Windows 11: Các điểm mình thích & chưa thích
Rất hay và hữu ích!/5 người
Duy Luân
1 thángBình luận: 217
Windows 11: Các điểm mình thích & chưa thích
Dù là bản rò rỉ thôi, nhưng nhìn vô là biết hướng đi của Microsoft sẽ như thế nào với phiên bản hệ điều hành mới này. Và đây là những điểm mình thích cũng như chưa thích trên Windows 11 trong mấy ngày vọc thử.

Thích: Cửa sổ bo góc đã trở lại, tuyệt vời

Bo góc làm cho cửa sổ trở nên mềm hơn, mình cực kì thích phong cách này. Mình biết là nhiều anh em không thích, nhưng bài này mình nói cái mình cảm nhận thôi 😁 Thực ra từ thời Windows Vista, Windows 7 thì cửa sổ của Windows đều được bo nhẹ lại đấy chứ, tới khi Windows 8 bắt đầu nhọn nhọn, nhìn nó không thoải mái xíu nào luôn. Để làm việc lâu dài thì phải thế này mới ổn.

Mình cũng đã thấy nhiều anh em comment là bo góc của Windows 11 giống macOS, thực ra độ cong của bên Windows ít hơn một chút đấy. Phong cách này mình thấy giống ChromeOS hơn :D Thôi thì đổi theo xu thế thời đại mà lại hợp lý thế này thì không có gì để chê rồi.

Quảng cáo

Thích: Taskbar mới xài rất êm

Không biết anh em khác thế nào, chứ mình rất thích cách thiết kế của taskbar mới trên Windows 11. Nhìn nó đẹp hơn, hiện đại hơn, sáng sủa hơn nhiều so với hiện nay. Vụ pin app cũng hay, giờ bạn có thể pin nhanh những ứng dụng thường sử dụng vô chỗ này để truy cập nhanh hơn. So với việc nhét hết tất cả những app hay dùng vô taskbar, cách này sẽ giúp bạn có một taskbar gọn gàng, một màn hình desktop sạch sẽ.

Vụ dồn icon vô giữa trên Windows 11 cũng hay hay, nhưng với mình thì nó chưa tạo được giá trị nào hơn so với việc để start menu ở góc trái như trước giờ cả. Ngoài chuyện lạ ra thì không hứng thú mấy, thôi, dời lại cũ cho quen :D

Thích: Snap cửa sổ cực tiện

Chức năng này cực kì hữu dụng với anh em dùng màn hình rời. Thích bắn cửa sổ đi đâu là bắn. Trước đây mình từng phải xài một app bên thứ 3 để làm chuyện này (mà quên tên rồi, từ thời 2014 lận), giờ thì có sẵn, và lại rất tiện nữa. Anh em rê chuột vào nút maximize là sẽ thấy được giao diện snap như hình bên dưới.

Thích: Anh em chúng ta sẽ được nâng cấp lên Win 11 miễn phí

Dù bạn đang dùng Windows 10 hay Windows 7, Windows 8 thì bạn đều sẽ được nâng cấp lên Windows 11 miễn phí, quá ngon. Bạn không phải chi đồng nào, và điều này sẽ khuyến khích chúng ta nâng cấp sớm, nhanh ngay khi bản Win 11 ra mắt chính thức. Theo mình đoán thì Win 11 sẽ ra mắt bản official vào năm sau, từ giờ đến đó sẽ còn nhiều bản beta nữa.

Chưa thích: Giao diện File Explorer chưa đổi mới

Nhìn vẫn rất phức tạp, nhiều thứ rối, chưa gọn như các phần còn lại của Windows 11 cũng như phong cách thiết kế Fluid Design mới do chính Microsoft đề ra. Đã 5 năm rồi mà Microsoft vẫn chưa đụng gì tới File Explorer :D Hi vọng trong bản update sắp tới chúng ta sẽ thấy được một File Explorer gọn gàng hơn, dễ dùng hơn.

