Windows 11: Các điểm mình thích & chưa thích

Duy Luân
18/6/2021 0:23Phản hồi: 214
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dobaolinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy cái icon ở taskbar để chính giữa thì cũng ok. Nhưng mà icon start menu để ở giữa luôn thì lại không hợp lý đối với mình. Cứ để góc trái lại hay hơn. Mỗi lần cần click thì chỉ văng con chuột xuống góc là dính ngay, không cần dò
ZinoD
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lên W11 đã có bug gì chưa Mod Luân
Hóng cái mới hơn
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
3 năm
điều mình mong chờ duy nhất ở Windows là render font dày dặn, mềm mại hài hoà hơn giống macOS.
Chỉ là bản facelift nâng cấp nhẹ thôi! vẫn cứ dùng win10
Thanh dock mà nhỏ lại như Mac cho cảm giác màn rộng hơn bao nhiêu mặc dù khu ngoài ko dùng được 😆))
0lympox
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhân lực, vật lực rất nhiều nhưng mỗi lần ra phiên bản mới chỉ thấy khác phiên bản cũ có chút xíu :|
tinhtednvn
TÍCH CỰC
3 năm
Giờ không phân biệt được đâu là Win, đâu là Mac nữa roài. Một sự đi xuống của 2 hệ điều hành. Win đang hay tự nhiên nâng cấp dở hơi. Mac càng ngày càng hợp cho thế giới thứ 3, dùng Mac đôi khi cảm thấy nghi ngờ giới tính bản thân ghê gớm
h này vẫn chia settings ra làm 2 kiểu nhỉ, mà sao bên mac kết nối mạng vlan song song đc mà thằng win phải chọn 1 trong 2 cay thật 😆.
Thiết kế cũng không có gì mới, nhưng chắc lỗi thì nhiều vô số kể, nên cứ từ từ xem sao.
iamme255
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình cài qua Bootcamp bị lỗi cấu hình tối thiểu, có cách nào khắc phục được không nhỉ?
Giáp Nam
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái Control Panel thì còn lâu lắm mới bỏ đi được, bao nhiêu tinh túy ở đấy hết 😆
TND NO
TÍCH CỰC
3 năm
File Explorer chỉ cần sửa giao diện cho đồng bộ thiết kế thôi, chứ làm lại chi mất tính năng, rồi không tương thích app cũ
Còn một điểm chưa thích nhất đó là Sleep mode tốn pin kinh khủng, chả bao giờ dám để máy sleep và cho vào balo ra ngoài cả, có khi cần dùng đến nó đã sắp hết pin.
What is the Fluid Design? You means Fluent Design, Duy Luân?
thấy s chứ phần Control Panel mà xóa thì thật sự phải học lại từ đầu =))) hoặc làm lại 1 setting khác chứ giờ bỏ thì đáng tiếc thật sự. thấy nó vẫn hơn cái setting bây giờ.
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
3 năm
Ko biết các bạn thế nào chứ mình kết cái Taskbar mới quá! Taskbar của win theo cách mình xài nó lợi hại hơn Dock của Mac 69 lần; tuy nhiên nó vẫn thua Dock ở 1 điểm là có khả năng cân giữa mà tới w11 mới đc fix.
- bạn có thể pin app hay xài vô đó, giảm tải và làm sạch sẽ cái desktop. Quay đi quay lại bạn cũng chỉ xài mấy thứ: chrome, file manager, mấy app chat, app công việc…
- cái hay nữa của taskbar là bạn pin đc hầu như mọi thứ hay xài, kết hợp với web-app thì gần như pin mọi thứ luôn.
- nữa là khi click chuột phải vào pinned app nó ra list các tác vụ hay xài, các file hay mở, các web hay xem. Bạn có thể pin luôn những file/đường dẫn này lên đầu list nên khi cần rất tiện.
- việc dồn icon taskbar ra giữa giúp giao diện nhìn cân đối hơn, khi quen còn tiết kiệm đc hành trình di chuột nữa, từ bất kỳ vị trí nào kéo xuống giữa vẫn tự nhiên hơn di vào góc. Trước khi MS chuyển vào cân giữa, cá nhân m đã xài taskbarX để làm việc này từ lâu.
- việc đưa nút start vào giữa với những cải tiến cũng là 1 thay đổi tuyệt vời, rất tiện lợi và hiện đại.

Với mình, taskbar trên win là 1 thứ tuyệt vởi ko thể thay thế nên dù bao lần qua Mac vẫn phải quay lại với win. Rất tiếc là nhiều bạn, rất nhiều bạn ko biết đến việc tối ưu nó mà toàn pin những app mặc định hay linh tinh vào taskbar.
@Heisenb3rg Đồng ý!
Mình dùng song song, nhưng vẫn thấy taskbar Windows tiện hơn dock Mac. Multitask vẫn là cái gì đó Windows làm tốt hơn.
VNPT001
TÍCH CỰC
3 năm
@Heisenb3rg ngoài cái đưa vào giữa thì taskbar mới có gì khác taskbar cũ đâu nhỉ
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
3 năm
@VNPT001 Nó đã tốt, nay còn tốt hơn. Ý mình là vậy. Ngoài ra thay đổi chỗ nút start là rất mới đó chứ.
VNPT001
TÍCH CỰC
3 năm
mấy cái icon app mà cho màu xám vào trông xấu quá, trước có settings, clock, calculator,... giờ lại thêm cái task view, widgets
vungtuong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tôi ghét bo tròn, nhìn mọi thứ bị lẹm đi, không đầy đủ mà lại mềm mềm yếu yếu. Vuông vức nhìn cảm giác rộng và đầy đủ, khoẻ mạnh.
Control panel hiện giờ thao tác tôi thấy vẫn chuẩn hơn, mà còn xem được nhiều nội dung hơn. Cái settings thì trông thiết kế có vẻ hiện đại hơn nhưng khác thiết kế của file explorer.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019