Windows 11 22H2 build 22623.875: Thêm shortcut Task Manager tại taskbar, Tab trong File Explorer
Pnghuy
3 thángBình luận: 54
Windows 11 22H2 build 22623.875: Thêm shortcut Task Manager tại taskbar, Tab trong File Explorer
Hiện tại phiên bản Windows 11 22H2 Insider mới nhất đã được Microsoft cập nhật mang lại nhiều tính năng mà hãng đã hứa ở bản chính thức nhưng chưa có, bây giờ đã được bổ sung.

Bản build này ở kênh beta của chương trình Insider, mã build là 22623.875 và ở phiên bản này có một số sự thay đổi chính:

• Thêm shortcut Task Manager vào taskbar.
  • Start Menu gợi ý các kết quả tìm kiếm và các thông tin cần thiết hơn cho người dùng.
  • Bổ sung thêm chế độ tối ưu taskbar khi sử dụng máy tính ở chế độ tablet. (những thiết bị máy tính bảng như Surface Pro).
  • Bây giờ có thể quản lý tài khoản OneDrive bên trong mục Account của Settings.
  • Tab trong File Explorer.

Chi tiết về các thay đổi và cải thiện ở bản build mới nhất, anh em có thể đọc thêm tại đây.

Lối tắt Task Manager khi click phải vào taskbar.

Screenshot 2022-11-03 160938.jpg
Bổ sung tối ưu taskbar khi sử dụng ở chế độ tablet.

Screenshot 2022-11-03 161214.jpg
Gợi ý tìm kiếm bằng Start Menu của Windows 11 bản build mới nhất kênh beta.

Screenshot 2022-11-03 162742.jpg
Duyệt tab trong File Explorer ở phiên bản chính thức bị thiếu thì ở bản build Insider Microsoft đã bổ sung nó.