Quảng cáo

Chưa thích: Control Panel vẫn còn đó

Control Panel và Settings vẫn chưa gộp lại với nhau. Hơi rối, chứ cũng không ảnh hưởng mấy tới việc sử dụng vì cũng lâu rồi mình không cần phải vào Control Panel làm gì. Nếu gộp lại thì dễ chỉnh hơn, người dùng không rành công nghệ sẽ biết được là tất cả settings sẽ nằm ở một chỗ duy nhất.
216 bình luận
Mình thấy điểm chưa thích của Window là ngày càng nặng.
@TiaMa Và bạn nên tự hỏi mình có đọc cái tiêu đề không, bạn đọc cho kĩ"Window ngày càng nặng" của bạn chủ thread
TiaMa
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Diemalright bạn mới bị ngáo đó,thì mình nói nó nặng mà ?
Gif
TÍCH CỰC
1 tháng
@渡辺稲荷 Bài hay để dành đọc lại, sau đỡ phải kiếm
@渡辺稲荷 ngáo đá. câu hỏi không trả lời =)) rồi quy chụp cái khác xong bảo HDH ??? @@ thể loại anti nó vậy
shaun777
TÍCH CỰC
1 tháng
nếu ngày 24/6 không có gì khác thì chỉ nên là Win10 21H2
Tóm lại là đổi cái giao diện cho nó mới hơn?
OpenKey
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@wink Thực ra macOS lên ver 11 rồi và chuẩn bị 12. Nên Win cũng phải khả năng lên theo 🤣
@wink đúng rồi 😁
@Duy Luân dowload win 11 theo link dao vậy bạn. cho mình xin link với
Cái control panel vẫn có những tùy chỉnh sâu hơn so với setting nên muốn bỏ thì MS phải làm lại toàn bộ hệ thống setting
Nhất là các bác IT có thâm niên hoặc làm trong các tổ chức chính phủ thích cái Control Panel hơn cả vì nó thành cái hệ thống trong đầu rồi. Nên đổi hết thì họ phải hệ thống hóa lại từ đầu và dễ bỡ ngỡ.
Ngoknc
TÍCH CỰC
1 tháng
@ViệtThương92 Có thể họ đang đi dần dần cho người dùng quen. Rồi sao bỏ hết control. Cũng do sự đồ sộ của hệ thống nữa.
OpenKey
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Nha.tranthanh Mình thấy Win10 nó official cả hơn 5 năm rồi mà giao diện có ra hồn đâu ;) Win11 mà MS không làm nghiêm túc như đợt XP lên Vista/7 thì cũng rứa thôi.
@OpenKey thì chủ yếu đổi giao diện thôi Dev . chứ win10 nó cũng đã ổn rồi.
xkhoax
TÍCH CỰC
1 tháng
Đã đi vào công việc
Screenshot 2021-06-18 093815.jpg
@xkhoax icon app nằm giữa luôn????
@huynhngocnin Cái vụ nút Windows nằm giữa có vẻ không ổn (với mình) lắm. Mình hay đưa chuột hết cỡ về góc màn hình rồi bấm nút Windows mà không cần nhìn (dù đã gán trên phím chuột và có phím Windows trên bàn phím). Đặt giữa thế này mỗi lần bấm lại phải nhìn, rờ rờ trước khi bấm.
HNC001
TÍCH CỰC
1 tháng
@-U-N-I-T-E-D- 2 tuỳ chọn mà Left với Center, muốn có lại Livetiles như Win10 vẫn được luôn.
xkhoax
TÍCH CỰC
1 tháng
@-U-N-I-T-E-D- Đúng vậy mất thêm tgian định vị nó
@-U-N-I-T-E-D- thì chuyển về góc, ai bắt để giữa đâu
Mới ra là cải hẳn lên máy chính xài luôn, cũng chỉ upgrade chứ không phải cài mới gì tuy nhiên dùng rất mượt mà. Chưa lỗi gì luôn là điểm thích nhất.
- Giao diện trông sáng và nhiều theme tuỳ chọn sâu thú vị
- Start mới đẹp hơn
- Cách gôm widgets đẹp
Chưa thích là thiết kế mới chưa áp dụng hết, nữa mùa
@Chameleon. Mình dùng trên SL3 thì cảm giác nhanh, ít nóng máy hơn Windows 10, thích nhất là các hiệu ứng mới.
hoangduycc
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Tinh Dầu Haku Farm Mình cũng có SL3 mà chưa dám lên, sợ ảnh hưởng đến công việc quá. Chờ ra bản chính thức thì lên một lần luôn.
Giờ thì vẫn hài lòng với Win10
cayowl
TÍCH CỰC
1 tháng
Các bác cài được trên Parallels không? Mình cài nó cứ đứng ở logo 4 ô vuông hoài.
HNC001
TÍCH CỰC
1 tháng
@cayowl Parallels được nha. Cảm giác nhanh tương đương hoặc hơn W10 1 tý. Có thể do chưa cài app nhiều.
cayowl
TÍCH CỰC
1 tháng
@HNC001 Bác dùng bản P 15 hay 16? Và dùng trên máy nào thế?
cayowl
TÍCH CỰC
1 tháng
@Duy Luân Để mình thử Virtual box
HNC001
TÍCH CỰC
1 tháng
@cayowl Test 2 máy MBP 2015 và 2020 (intel).
tanngle
TÍCH CỰC
1 tháng
bản build mới nhất đã có file explorer mới còn start thì chưa 😔 chắc phải cài hẳn ISO mới
:(
cuoang102
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@tanngle có explorer mới rồi hả bạn?
tanngle
TÍCH CỰC
1 tháng
@cuoang102 Em thấy giao diện file đã khác nhưng chưa vọc kĩ
cuoang102
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@tanngle chắc mấy cái icon trong explorer khác tý thôi. cái mình cần là duyệt nhiều tab chắc mướt mùa mới có
Im lặng đi
CHờ Final rồi lên thôi, thấy khá đẹp.
chưa thích: còn thiếu cái này
Cười vô mặt
@chuangiao Cái này bỏ lâu rồi mà nhỉ
@chuangiao Cái này nhìn thích thật đấy, tiếc là bị khai tử rồi
@chuangiao Hồi xưa còn xài Windows XP, cài thêm package để được dùng cái này của Win Vista. Cơ mà công nhận nó đẹp 😆
@chuangiao Windows 7 là bản mình thích dùng nhất và gắn bó lâu nhất, sau này có 1 số game ko còn chơi được trên Windows 7 nữa lên mới phải chạy Win10. Ở Win7 ta thấy 1 phong cách thiết kế đồng nhất, nhìn rất đã mắt, hơn nữa nó còn nhẹ nhàng và chuyển cảnh mượt mà.
@chuangiao Lần đầu dùng Win 7, nó ấn tượng vl.
Hóng sang tuần thôi.
Dell_8410
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Mình thì thích cái Control Panel hơn là Setting, vì nó có nhiều cái can thiệp sâu vào hệ thống, và quan trọng nhất là đã biết rõ muốn làm gì thì vào đâu để làm.
Còn bên Setting vừa thiếu lại vừa không biết tìm đâu.

