Windows 11 cập nhật cấu hình tối thiểu, bắt buộc có TPM >= 2.0
Duy Luân
1 thángBình luận: 346
Windows 11 cập nhật cấu hình tối thiểu, bắt buộc có TPM >= 2.0
Mới hôm qua trang cấu hình yêu cầu của Windows 11 còn chia làm 2 loại: cấu hình tối thiểu, cấu hình khuyến nghị, nhưng hôm nay Microsoft đã cập nhật trang này chỉ còn một loại duy nhất và yêu cầu đáng chú ý là PC phải có tính năng TPM từ 2.0 trở lên. Mới hôm qua TPM 1.2 vẫn còn nằm trong cấu hình tối thiểu, giờ thì đã bị xóa rồi. Có vẻ như Microsoft rất kiên quyết trong việc tận dụng TPM để làm Windows 11 trở thành một hệ điều hành có tính bảo mật rất cao.

Giải thích về TPM và cách kiểm tra, mời bạn xem ở đây:

Windows 11: cần TPM 2.0 để cài đặt được, nó là gì? Cách kiểm tra? Tại sao lại cần nó? | Tinh tế

Nó là gì thế nhờ?! TPM là một con chip nằm trên bảng mạch máy tính dùng để bảo mật phần cứng. TPM viết tắt của Trusted Platform Module, còn được gọi là ISO / IEC 11889.
tinhte.vn

Đây là cấu hình hôm nay

Đây là cấu hình hôm qua

Nguồn: Microsoft
345 bình luận
N2X
CAO CẤP
1 tháng
Chơi vậy ai chơi?
hdn_hp
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@hdn_hp Chờ tim cook, nhầm, rom cook
Cười vô mặt
@Duy Luân Surface 2017 chạy Health Check ra can’t run kìa. Chạy get-tpm bên PowerShell thì ra có 1.3 ko hiểu sao con SF4 này lại ra 2.0 nhỉ. Lẽ nào?. Mà CPU thì mới có Kaby là 7th thôi ko lấy đâu ra 8. Chung quy ko cài chính chủ được
@N2X Thấy bóng dáng của vista khi mà cũng đòi hỏi cấu hình. Chắc win12 sẽ là bản win thành công
@Duy Luân Thấy cái bóng của vista sau cửa sổ win 11. Chắc win 12 sẽ dễ về cấu hình hơn
Chơi kỳ 😁
shaun777
TÍCH CỰC
1 tháng
@Thai@Khang Năm 2021, khái niệm Jailbreak Windows xuất hiện =))))
@shaun777 Vậy "run as administrator" để chi vậy
Hoang-pm
TÍCH CỰC
1 tháng
tìm bản leak tự cài thôi ^^
với lại win 11 kiểu này thì có thể Microsoft tự làm mất 1 mớ khách hàng của mình thôi, vì người dùng bình thường ai mà biết tới TPM 2.0 là cái gì thì biết đâu mà tự mở nó lên, chưa kể nhiều anh em kinh nghiệm còn chưa thể mở được. CPU đời 8 9 10 mà báo không hỗ trợ to chình ình ai mà cảm tình cho nổi
kemmet
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@namcongtu trong Trust computing kia kìa?
@tieulong111194 Mình đồng ý. Mình làm design 3D. Máy mình thuộc dạng trâu bò. Mà không có TPM nên cũng thông báo không cài được. Mình cũng không quan trọng việc bảo mật vì dùng máy chỉ để làm việc liên quan. Mình thấy Mic nên đưa ra các option custom cho người dùng lựa chọn thì hợp lý hơn
@gatheringviolet Máy mình Surface laptop 3 Core i7 7660U có hỗ trợ trên list luôn, TPM 2.0 rồi mà vẫn ko đc, chắc do đời 😆
namcongtu
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@hquangvn thank ae. mình làm được rồi. tưởng do thằng main asrock không hỗ trợ. mừng quá 😚
Bọn này nó lươn thật sự ấy, coi thường người dùng có mức độ thôi.
@Yuri Mikami hihi^^ Đần độn nó vừa phải thôi, ok macos của m là nhất =)) còn t Intel i7 đời 11 xin phép cười vào mặt m
TT10
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@<3PTBD Mấy vụ khác không bàn còn mình thấy nói lươn cũng có phần đúng mà, hôm qua đăng cấu hình chia ra hard floor soft floor có nhắc tới TPM 1.2 nay xoá cái đó để lại lên 2.0, có một ngày đổi tới đổi lui như vậy thì không dc gọi là lươn à bác 😃))
TT10
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@TT10 Hãng lớn mà công bố thông tin cứ như trò đùa 😃))
@Yuri Mikami hihi^^ 2013 còn lên được 12 năm nay không bạn 😃
cứ yêu cầu chặt vào, cứ đòi máy cũ tám đời dùng hệ điều hành mới nhất lại còn miễn phí, nó quen thói đi, tiền méo đâu mà sáng tạo nữa
1920x1080
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@quydanny123 tập khách hàng của Mic giờ chắc nhỏ nhỉ 😆))
@nnkjsc Thích thì cứ việc báo cáo, tự do dân chủ mà m?
@Quang Vũ 1404 hỏi kháy là hỏi thế nào vậy
@quydanny123 nói cái gì lý trí hơn đi 😃
còn vần để cpu thì sao các bác ?
@CàChớn-Forever Đến dòng y cũng đã có xung base trên 1GHz rồi.
1701
TÍCH CỰC
1 tháng
@notenguyen2211 Khỏi care bạn ơi

