Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Windows 11 22H2 đã xuất hiện: folder trong Start menu, kéo thả file trên Taskbar, thao tác snap mới…

vn_ninja
9/6/2022 13:30Phản hồi: 160
Windows 11 22H2 đã xuất hiện: folder trong Start menu, kéo thả file trên Taskbar, thao tác snap mới…
Mình đang tham gia Insider kênh Release Preview, check cập nhật thì đã thấy bản cập nhật Windows 11 22H2 xuất hiện. Đây là bản cập nhật lớn của nửa sau năm nay với các thay đổi và tính năng nổi bật như sau:

Tạo folder trong Start menu

Tương tự như trên smartphone vậy, để tạo folder thì chỉ cần kéo thả icon app này đè lên app kia là được. Ngoài ra cũng có thể đặt tên cũng như đổi tên cho folder.

Kéo thả file trên Taskbar

Tính năng nhiều anh em mong chờ đã quay trở lại tuy nhiên sẽ hơi khác so với trên Windows 10. Ví dụ app Photoshop đang mở và được minimize xuống Taskbar, anh em lúc này có thể kéo giữ file ảnh lên icon Photoshop để app hiện lên rồi mới thả vào giao diện app. Trên Windows 10 thì chỉ cần thả ảnh lên icon là xong.

Task Manager mới

Task Manager cũng có giao diện mới hiện đại hơn. Các tab chức năng đã được chuyển sang cạnh phải với các icon mới, phần thông tin của các Process lúc này được điểm màu theo màu nhấn của hệ thống.

Ngoài ra còn có một tab App history mới liệt kê mức sử dụng tài nguyên từ các app theo thứ tự được mở. Task Manager mới cũng hỗ trợ Dark mode.

File Explorer được cải tiến

File Explorer có thêm một khu vực Favorites mới nằm giữa Quick access và Recent, cho phép pin các file vào đây để truy cập nhanh bằng cách chuột phải vào file chọn Add to Favorites.

Quảng cáo

Ngoài ra File Explorer cũng tích hợp tốt hơn với OneDrive. Trong mục OneDrive – Personal, ngay góc trái có một icon mới cho phép xem nhanh dung lượng đã sử dụng cũng như trạng thái các file đang sync.

Mình không tìm thấy tuỳ chọn để mở folder theo tab, anh em nào biết chỉ nhé.

Tính năng hiện thumbnail của folder cũng đã quay trở lại, giúp xác định trước các nội dung bên trong mà không cần mở folder ra.

Thao tác snap mới

Quảng cáo

Một cách mới để snap cửa sổ. Trên Windows 11 hiện tại để snap cửa sổ thì 1 là rê chuột lên nút Snap rồi chọn layout, 2 là click giữ rồi kéo cửa sổ vào các góc hoặc cạnh của màn hình thì trên 22H2 có thêm một cách nữa đó là kéo cửa sổ lên cạnh trên của màn hình thì sẽ xuất hiện một thanh Snap bar mới với các layout để chọn.

Icon sạc pin mới

Icon sạc pin lúc này sẽ có hình dạng tia sét thay vì ổ cắm như trước kia.

Anh em nào muốn thử ngay thì có thể tham gia chương trình Insider bằng cách vào Settings > Windows Update > Windows Insider Program > Choose your Insider settings chọn Release Preview xong rồi check update và lên bản build mới là được nhé. Release Preview là kênh ổn định, sẽ được trải nghiệm các bản hoàn thiện trước khi public. Anh em trải nghiệm có gì mới thì chia sẻ thêm nhé 😃

