Windows 10 sẽ có chức năng tìm kiếm mạnh mẽ, xịn hơn cả Spotlight của Mac
Rất hay và hữu ích!/5 người
Duy Luân
7 thángBình luận: 193
Windows 10 sẽ có chức năng tìm kiếm mạnh mẽ, xịn hơn cả Spotlight của Mac
Trong bản update kế tiếp của Windows 10 vào tháng 5, có thể Microsoft sẽ bổ sung chức năng tìm kiếm giống như Spotlight của macOS. Cái này sẽ thay cho shortcut Windows + R hiện nay, và bạn có thể dùng nó để tìm app, tìm file, tra từ điển, tính toán, thậm chí tìm kiếm online. Tất nhiên là nếu bạn muốn nhập các lệnh để đi tắt vào những nơi như Dxdiag, Control Panel, Registry... thì cũng được luôn. Spotlight là chức năng cực tiện của macOS vì bạn có thể tìm mọi thứ trong máy tính của mình chỉ từ 1 nơi thôi, rất khỏe.

Trong thời gian thử nghiệm, chức năng của Windows + R mới sẽ giống với thanh tìm kiếm hiện tại của Windows, nhưng Microsoft có kế hoạch làm cho nó trở nên mạnh mẽ hơn, nhiều chức năng hơn cả Spotlight của Apple. Thậm chí có thể cài thêm plugin vào để mở rộng chức năng của nó nữa.

Các hình bạn thấy trong bài này chỉ là hình concept thôi nha, không phải hình thật

Nguồn: The Verge
Rất hay và hữu ích!/5 người
Chỉ không thích là suốt ngày update. Chậm cả máy lun
qloved
TÍCH CỰC
7 tháng
@lamtien338 cơ bản những ai dùng máy mạnh sẽ không cảm nhận được, cũng k phiền lắm. Còn các máy giá không rẻ lắm nhưng cấu hình kém thì sẽ thấy thấm đòn thật
@qloved Hi. Cơ bản lúc đó ko mún đầu tư. Giờ vẫn ko tiếc. Thấy bt bạn ạ
tên Hòa
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@lamtien338 Nếu máy nâng cấp được thì làm con ssd samsung 1tr2 + 8gB RAM là chạy khỏi nghĩ
@lamtien338 máy cùi chả thế
Tính năng đáng giá 😃
@Hybrid Gs chắc a e gõ 1 cái, nó ra hết cả list phim j cùng thư mục mấy chục cấp
@TonyWu Thế thì thôi. tìm cách tắt ngay cái tính năng này thôi
@TonyWu Hồi trước còn lưu vào máy chứ giờ chỉ cần lưu link vào notepad thôi.
@KeniVinh thì lại lộ link bác ơi.
@leemanhj916 Để ẩn mà.
Sẽ, sẽ, sẽ.... Vẫn chỉ là sẽ thôi.
HD6969
TÍCH CỰC
7 tháng
@Nguyen Cong To CNHN cái tab của File EXplorer làm hoài méo được mà :v
raindal
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Nguyen Cong To CNHN Duy Luân hiểu sai rồi, cái này không phải tính năng của Windows mà là 1 tính năng trong bộ công cụ mã nguồn mở PowerToys của Microsoft. Ai muốn xài phải tự cài vào máy chứ nó sẽ không mặc định có sẵn trên Win.
cal.bvth
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@raindal Cái PowerToys hình như chỉ tìm được ở các cửa sổ đang mở thôi. Khá là vứt đi.
raindal
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@cal.bvth Tính năng vẫn còn đang phát triển mà bạn, đã ra chính thức đâu?
cal.bvth
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@raindal À, tại không đọc tận nguồn. Đúng là từ PowerToys thật. Trông repo cũng khá là active. Mình đang tắt hết mấy cái features của PowerToys đi. Dùng mỗi cái chia màn hình.
Ngon
.SWAT.
