[Windows 10] Hãy dùng bộ GoTiengViet để tránh các lỗi chậm, giật khi gõ nhanh
Duy Luân
4 nămBình luận: 321
[Windows 10] Hãy dùng bộ GoTiengViet để tránh các lỗi chậm, giật khi gõ nhanh
Mình thấy nhiều anh em đang dùng Windows 10, cả bản cũ lẫn bản Fall Creators mới nhất, đều có thể gặp tình trạng bộ gõ tiếng Việt bị đứng hoặc giật, lag khi gõ nhanh. Tình trạng này có thể diễn ra ở cả app universal lẫn app desktop truyền thống. Nếu anh em cũng bị như vậy thì hãy thử gỡ bỏ Unikey và chuyển sang dùng GoTiengViet. GoTiengViet cũng có bản miễn phí, cũng hỗ trợ nhiều bộ gõ như TELEX, VNI, TCVN3 và nhiều bảng mã từ Unicode cho đến VNI Windows và có phím tắt chuyển giữa chế độ Anh - Việt nên rất tiện khi sử dụng hằng ngày và mình đã có thể thay thế hoàn toàn Unikey bằng GoTiengViet mà không gặp bất kì khó khăn nào.

Anh em nào đang xài macOS cũng nên tải GoTiengViet, xài rất ngon và tránh được các lỗi hệ thống như khi mới nâng cấp lên macOS High Sierra.

Tính năng chuyển mã của Unikey mà bạn yêu thích nằm ở đây.

321 bình luận
tienlbhoc
TÍCH CỰC
4 năm
@tienlbhoc Có món này nữa à? Chưa thấy ai nhắc tới nhi
tienlbhoc
TÍCH CỰC
4 năm
@tuanminhxd1 Có mà bạn, search google ra kết quả đấy, căn bản mình không phát triển nhiều tính năng, đủ dùng thôi.
longtth
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tienlbhoc vẫn để code trên google code à bác, ném lên github cho anh em phát triển thêm với, để down về test thử coi có work với universal app không, muốn dùng universal app mà GotiengViet lan Unikey đều lỗi, bực mình ghê.
longtth
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tienlbhoc mí lại cái link trên google code không dùng được bữa bác ei 😔 20180211_204216_Error 404 (Not Found)!!1.png
tienlbhoc
TÍCH CỰC
4 năm
@longtth https://code.google.com/archive/p/dotnetkey/downloads
ndlong
TÍCH CỰC
4 năm
Mac thì dùng GoTiengViet chu win van dùng Unikey mà chưa thấy lỗi lag giật nào
ndlong
TÍCH CỰC
4 năm
@Lư Khúc Thành Bạn đọc comm của mình chưa vậy @@
pocket
TÍCH CỰC
4 năm
Unikey không một lỗi nào cho các phiên bản Windows 10. GotiengViet có thu tiền ở các tính năng mở rộng.

Unikey có thể sync qua cloud các từ gõ tắt. GotiengViet mất tiền mà mỗi lần cài lại là mất.
@pocket Cái này chỉ là một option thêm cho anh em thôi mà 😁
dùng Gõ Tiếng Việt từ lâu cực kỳ thích 😁, dụ cả cty sử dụng bỏ hết unikey luôn =]]
Mr Lab
ĐẠI BÀNG
4 năm
Unikey vẫn ổn và free bao năm nay :}
chetnhacon
TÍCH CỰC
4 năm
Unikey vẫn ổn mà
hsoncd
TÍCH CỰC
4 năm
Các bác cho hỏi có bộ gõ nào gõ tiếng Việt được cho app tin nhắn của facebook không ạ. App universal ấy?
@hsoncd GoTiengViet này chạy ngon nha bạn
@Duy Luân Trên web của Trần Kỳ Nam có 3 bản cho windows, mà ít mô tả quá, tải bản nào h?
@Blitzwaffen tải bản mới nhất, 1 bản thôi bạn, Bản nhẹ nhất gì đó.
@Blitzwaffen Đã update vào bài cho anh em dễ quan sát nhé
hsoncd
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Cảm ơn bạn.
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trước xài unikey gõ trên edge lag với nhảy chữ liên tục. Chuyển qua Gotiengviet thì không có bị nữa 😁
Tiger Fish
ĐẠI BÀNG
4 năm
ủa ! có nhầm không? Mình dùng GoTiengViet khi gõ nhanh là bị giật lag rồi crash luôn. sau đó mình đổi sang dùng Unikey hiện tại đang thấy rất ổn. Hiện tượng xảy ra trên cả 2 chiếc máy tính của mình.
@Tiger Fish Mỗi máy, mỗi người mỗi khác mà bạn
th0.g0th
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tiger Fish Máy mình cũng bị tương tự, dùng 1-2h là MS Visual C++ Runtime văng exception rồi crash luôn :'(
đã xài thử, không biết có hiệu quả không,
nhưng thấy ổn hơn UNIKey,
đã lên win 10 mới nhất, vẫn có hiện tưởng lag giật khi thao tác,
Nhất là trình duyệt web,

Nếu gõ unikey thì nó rấất chậậm, đôi khi nó sẽ hiệện thị như thế này, cảm thấấy không ợààic hài lòng cho lắm.

GTV: nếu gõ bằng Go Tieng Viet thì nó sẽ chạy nhanh hơn, không còn hiện tượng nhảy chữ như ở trên nữa.. 😁
Cảm ơn Mod rất nhiều,
@Minh Quyết 0712 Ngon, cảm ơn bạn, không có chi
HNC001
TÍCH CỰC
4 năm
Unikey lâu lắm rồi không update hay sao đó. Tác giả bỏ luôn rồi.
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
4 năm
ngại thay đổi ghê, dùng unikey quen rùi :3
trutan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trên Linux chỉ hỗ trợ 32-bit. Tạm hài lòng với I-BUS
nldquy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sau này mình thấy GoTiengViet ổn định hơn Unikey nhiều. Dù sao đi nữa cũng cảm ơn tác giả Phạm Kim Long và Unikey, một phần mềm đi cùng người dùng Việt biết bao năm tháng 😃
Có cách nào gõ tiếng việt trong microsoft Egde bằng unikey không ạ?
@pitpun_little Chọn khởi động Unikey bằng Run as Adminstrator là dc bạn ạ
@pitpun_little em làm rồi mà nó vẫn v bác ơi
Screenshot (1).png
@pitpun_little mình gõ bình thường mà ta
man1969
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình bị gặp lỗi khi sử dụng GoTiengViet: gõ chữ "Đ" trong cụm từ QĐ không được do GoTiengViet tự động chuyển sang "QDD". Xin các bro chỉ giúp!
hungnqa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@man1969 Q, phím Ctrl, Đ
Ctr dùng để ngăn cách các từ, ví dụ: tinhtếchấmvn

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019