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có lịch update chính thức bản final chưa mod?
@-Mr.S- Thực ra cái dân tình cần nhất, khao khát là xài app Android trên Windows sao ko thấy đề cập gì hay là ko có?
@MrNamN Cái đó đang limited cho vài nước. Mình tìm cũng ko thấy luôn 😲
bucom2486
TÍCH CỰC
2 năm
@-Mr.S- Mình đã dùng bản bete nên có các tính năng này từ lâu rồi
Siu Siu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MrNamN VN chưa cho lên, hóng hoài ko thấy
datvn
TÍCH CỰC
2 năm
Mình vẫn dùng win10. Chẳng lên win11 cũng chẳng sao cả
@nta139 mình lên win 11 mượt mà chả bị gì cả, mà hình như mấy máy sd AMD thì lag thật
@Raus98 mình đang dùng Win11 đây;
mình không nói nó giật/lag/hiệu năng kém...
mình chỉ nói là những thay đổi của nó gây bất tiện - đặc biệt là thanh taskbar; nếu người ta thích 1 giao diện giông giống Mac OS thì người ta đi mua Mac OS cho nhanh;
@Demah Bạn dùng vp mà không thấy khó chịu, cực kỳ rối rắm với win 11 à?
@nta139 công nhận cực ghét kiểu thanh taskbar và cực ghét cái chuột phải, 1 đống biểu tượng nhằng nhịt, với cả chuột phải vào taskbar nhìn cái bảng đen 5000 dòng hiện lên phát ớn
Chưa có nhiều cải tiến lắm
@Dr.Son Lên trải nghiệm thôi bạn, win mới nó có nhiều cái tối ưu lắm
bucom2486
TÍCH CỰC
2 năm
@Dr.Son Mình dùng bản beta nên các tính năng này trải nghiệp cũng được mấy tháng rồi
mới lên chìu hôm qua....
Win 11 để cả office rồi sleep thì khi bật lên rất hay bị đơ bộ office. Toàn phải tắt hết office rồi mới sleep. Trước win10 không bị thế.
Kết Toàn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Đatcỏ114 chuẩn 😆) mở powerpoint xong sleep là nó not responding luôn. tưởng mỗi máy mình bị, hoá ra lỗi chung
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@Đatcỏ114 Cùng chủ mà chán thế 😁
@S.O.J chắc do 2 đội ngũ phát triển có thù hằn với nhau
@Đatcỏ114 đúng vậy win 11 rất hay lỗi responding
@S.O.J Kinh nghiệm mấy chục năm làm Windows mà bạn. Đó là tính năng cần có. Very efficient feature to consume user time.
Ms đã thông báo ngày phát hành bản chính thức chưa nhỉ ?
Cải tiến thì sống. Còn dậm chân thì chết
@hongphuc1992 Cải tiến thì sống, dậm chân thì... hóng!
khoa-ckd
TÍCH CỰC
2 năm
Chừng nào chưa dời được task bar thì chưa lên w11
L.T.D
ĐẠI BÀNG
2 năm
@If you dont mind Chỉnh nhỏ hơn xíu nữa được ko bác? nhìn vẫn to quá!
@L.T.D nhỏ thêm dc 1 tí nữa thôi bác nhé, e màn to nên để to cho dễ ấn
John_Doe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@If you dont mind cài xong mốt win nó cập nhật xung đột thì có tèo không
@John_Doe Tôi có phải thầy bói đâu mà bác hỏi chuyện tương lai 😆
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
cập nhật bản dùng thử chưa bạn? cách update?
Thao tác Snap đẹp nổi da gà, giả sử không có tính năng này thì Windows 11 đã mất đi một nửa vẻ đẹp của mình. 😁 Trong một số bản concept trước đây thì các biểu tượng trên system tray còn có màu sắc, chẳng hạn biểu tượng kết nối wifi có màu xanh lam từ đậm đến nhạt, biểu tượng loa. Yếu tố này có thể sẽ được cập nhật trong các bản sau.
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@Frozen Cat Nhìn khá mượt 😁
Togari
TÍCH CỰC
2 năm
@Frozen Cat thích hợp dùng màn to thôi, màn bé dùng thấy phí không gian quá
@Togari Dành cho người làm việc bằng chat, chứ nghĩ mở Excel trên cái màn nó đã nhỏ lại còn nguyên cái khu trống lốc chả biết làm gì.
hoangduycc
TÍCH CỰC
2 năm
@Frozen Cat "chẳng hạn biểu tượng kết nối wifi có màu xanh lam từ đậm đến nhạt, biểu tượng loa" chi mà nhiều màu sắc rứa