Kênh Beta tuy vẫn là Insider nhưng cá nhân mình thích trải nghiệm nó vì nó đỡ lỗi hơn kênh Dev mà tính năng mới vẫn bổ sung và sửa phần nào lỗi từ bản Dev.
54 bình luận
mới gỡ Lenovo Vantage vì thấy chạy ngầm quá nhiều
@tiepvan1801 lên win 11 tự dưng mấy cái chọn nhanh lại mất
ReamsX
TÍCH CỰC
3 tháng
@dktran01 Phải cài mới hoàn toàn bằng cách chọn reset và download từ đám mây + chọn gỡ hết setting đã thiết lập đi thì được. Tới Surface pro 8 mà còn phải làm thế do trong quá trình cài đặt trước kia lại cài dính driver nào đó nó ngăn không cho cập nhật. MS có xác nhận cái này nhưng.....mặc kệ không fix. Mình vừa cài được mấy hôm, dùng phê thật.
@roneto_86 Lên được bác ạ. Nhưng em update bằng file iso tải từ trang chủ của MS. Legion 5 ryzen 7 4800H
@Trungsao1987 Em cũng thấy lạ. Nhưng gỡ rồi thì kệ. K quan tâm lắm. Chán chán lại cài lại thôi bác.
bản 22H2 đã ổn định hơn rất nhiều rồi
Robie
ĐẠI BÀNG
3 tháng
cái kéo thả file vào app trên taskbar mặc dù đã có nhưng vẫn thấy ngu ngu
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tháng 11 rồi mà vẫn chưa phát hành chính thức vản cập nhật lớn nhỉ. Mọi khi hình như là tháng 10.
Cái Tab trong Explorer bữa cập nhật release có rồi mà ta
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 bây giờ cả Release hay Beta hay Dev đều có, mình bổ sung thêm cho các bạn đang ở kênh Beta thôi, còn bản chính thức tung ra đợt trước bị miss
tinhdg
TÍCH CỰC
3 tháng
Window bao giờ mới nhanh, mượt, nhẹ, đẹp, tiện ích như macos được nhỉ?
Ko bao lâu nữa apple sẽ vượt qua dell để đứng top 3 nhà bán laptop, PC.
Lúc đó macos len lỏi vào mọi ngõ ngách, và các trường đại học, cấp 1, cấp 2, cấp 3 sẽ dùng macos để dạy học sinh thay vì máy tính window. Các hệ thống lớn sẽ đc xây dựng để chạy trên macos thay vì window server.
Chíp máy tính, máy chủ sau này sẽ là chíp M9, M10 của apple thay vì Intel i7 i9, Xeon
@tinhdg Bớt ảo đi bác, còn xa lắm
@tinhdg ko biết có thọ tới ngày đó không nữa
Cười vô mặt
@tinhdg Về độ đẹp thì Win 11 long lanh lắm rồi, chả thua gì MacOS đâu.
G.Vic
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tinhdg Xịn thế mà vẫn chưa đứng được vị trí thứ 3 à bạn!? 😁
build 21H2 không được cập nhật lên 22H2 trong windows update. Bó tay ông microsoft thật
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@dktran01 Oh, hóa ra là vậy. Giờ mới biết là 22H2 nó ra mắt rồi.
Anh em có ai biết cho cái thanh tìm kiếm quay về như hình hài trước đó không? (hiển thị mỗi cái kính lúp ý)
Screenshot 2022-11-03 190434.jpg
ReamsX
TÍCH CỰC
3 tháng
@traneupcqk Mình thích cái mới này, nhìn đẹp xD
@ReamsX để taskbar sang trái nhìn đỡ, chứ mình để ra giữa nhìn trông xấu quá 😔
@traneupcqk của mình vẫn là cái kính lúp cũ, trông to và xấu quá. Cái của bạn đẹp hơn.
@tuanthuphap đúng là mỗi người 1 ý nhỉ 😁
Cái Tab trong File Explorer nhớ đợt win10 hội chuột bạch Feedback nhiều lắm mà đến giờ chúng nó mới thèm làm. Bị lag mất nửa thập niên.
Càng ngày càng đẹp hoàn thiện và nhiều tính năng hay. Tui đang xài mac mà đa nhệm nó ngu quá tự nhiên h nhìn win 11 lại thích về lại haizz
@HHoàng TThành Mới tháng trước tui định chuyển qua MacOS xài. Nhưng nghĩ lại thấy Windows 11 quá ngon rồi nên quyết định tiếp tục ở lại với ẽm 😁
Ngon
Đập đi xây lại xong dần dần lại làm lại những thứ đã có hết từ thời Windows 10. Hài 😃
@caocaolatre199x Công nhận hài
Ktv79
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Đã chuyển đc thanh taskbar sang bên trái chưa bạn ơi.
@Ktv79 Dùng StartAllBack đê. Cái thanh taskbar của win nó ngu và phế vật lắm
Giận
Ktv79
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@bucom2486 Máy ở cty. Ko cho cài linh tinh.
@Ktv79 Lúc nào cũng có setting chuyển taskbar sang trái mà bạn
Screenshot 2022-11-04 090049.jpg
Ktv79
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tientran3010 Ý mình là xoay cả thanh sang trái bạn ạ. Không phải mấy cái ứng dụng sang bên trái. Vì các tab thường mở từ trái sang phải. Nên mình để thanh dọc màn hình bên trái nó tiện tay hơn.
balohome
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Khi nào mới ra bản chính thức nhỉ? Mình cũng hóng lắm nhưng cứ bản chính thức cho chắc
Hic hic, cái shortcut task manager chỉ việc gọi tên nó ở thanh search xong click chuột phải chọn "pin to startbar" là có mà???
NgoJewelry
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Nó xung đột với thằng Dropbox, cứng đơ luôn ko click vào đc gì cả
Screenshot 2022-11-03 214330.jpg
gaming-amd
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Còn cái vụ phải chuột vẫn ngu như ngày nào à,khi nào mới quay trở lại như win 10 trở về trước.
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@gaming-amd Giờ nó bổ sung nhấn phím shift khi click phải là ra menu truyền thống.
@OKAYBN Thanks, giờ mình mới biết 😁
Cải tiến để sống. Soft đang dần thay đổi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019