Miễn phí giao lắp đặt

Windows 10 Pro for Workstations: cúp điện vẫn không mất dữ liệu RAM, gắn tối đa 4 CPU + 6TB RAM
Duy Luân
4 nămBình luận: 65
Windows 10 Pro for Workstations: cúp điện vẫn không mất dữ liệu RAM, gắn tối đa 4 CPU + 6TB RAM
Microsoft vừa ra mắt phiên bản Windows 10 Pro for Workstations, và như cái tên đã gợi ý, nó dành cho những chiếc máy trạm với các tính năng giúp đảm bảo máy hoạt động ổn định trong môi trường tải cao và cấu hình CPU, RAM mạnh. Có 4 chức năng đáng chú ý nhất trong bản Win 10 này, đầu tiên là việc sử dụng mặc định định dạng Resilient File System (ReFS) cho ổ lưu trữ. Đây là thế hệ tiếp theo của NTFS với khả năng chống lỗi dữ liệu rất mạnh, ngoài ra ReFS còn được tối ưu để chạy trên các hệ thống có lượng data ra vào lớn mà vẫn đảm bảo tốc độ đọc ghi nhanh.

Tính năng mới thứ hai là khả năng tận dụng kiểu RAM NVDIMM-N. Loại RAM này có bộ nhớ flash SSD + bộ nhớ DRAM truyền thống gắn trên cùng một thanh DIMM. Trong quá trình hoạt động, dữ liệu trên DRAM sẽ được copy sẵn qua bộ nhớ flash để khi mất điện thì dữ liệu vẫn không bị thất thoát. Khi hệ thống có điện trở lại, controller sẽ chép ngược dữ liệu từ flash sang DRAM để máy tính chạy tiếp. Với những ứng dụng cần tính toán và xử lý trong thời gian dài thì chức năng này sẽ giúp resume công việc sớm hơn, không phải chạy lại từ đầu. Để dùng được RAM NVDIMM-N cần phải có mainboard và chipset tương thích. Trước đây Windows Server có hỗ trợ NVDIMM-N còn Windows thường thì không.

Điểm mới thứ ba là chức năng chia sẻ file nhanh bằng cách sử dụng giao thức SMB Direct. Công nghệ này cho phép các máy trong mạng gửi file nhanh hơn và tiêu hao ít tài nguyên CPU hơn, để dành CPU cho những việc khác quan trọng hơn. Microsoft cũng hứa hẹn SMB Direct giúp giảm độ trễ khi chép file giữa các máy trạm hoặc giữa máy trạm với server, tức là bạn có thể dành nhiều thời gian hơn để làm việc thay vì ngồi chờ file download về.

Cuối cùng, Microsoft mở rộng khả năng hỗ trợ phần cứng cho Windows 10 Pro for Workstations. Tất nhiên các chip Intel Xeon và AMD Opteron sẽ tương thích với bản hệ điều hành này rồi. Nếu như Win 10 Pro chỉ hỗ trợ tối đa 2 CPU vật lý gắn vào máy tính thì Win 10 Pro for Workstations cho phép bạn gắn đến 4 con CPU, dung lượng RAM tối đa cũng được tăng từ 2TB lên 6TB. Windows 10 Pro for Workstations sẽ bắt đầu được phát hành cùng lúc với Win 10 Fall Creators vào tháng sau.

Nguồn: Microsoft
DmooN
TÍCH CỰC
4 năm
cái này mới ngon nè, Mic làm rất tốt các bản win cho doanh nghiệp, mình cài win cứ bản dành cho server mà dùng cực kỳ ổn định, dĩ nhiên hơi kén driver
@@ ơ hay cúp điện ko mất dữ liệu RAM
kijutonet
TÍCH CỰC
4 năm
tin hay và chi tiết .
chạy bản này mà tận dụng hết khả năng thì phải thay main, chip củng chua phết nhưng dùng dò pass chắt phê à
Mặc dù đang chỉ xài win 10 pro nhưng đã thấy thích hơn bản home rất nhiều
lhtvz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gatheringviolet thích hơn ntn thế bro :3