Máy mình đang Core 2 Duo đây, chấp hết

Không chính thức thì chơi bản mod, ghost

Tuy nhiên vẫn nên đê-em-mờ thằng rửa bát cho vợ mới ly hôn & công ty của nó
@notenguyen2211 Máy mình Celeron N4000 1.1Ghz và TPM 2.0 check PC health nó bảo lên Windows 11 OK. Rõ chán.
mushu
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Mình mới kiểm tra tuy máy cổ nhưng trang bị chip TPM 2.0. CPU thì Skylake thôi. Nhưng theo phân tích thì tập lện của Skylake không có khác biệt đáng kể với các thế hệ sau này. Mình cũng muốn xem windows 11 nó thế nào. Dù vài tháng mới vào win một lần. Trước đây rảnh chủ yếu vào để chơi game.
@mushu Skylake thì chịu thôi bạn. Đợi mấy chuyên gia bẻ khoá hoặc mod lại windows 11 để cài thôi 😆
@gatheringviolet Máy mình Skylake kiểm tra thấy vẫn có TPM 2.0.
Đang dùng ổn định với W10 cũng chưa có ý định lên W11.
tefo.dse
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@mushu Mình cũng đang dùng Skylake đây. Mình nghĩ k nên quá bận tâm việc đó. Có thể ít nhất tới 2025 W11 mới bắt đầu phổ biến, vòng đời của W10 cũng k vì thế mà kết thúc ngay. Tới đó thì cái máy Skylake cũng ngót nghét 8 9 năm tuổi, lúc đó đổi máy khác là vừa rồi bác.
@tefo.dse Tới năm 2025 mấy anh MS lại tung ra windows 12 =))
@tefo.dse Máy mình đang dùng i5-3210M ( 9 10 năm rồi =]] ) vẫn đang chạy ổn áp phết chưa có ý định đổi luôn á, nghe bác nói mà buồn.
@VănNgũ
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Lần này có lẽ Windows 11 sẽ không thể phổ biến như Windows 10. Đặc biệt là ở cách doanh nghiệp. Với cấu hình yêu cầu cao hơn nên sẽ rất khó để nó trở nên phổ biến(Windows 10 có thể cài trên hầu hết PC chạy Windows 7 thì mới có thể trở nên phổ biến như hiện nay)
tuy là doanh nghiệp quan tâm bảo mật thật đấy, nhưng cái quan tâm hơn nữa là ................................... tiền. Mỗi lần nâng cấp kiểu này sẽ áp dụng cho vài chục, vài trăm, vài nghìn hoặc hàng chục nghìn thiết bị mới. Của núi tiền đấy ít ỏi gì đâu. Trong khi dùng biện pháp cơ chế bảo mật, vpn,.... có khi giá còn rẻ hơn.
@gauto988 đúng rồi, 1 máy 150$ mà dùng có 5 năm thì lãi thế nào được kkk
NewAngle
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@VănThanh373 Doanh nghiệp bảo mật ở cấp độ máy chủ và tường lửa các thứ này nọ. Còn máy tính nội bộ thì cũng chỉ là máy bình thường để tiết kiệm chi phí
finnfinns
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@gauto988 Doanh nghiệp thì máy tính 5 năm là thay rồi bạn. Nên MS hỗ trợ đến 2025 là đủ để khách hàng thay mới toàn bộ hệ thống.
máy em còn không có TPM. Chắc ăn đời ở kiếp với windows 10 vậy
Screenshot 2021-06-26 084541.png
@anhtuanngoc Main này hình như có cổng cắm cho module TPM thì phải. Nếu có thì mua thêm cái module cắm vào thôi hahaha
@Lone hero Có nhưng em ở tỉnh lẻ không biết mua ở đâu. Không lẽ vì mỗi cái đó phải mua thứ mà mình không sài bao giờ
@anhtuanngoc Mình không xài nó, nhưng windows cần nó thì cũng có khác gì là mình xài đâu. Tuy nhiên có vẻ cái module này giá cũng khá là chát đó. Theo trang mua hộ hàng mẽo fado thì giá cũng tiền củ. :v :v :v
@Lone hero Em thấy cái này mua mới gần 2 củ. Còn đắt hơn cái mainboard em đang dùng lúc mới mua