với mình cũng chưa thấy video đó nhưng phần system tray nên để 1 màu như hiện tại
nhiều màu quá không tập trung được
Cái tính năng Swap khá hay đó, trên Mac mình dùng Snaptool cũng ngon không kém. Do máy cấu hình thấp chip đời cổ nên trải nghiệm Win 11 có vẻ máy hơi giật nên về lại Win 10 luôn !!
Chán nhất cái tính năng combine mấy cái windows lại với nhau. Mỗi lần muốn mở tab hay window nào là phải rà vô.
pdkhanh22
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jaguar_warrior Bạn có thể cài phần mềm StartIsBack, chỉnh được rất nhiều thứ về giao diện.
@pdkhanh22 Mình ko thích cài mấy phần mềm thay đổi giao diện thêm bạn ơi!
@jaguar_warrior Chờ cái tab của Explorer thôi.
hoangduycc
TÍCH CỰC
2 năm
@HaiChin tab explorer liên quan gì đến cái combine windows mà bác trên nói đâu
laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
Windows cứ loay hoa loay hoay sửa giao diện mà k sửa cái control panel nhỉ.
@dangkhoa_2808 thế thì bác nên dùng win 11 đi, chứ cái CP mình chả mở bh nữa rồi
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@laiviet đâu có cần thiết sửa cái control panel nữa bạn, cần sâu lắm mới vào thôi vì giao diện settings bên ngoài đã đủ và đẹp rồi
@laiviet hầu như Control Panel giờ chỉ còn dành cho người dùng chuyên và muốn cài đặt chuyên sâu thôi, chứ cái trình Setting của Windows 11 có thể coi là đủ hết các thứ người dùng cơ bản cần rồi
huybv1998
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thái Bình x Thái Bình v hả, chứ cái chỗ setting mở nó cứ kiểu bị delay dù cấu hình cx chả phải yếu, i7 9700k 32gb ram, cứ delay tầm 0.5-1 giây sau nó ms hiện tiếp, đã thế còn thêm cái animation vào nữa nên càng thấy chậm. Mà cái này thì mình đã thấy khó chịu từ hồi win 8 rồi. Trong khi cái control panel thì click phát nào ăn phát đấy luôn k bị hiện tượng kia, cx k bị vướng animation
oldman20
TÍCH CỰC
2 năm
đã release đâu mà bác giật tít final
Cười ra nước mắt
@oldman20 MS đưa vào kênh Release Preview rồi đó bạn, tên bản cập nhật là 22H2 luôn. Release Preview là được dùng bản chính thức trước khi release public 😃
oldman20
TÍCH CỰC
2 năm
@vn_ninja thế thì chắc k thay đổi gì khi release như truyền thống lâu nay à bác
yanaro
TÍCH CỰC
2 năm
@oldman20 Có thay đổi cũng chỉ là fix bug thôi, cơ bản người dùng ko nhận ra khác biệt của bản này so với final đâu
@vn_ninja mình chọn vào Release Preview rồi, mà check không có bản cập nhật
iptran68
TÍCH CỰC
2 năm
Em thinkpad t450s nồi đồng của mình vẫn chạy win 11 phà phà! Công nhận giao diện đẹp thật
@iptran68 ngoài giao diện đẹp thì còn lỗi nhiều không bạn? ý là định mình định lên trên máy làm việc nên cũng ngại
iptran68
TÍCH CỰC
2 năm
@dangkhoa_2808 Nhu cầu văn phòng của m đơn giản nên cũng k lỗi gì
@dangkhoa_2808 Mình làm designer, chủ yếu làm việc với Figma, nền web, cũng ko thấy lỗi gì to, mấy lỗi UI be bé thì có.
@iptran68 cũng đang dùng, win 10 win 11, hackintosh...
clapika
TÍCH CỰC
2 năm
@iptran68 Mình t480s nhưng vẫn đang phân vân không biết có nên lên không. Ông con thì suốt ngày bảo bố lên Win 11 đi vì nó đẹp. Win 10 đang ổn định, với lại nhu cầu của mình cũng không có gì nên cũng chưa muốn lên.
chaukyo
CAO CẤP
2 năm
Đọc tiêu đề bài viết tưởng có chính thức cho update rồi hóa ra... làm mừng hụt
nkh24288
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giờ vẫn chưa được dùng Win, chán thật
buonvimua
ĐẠI BÀNG
2 năm
đa tab của explorer thì không ra 😆), đang phải dùng Q-Dir