Cái mình cần nhất ở Window là đơn giản gọn nhẹ và ổn định lâu dài như HĐH Mac. Nhưng càng ngày càng thấy Window phức tạp rắc rối và nhiều lỗi hơn.
@Dell_8410 vote bỏ setting và làm mới lại control panel, hehe
@Dell_8410 Windows phải hỗ trợ rất nhiều loại phần cứng, phục vụ rất nhiều nhu cầu khác nhau nên việc nó có không ổn định cũng là điều dễ hiểu khi so với Mac vốn là hàng cây nhà lá vườn của Táo
@O.R.A.N.G.E Mình thì thấy giờ nó ổn định rồi, không phải vấn đề, Nó làm giao diện đơn giản, dễ chịu hơn chút là được thôi
@Dell_8410 Thằng nào không có lỗi? 😁
rassen
TÍCH CỰC
1 tháng
Vẫn lom dom thế. Ui nhìn gớm v
hoangduycc
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@rassen làm luôn một lần như MacOS cho máu bác nhỉ
Cái này muốn thật sự đẹp thì M$ phải cố gắng đồng bộ mọi thiết kế ở tất cả mọi nơi. Anh M$ hay bị cái ra concept đẹp mà lúc thực hiện thì bị thiếu nhất quán.
Cái context menu là ví dụ điển hình của cái sự thiếu nhất quán này. Hi vọng cải thiện tốt hơn.

