[Windows 10]Memory lúc nào cũng ~ 50% dù không chạy chương trình nào
nguyeneel01
3 nămBình luận: 14
Chào các bác,

Em có con laptop Acer Ram 4gb gặp vấn đề là "Memory lúc nào cũng ~ 50% dù không chạy chương trình nào".
Em đã kiểm tra trong task manager, những chương trình của máy đang chạy thì cũng không dùng hết 2gb RAM được (em cộng số lượng memory tiêu thụ của tùng chương trinh lại ).
Không biết bác nào đã gặp tình trạng giống em và có cách khác phục chưa ?

Cảm ơn,
Task manager.PNG
Task manager-Details.PNG
14 bình luận
cách khắc phục là nâng dung lượng ram lên, máy bạn như vậy là bth mà, làm sao đòi hỏi Win10 phải chạy ram vài trăm MB như xp ngày xưa đc 😁
@dinhdobathi Nâng RAM lên là ok.
Ram 12GB và lúc nào cũng 50% đây. Máy nhiều RAM thì kì kèo làm gì. Nếu mà RAM như thế không chạy gì mà lúc nào cũng 70 - 80% thì mới đáng lo
nguyeneel01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lone hero mình đấu có kì kèo gì đâu, chỉ muốn tìm hiểu nguyên nhân thôi 😃
@nguyeneel01 Máy nhiều RAM thì windows nó biết và nó load ngầm trước các service, các tác vụ ngầm và sẵn sàng khi mà bạn mở chúng.
Máy ram 4GB khi mở nhiều tác vụ thì nó buộc phải clean bớt các app không sử dụng để có thêm bộ nhớ chạy và khi mở lại app kia thì nó lại phải load lại ra tiếp. Thời gian sẽ mất thời gian và chậm chạm.
Trong khi đó máy nhiều RAM thì các app không nhất thiết phải clean đi. Việc chuyển đổi các tác vụ nhanh và không mất thời gian load nhiều lần.

Ps: Đoán thế - vì nhiều RAM dùng dư dả nên cái gì cũng nhanh 😁 :D :D
nguyeneel01
ĐẠI BÀNG
3 năm
cám ơn các bác đã góp ý.
có bác nào giải thích giúp em tại sao máy dùng hết 2gb ram trong khi cộng tất cả các chương trình đang chạy lại thì không đến 2gb.
Hay cái này là mặc định, cứ mở máy lên là ~50% ram sẽ được dùng ?
@nguyeneel01 không thể giải thích cụ thể tất cả, vì mỗi máy mỗi khác, biết đâu máy bạn lại đang chạy 1 chương trình nào đó thì sao? mình thấy 2gb ở đây cũng ko phai là cao, bạn thử ktra hết lại nhé, và cách tính thì ko phải là cộng lại là ra đâu, có những thứ chạy ngầm của windows bạn không biết đc đâu
Tốn 2G đúng là nhiều thật . Thử clean ram coi . Chứ bị virut thì nó lên max cơ .
hệ thống chạy 2GB là bt
hohahn
ĐẠI BÀNG
3 năm
50% của 4GB là bình thường
Nâng max ram mà dùng cho sướng
HuyLe203
ĐẠI BÀNG
3 năm
may cua toi cung bi the :<
Vương 99
ĐẠI BÀNG
3 năm
bình thường mà bạn ơi, muốn nhẹ thì cài Windows 7 thôi. 4GB ram bây giờ chẳng làm được cái gì ngoài office, lướt web, xem video đâu...
@Vương 99 không làm được gì mà vẫn chơi liên minh.Giả lập các thứ được

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019