TÍCH CỰC
7 tháng
@tanvinhtien Chưa chắc!
mannavod
TÍCH CỰC
7 tháng
Gate đăng bản đồ lưỡi bò nên chỉ sài win cr*ck nha anh em 😆
@killed Mới cho 1 dislike, lần đầu xem video của Gates trên Youtube nhưng ông ấy đã làm tôi thất vọng quá.
@huygapro Ảnh đó lâu rồi. Cách đây gần 1 tuần đã 7k dislike rồi.
@binhtam không làm nhưng vẫn là cổ đông lớn, và vẫn có sức ảnh hưởng ở MS, là người có ảnh hưởng cả trên thế giới nữa, ông ấy đăng cái ảnh như thế thì cả thế giới nó nhìn vào à
Mong lắm một ngày không cần phải cài listary thay cho windows search nữa 😃
@bleachsreapers nó đâu cho đổi đâu bạn
@Tài Khoản TKK bác bỏ chọn cái "Press Ctrl twice..." đi, khi đó cái "Show listary toolbar" chính là cái hot key hiện thanh tìm kiếm lên khi không dùng tùy chọn nhấn đúp Ctrl đó bác 😃
@bleachsreapers cảm ơn bạn nha
@Tài Khoản TKK bạn biết cách sắp xếp kết quả k
bình thường tìm bằng explorer mình sẽ phải sắp xếp theo time desc, cái này mình chưa tìm thấy chỗ sắp xếp như vậy, nên mỗi lần tìm file hơi cực
với mình muốn kết quả nó ra dạng details
Lạy hồn win10, từ hồi chuyển kế hoạch update theo kiểu ios hay ad toàn lỗi nặng, mở máy là thấy up, rồi tắt máy cũng ko cho tắt vì đang up. Ko phải vì đang dùng excel trên win thì chắc cũng dẹp win luôn rồi😔
VNPT001
TÍCH CỰC
7 tháng
@Lã H Hải Gặp những bản update cần restart thì lúc nào rảnh máy cho restart luôn thôi. Còn nếu đang cần tắt máy thì đừng tắt máy theo cách mặc định (vì nó sẽ update). Mình hay lôi thằng "‪C:\Windows\System32\SlideToShutDown.exe" ra taskbar. Tắt bằng thằng này thì nó bỏ qua việc update luôn, hơn nữa nó có thêm 1 bước xác nhận trước khi tắt lên ko lo click nhầm khi sử dụng.
qloved
TÍCH CỰC
7 tháng
@Lã H Hải Gì mà 2 lần chạy trong 1 lần duy nhất. Những bản cập nhật cần restart thì hdh nào cũng như nhau cả. Đều tải cài đặt về khi đang bật máy sau đó yêu cầu reboot. Trong lúc khởi động lại sẽ cài đặt các thứ cần thiết. Chưa thấy khác nhau chỗ nào
@qloved Vậy mà không hiểu nữa thì thua luôn. Những thằng khác boot tự động. Tối update sáng mở ra dùng được luôn. Thằng này tối update xong nó tắt máy. Sáng mở ra phải boot thủ công rồi chờ nó cái tiếp.
qloved
TÍCH CỰC
7 tháng
@Lã H Hải Nói bậy không à, lúc máy đòi restart ông nhấn restart thì cũng chỉ boot 1 lần là xong y như các hđh mà ông tự cho là thông minh đấy thôi. Chỉ có ông cố tình tắt máy thay vì restart máy thì lần sau bật máy thì mới update tiếp.
bitback
TÍCH CỰC
7 tháng
Search hiện tại đã nhanh và tiện lắm rồi, thêm cái này thì quá đã 🤣
@bitback Search hiện tại còn khá ăn ram
bitback
TÍCH CỰC
7 tháng
@Lý Thanh Ngô máy mình ram 4GB DDR3 1333Hz, 1 ngày bấm search bao nhiều lần không đếm xuể 😁. tự tin lên bác, Win10 giờ quản lí ram tốt lắm
@bitback Máy mình ram 12gb nên cũng không lo lắm! hihi
tri2510
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Hổ mọc thêm cánh
xitrum4692
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Spotlight của Mac tuy mạnh nhưng ko nhiều chức năng. Nếu tích hợp thêm các chức năng như của app Alfred nữa thì mới xem là ngon hơn đc.