Đủ chuẩn chơi rồi 😆
Screenshot 2021-06-26 084814.png
Kiên quyết hay không thì hãng lớn cũng không thể có kiểu nói hôm nay rồi ngày mai lại thay đổi thế được. 😆
@thanhvn8020 Mình nghĩ vài bữa ít người lên được w11 quá ông mic lại mở cửa tự do thôi mà. chứ với cái TPM 2.0 kia thì vô vàn máy ko đủ tiêu chuẩn.
Nickka
TÍCH CỰC
1 tháng
tpm là phần cứng hay mềm ???
no1cvn
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nijerrys Cấu hình cao vậy mà ko có TPM thì hãi nhỉ
@nijerrys con này đã được tích hợp trong cpu rồi mà nhỉ, vào bios bật lên xem
nijerrys
ĐẠI BÀNG
1 tháng
với AMD nó đổi tên thành PSP 10.0, nhưng có vẻ không được Windows chấp nhận vì Windows nó vẫn báo thiếu TPM 2.0
chanhdara
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Hết hy vọng rồi TPM= 1.2
@chanhdara TPM 2.0. Intel gen 7 ₫ây. 😭
@zombie01 Đăng ký insider bạn. Tuần sau có bản update win 11 rồi. Insider nó ko ép cấu hình. Nhìn win 11 đẹp thấy ham vl
NewAngle
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Trọn kalitel Mình cũng đăng ký inside mà nó báo không có tpm đây. Trong khi máy đủ yêu cầu và có tpm 2.0
@zombie01 vẫn lên duoc bạn ơiiiiiiii
culapica10
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Nên để cả TPM là gì cho ae không rành vào khỏi phải tìm hiểu thêm
__
"Trusted platform module được gọi tắt TPM là một vi mạch (hay chip) được thiết kế cung cấp những chức năng liên quan tới an ninh cơ bản và chủ yếu là nó có liên quan tới các khóa mã hóa. TPM đã được cài đặt sẵn ở trên bo mạch chủ của một máy tính bàn hay máy tính xách tay và giao tiếp với phần còn lại của hệ thống máy bằng cách sử dụng một bus phần cứng. Bản TPM 2.0 là phiên bản mới cập nhất của TPM"
NewAngle
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@culapica10 Người bình thường cũng chả quan tâm nó là cái gì bạn ah. Quan tâm máy có tpm không và bật như thế nào. Như mình win báo có tpm 2.0 mà check cũng ko đủ yêu cầu lên 11
Nước đi này của Windows 11 giống iOS, Android rồi. Bắt người dùng phải nâng cấp máy mới, còn máy cũ thì tạm ở lại OS cũ thôi 🤣
Chịu không chịu buộc chịu 🤣
P/s: mình đang dùng LG Gram 2017, Intel Gen 7 cũng đang cay đây
@nuhuta chỉ là " có thể " thôi =))
@nuhuta bác chạy PC Healthcheck chưa?
mình i3-7th mà vẫn lên duoc nè.. dung xem list CPU mà hãy chạy apps nhé
@hoangtien123 Mình chạy PC Health check sáng hôm qua luôn rồi bạn, sau đó check mới lòi ra thêm cái vụ CPU từ 2018 trở lên đó 🤣
@nuhuta máy bạn là Gen7th mà Gen7th là ra mắt 2018 í...
mình dùng i3 7th nè vẫn được
check TPM xem
Thật sự cần 1 bài hướng dẫn bật TPM lên cho mỗi dòng main của mỗi hãng. Mình dùng i5 9400f với main b360 giga mà tìm hoài chả thấy cái TPM qq đó nó ở chỗ nào. Cay vl
hquangvn
TÍCH CỰC
1 tháng
@NewAngle Bật TPM trong bios lên chưa bạn?
hquangvn
TÍCH CỰC
1 tháng
@nijerrys 4650G là dòng pro mà không có thì con nào có nữa bạn?
nijerrys
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@max-20091 Ờ mà Windows nó không chịu PSP của AMD kìa, chính là máy mình đang dùng đây.
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Hoangvu.99 Do main chứ do CPU đâu.
Tốt thôi

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019