.
@ghettinhyeu nhấn tổ hợp Windows + Space để chuyển ngôn ngữ bàn phím nhé
chọn cái nào để được "Fast ring" vây
P.H.Nhân
TÍCH CỰC
5 năm
Cung mong tính năng này, mốt khỏi dùng bên thứ 3 ^^
Lang_Thang07
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay quá ....khỏi phải suy nghỉ nhiều !
orochisaka
ĐẠI BÀNG
5 năm
tuyệt vời, mà EDGE gõ lâu bị đơ quá
@orochisaka chuẩn, edge lỡm quá
Vietkey, Unikey bay màu. Kk
hdo2
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenly2016 cũng là mã nguồn của Unikey thôi, như bộ gõ TV trên Mac và Linux mặc định vẫn là dùng source code của Unikey
@oo0ooabcoo0oo Bằng chứng đâu windows dùng unikey 😆
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
Đúng quá m$. Dẹp bộ gõ xí muội kia đi
quá ngon, quá đã
Vẫn phải cài Unikey để chuyển mã mấy bộ font cổ như TCVN, VNI
Mừng quá
Còn gì thung thướng hơn
Gõ TV trên win 10 là thứ gây khó chịu nhất. Toàn tự động bỏ dấu sau chấm câu

Xu hướng

Bài mới