Cái tính năng snap cửa sổ cực hay, MacOS nên học tập theo tích hợp thẳng vào hệ thống luôn.
ohcactus
ĐẠI BÀNG
1 tháng
macos có chức năng này lâu rồi mà. cũng chính ở cái nút phóng to luôn. snap thì mình gần như k dùng bao giờ nhưng tính năng chuyển cửa sổ qua các màn hình khác thì quá là hữu ích. dùng nhiều màn hình mà không có nó là cực kỳ khó chịu 😃
mình lại thích cái control panel hơn, xài quen rồi
@mrtqt Mình cũng vậy, cái gì ko có mới qua Setting
Nâng cấp này có đáng để lên k mod
@Khúc Thừa Bạch nên đợi 26/6 thì lúc đó mới quyết, giao diện thay đổi kha khá nên lên cho đẹp
tientomsk
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Trungsao1987 26/6 ra bản official hay sao vậy bác?
@Khúc Thừa Bạch Chờ nhé, này mới bản leak. Nhưng sơ sơ thì nên
@tientomsk Ms thông báo rồi đó, hóng thôi
byfobinh
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Việc dời icon trên taskbar vô giữa có 1 điểm lợi là giảm việc phải xoay cổ để nhìn vào góc trái màn hình. Việc này sẽ rõ hơn nếu bạn dùng màn hình Ultrawide hoặc 2 màn hình.
Tuy vậy, mình vẫn thích chỉ hiện các app đang dùng/pin ở giữa còn Logo windows/start vẫn để góc trái. Giờ dời hết vào giữa góc trái trống không nhìn không cân xứng
@byfobinh Nút windows nằm ở góc là thiết kế định hướng thao tác người dùng, ta ko cần phải xác định nút đó nằm đâu, cứ mặc định lia chuột về góc là sẽ bấm được nút đó, rất đơn giản, tương tự với nút show desktop ở góc phải màn hình cũng thế, 2 vị trí này thực sự rất tiện lợi
Anhvund95
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@O.R.A.N.G.E quá chuẩn, lên 11 mình vẫn quen tay di chuột về góc trái
Quan trọng nhất là Windows Store mới chưa cho ra mắt. Dự kiến sẽ hợp nhất cho phép Win32, universal app và ARM app lên cùng lúc, sau này muốn cài visual studio code, Photoshop, Game AAA hay zip... cứ lên Store là có.

1 điểm nữa mình thích mà Mod ko có máy để test là touch ngon hẳn, để menu giữa rất hợp cho touch laptop và tablet. Các gesture cũng ngon hơn, cơ hội để MS quay lại tablet và các hãng laptop mạnh tay phát triển touch devices, dần dần có đủ app để quay lại Phone

xem từ 7:20 VMHgM_hTzlw
@congthanhgiong Mình cũng thấy là các header... họ làm to hơn, có vẻ sẽ ngon hơn cho touch
@congthanhgiong Đồng ý 100% về vụ touch sướng hơn, thuận tay hơn, Windows Ink đổi mới rất tiện.
@congthanhgiong hóng update cho em surface cũ ở nhà
@Duy Luân Sao mỗi lần mình edit post có nhúng YouTube thì nó chỉ còn phần key phía sau, phần youtube... Mất sạch, giống bài post phía trên. Lỗi này có nhiều tháng rồi
Giao diện mới sáng sủa, ráng làm taskbar tiện hơn nữa là chuẩn luôn, rồi nghĩ ra cách hợp nhất controlpanel vs setting, nhảy qua nhảy lại phê quá.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019