em đang dùng home
@lhtvz Cũng chả khác nhau là mấy đâu 😁 :D :D. Mặc dù máy có sẵn Windows 10 Home OEM rồi những vẫn nhảy sang Pro vì có 1 số cài đặt bảo mật cần tới :D :D :D :D
iHiệp hóa rồi. Bài viết cố viết cho nhanh lấy thành tích hay sao ấy chứ lỗi chính tả nhiều quá. Tự kiểm điểm và rút kinh nghiệm đi 😆)))
hoaamnhac
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mimora172 Lại bán hành rồi 😁
solitary151
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mimora172 Nếu soi chính tả thì bác cũng nên xem lại chính tả chính câu của mình viết.
"Ko"? "đc"? Tiếng Việt không có từ này!
Chưa kể dấu chấm hỏi không liền chữ cuối cùng. Chữ "hí" cuối cùng không cách ra câu trước, không viết hoa, không có dấu cảm thán!
Thanks!
Rảnh rỗi toàn đi soi vớ vẩn, không ngồi đánh 1 đoạn văn bản đi tôi soi cho.
Sing_1975
TÍCH CỰC
4 năm
@mimora172
@mimora172 đàn bà. soi mói vừa thôi
Cho em hỏi chút, máy em chỉ core i5 (3320m), Ram 4gb, có cài bản này đ.c ko ạ?
@Huungfgdekfkf dùng ít tác vụ thì ít ram, nhg mà mấy ông đã dùng đến workstation thì hiếm ông nào hài lòng với 8/16gb ram lắm
@minhtymeo Bạn nhầm rồi nha, workstation không có nghĩa ram mạnh là mạnh hết, bản thân. workstation dell m4800 max chỉ 32gb, cấu hình cơ bản là 8gb. Nên 16gb có lẽ là vừa phải. Mà thông thường tác vụ 3d mình thấy dùng quadro là chủ yếu mà
@Huungfgdekfkf lol
mấy ông bán laptop lại tiêm vào đầu là workstation mặc định là laptop à 😆)
@tobe2405 Ko =))), thấy ai cx bảo xeon ms là workstation =))). Chứ máy bàn cx có workstation mà =))
Mod xem lại chứ Lưu trữ ( Ổ cứng ) đc 6TB chứ đâu phải Ram 6TB đâu .
@minhthuvc Ở đâu mới ra??
@minhthuvc Có thông số trên cái áp phích tiếng anh đó cha, max 6TB ram chứ ổ cứng max chắc cũng phải nghìn TB chứ ông nghĩ sao mà 6TB
luudinhtoan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhthuvc Ổ cứng 6Tb thì đâu có gì để nói ???
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhthuvc Xem lại bài gốc thì chính xác là RAM nhé (Memory), nếu ổ cứng thì ghi là Storage rồi.
Chứ Windows 10 hỗ trợ lưu trữ có 6TB thì cùi quá, con máy cùi Windows 7 còn ổ cứng 10TB ầm ầm.
Chừng nào có cờ rắc dzị, cần lắm 1 đường link 😁
qtgalaxy
TÍCH CỰC
4 năm
Tưởng 6Tb ram vật lý 😁
Razor11
CAO CẤP
4 năm
@qtgalaxy 6TB vật lý đấy
qtgalaxy
TÍCH CỰC
4 năm
@Razor11 Ơ thấy bài nói 6T là share SSD mà thím 😃
oper23
ĐẠI BÀNG
4 năm
@qtgalaxy mỗi thanh RAM mang trên mình 1 ổ SSD, khi hoạt động thì nó chép dữ liệu vào SSD để không bị mất dữ liệu trên RAM, vd thanh RAM 16GB mang trên mình thêm 1 ổ SSD 16GB, tổng RAM mà hệ thống max tải là 6TB, bạn nắm được ý đó rồi nhỉ?
Razor11
CAO CẤP
4 năm
@qtgalaxy SSD gắn trên RAM đây là loại SSD mới tốc độ tương đương bộ nhớ RAM, mà nó chỉ nói hỗ trợ loại RAM này chứ ko nói chỉ hỗ trợ 6TB cho loại RAM này mà ko phải RAM thường
qtgalaxy
TÍCH CỰC
4 năm
@oper23 Ừa, đã thông :d
Thanks
catpv
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có cái hay để nghịch rồi...
anhtuantra
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không liên quan đến bài viết này lắm cơ mà anh em cho mình hỏi tí, mình cài win 10 pro từ khi mua key bản quyền nhập vào lại ko sử dụng đc wind store nữa, tải app ko được báo lỗi hoài. Đã thử chỉnh sửa theo các hướng dẫn trên mạng mà ko đc, anh em có giải pháp nào giúp mình với. Cảm ơn anh em
@anhtuantra Cài lại win 😁
nnkjsc
CAO CẤP
4 năm
@anhtuantra
sao lưu dữ liệu refresh cái cho nhanh bác ạ
fundesign
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhtuantra phương án cuối cùng là vào setting và reset lại win xem mình chỉ gặp lỗi này trên các bản win tải trên mạng, còn bản tải từ MS thì mình chưa bị cái nào, lần sau bạn cứ hàng MS mà cài
anhtuantra
ĐẠI BÀNG
4 năm
@fundesign Cảm ơn bạn, để mình thử xem. 😔, dùng store đang sướng tự nhiên ko cài đc nữa
flash này ko biết có mau hư ko , chứ RAM ghi đè dữ liệu liên tục thì sml
nnkjsc
CAO CẤP
4 năm
@Khoidang
có vẻ như ram chỉ chuyển dữ liệu qua khi mất điện thôi, thanh ram loại này có cục pin gắn vào bác ạ.
bác nào có chuyên môn giải thích rõ hơn giúp anh em được không 😃
Ngọc Ben
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cài lên 8570w chơi
nam_72
TÍCH CỰC
4 năm
M5510, core Xeon, ram 32GB chắc xài được rồi
vnlevanduoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Win 10 Pro có được chuyển qua bản này được ko nhỉ?

Máy Laptop mình thuộc dòng Workstations muốn chuyển qua thử xem sao?
T5500 hóng điều nầy
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019