Khanh.Lam
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Rất mong chờ tính năng này, giờ toàn phải dùng tool của hãng khác
😁 khổ cứ chạy theo
@cuhiep Công nghệ bây giờ là 1 cuộc đua vòng tròn 😔😔😔
copee
TÍCH CỰC
7 tháng
@cuhiep ko chạy theo cho apple làm trùm bán gấp 10 lần bây giờ hen
tuyệt vời
rakaido
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Ngon
Ở Windows có 1 cái software search khá ngon tên Everything, nó search vừa nhanh vừa chi tiết mà muốn tìm cái quái gì ở đó cũng được luôn
@junior1506 hồi máy chủ mình bị hack, nó cài Ammyy Admin và Everything mới biết tới 2 đứa này
xong dính ransomeware luôn
@Tài Khoản TKK nhưng vẫn phải công nhận con everything nó tìm kiếm đỉnh chứ bộ
@junior1506 hơi xấu tí, nhưng mà rất nhanh
Mình thấy mình xài Windows + S tìm kiếm cũng hiệu quả mà nhỉ?
@bitback core i7 với ssd 256gb bác.
@hoangemini bạn có thể thêm các thư mục muốn index vào dc mà, muốn thêm cả cái ổ cứng vào index cũng dc, nhưng bù lại thì lúc đó tốc độ search chắc chắn sẽ giảm
@hoangemini Chọn Enhanced nhé. nhưng dùng cho SSD thôi, chứ HDD nó Full disk thì lại khóc
với nếu ổ cứng dung lượng lớn nhiều file thì sẽ tốn hiệu năng hơn để indexing nó
Annotation 2020-04-20 163411.jpg
Vụ mạnh mẽ hơn spotlight của apple là microsoft nói hay mod tự so sánh vậy?
@thaonhu1503 Mod tự so sánh, chứ MacOs có cái gì đâu mà so nổi với windows.
@angle_squall Bác chưa dùng mac bao giờ ah? Spotlight của nó lợi hại lắm.
Chỉ là thấy mod nhúng nó vào bài viết gây hiểu nhầm
@thaonhu1503 phải nhúng tí apple vào nó mới hot
Mr.Fly
TÍCH CỰC
7 tháng
@thaonhu1503 iTinhte thì cái gì chả apple là nhất.
nút Start lại thành vuông rồi
Hiện tại thấy tính năng search của Windows khá ổn rồi, nhấn Windows xong gõ là search còn đơn giản hơn mac ấy chứ!
nhưng cái mình k thích là nó bị chậm đi theo thời gian, đến lúc máy nhiều dữ liệu là search mãi chả ra -_-
@vqt907 2 phím với 1 phím thì cũng vậy. vấn đề là nó search được có vài thứ, chứ kêu nó search 1 file bất kỳ thì chắc chắn là không được.
@Lã H Hải file bất kì nằm trong index sẽ search dc, còn không nằm trong index thì đương nhiên không search dc. Có biết nguyên lí hoạt động của search engine là ntn ko vậy?
@lanehacker7294 Ông này cứ nói mấy cái chuyện hiển nhiên như mặt trời mọc ấy nhỉ. Ai chẳng biết là phải được indexed mới search nhanh được. Không indexed cũng search được nhé, chậm thôi 😆 vấn đề là windows nó chỉ indexed một phần thôi. Không phải toàn ổ. Hơn nữa nếu đường link đến file quá dài cũng rất hên xui. Mình làm dev phải dùng cả 3 hdh để test. Đơn giản là thằng macos làm việc này rất tốt. Bất cứ file nào ở toàn ổ đều search được và khá nhanh, khoảng đâu đó 1 giây. Linux là best. Không những search mọi nơi mà còn nhanh nhất nữa.
@Lã H Hải vào cài đặt chọn Enhanced Search là nó index hết toàn bộ máy nhé
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019