Windows 11 chính thức hỗ trợ app Android, chạy nội trú, cài trực tiếp từ Microsoft Store

bk9sw
24/6/2021 15:37Phản hồi: 33
Windows 11 chính thức hỗ trợ app Android, chạy nội trú, cài trực tiếp từ Microsoft Store
Bất ngờ lớn nhất vừa được Microsoft công bố với Windows 11 đó chính là việc những ứng dụng Android sẽ có thể chạy trên WIndows 11 và chạy nội trú (native) chứ không qua trình giả lập. Chúng ta có thể tải về ứng dụng Android ngay từ Microsoft Store mới. Nguồn apk sẽ được lấy từ Amazon App Store như vậy là đảm bảo độ “chính chủ” và an toàn của ứng dụng.

Trong buổi ra mắt, Microsoft đã trình diễn ứng dụng TikTok chạy nội trú trên Windows 11. Ứng dụng Android cũng hiển thị trong Start Menu như ứng dụng Windows, có thể ghim vào Taskbar hay dùng tính năng chia màn hình Snap song song với ứng dụng Windows.

Đây là một sự bổ sung không thể tuyệt vời hơn vào giai đoạn này và nó cho thấy tính mở của Windows ngày càng cao. Microsoft đã không còn bám víu vào ứng dụng x86 hay UWP mà thay vào đó, hãng đã nghĩ đến người dùng nhiều hơn, nhất là khi Windows vẫn còn thiếu rất nhiều ứng dụng/dịch vụ chính chủ. Thêm vào đó, việc hỗ trợ ứng dụng Android cũng là câu trả lời của Microsoft với những gì Apple đã làm với M1, khi mà macOS cũng có thể chạy được ứng dụng iOS. Khi Microsoft không còn nền tảng di động riêng nữa mà bắt đầu “thân” với Android hơn thì việc hỗ trợ app Android chạy trên Windows là điều dễ hiểu.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mynkp
TÍCH CỰC
3 năm
mấy bác dev có hào hứng với tin này không nhỉ, anh em dev hào hứng thì user như mình mới được nhờ :/
echtammua
TÍCH CỰC
3 năm
ví dụ chỉnh ảnh mà cho cài app vài win thì quá ngon, nguồn app quá dồi dào.
Chạy được app android không lạ vì vốn windows đã có Windows Subsystem for Linux rồi. Cái khó là cái Google Mobile Service, thiếu nó nhiều ứng dụng Android hiện tại không thể chạy được.
@nghaimin Vậy nên nó lấy từ amazon store. App trên đó thì chắc ko yêu cầu GMS rồi vì mấy con fire ko có GMS
namcongtu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@If you dont mind đúng rồi. về cơ bản thì app nào có trên amazon store thì đều đc hỗ trợ hết. chắc trừ app google là chính
@nghaimin Cái sướng nhất 1,4 tỷ người dân Trung Quốc ko cần cái Google Mobile Service ứng dụng nội địa của nó vẫn chạy bình thường
cũng không cần thiết lắm, vì mọi thứ ở android có thì windows 10 cũng có rồi.
@A to Z Mình giờ cũng thấy ko cần. Nhưng sẽ có nhiều app mà trên pc chưa có
HUNGTD2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@A to Z App camera giám sát là một ví dụ điển hình Windows ko có nhé
@HUNGTD2 Có tuốt bạn ơi, không có app chính chủ nsx thì có app bên thứ 3 hỗ trợ hết
😆)) Quả này macos khóc thét
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@hqm_thunderlion Apple có bh khóc thét đâu bác, một mình một cõi một lối đi riêng mà 😃))
@hqm_thunderlion MacOS chạy được app iOS từ lâu rồi bố ạ, mà app của iOS luôn ngon hơn Android 69 lần =)))
@hqm_thunderlion Chắc chưa xài MacBook M1 chạy App iOS rồi. Ahihi đồ ngok 😌😌😌
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái ình cần đây rồi.trc giờ phải dùng giả lập
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
tuyệt vời, v là khỏi mirror qua điện thoại để chạy qua your phone rồi. ko cần phải thay đt samsung để trải nghiệm nữa😁
hoangduycc
TÍCH CỰC
3 năm
@qwarl nhưng mà mấy ứng dụng cần dịch vụ của Google thì ko chạy được trên win11 đâu.
câu chuyện của nó giống như hđh của Huewei ấy
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangduycc à nhỉ@@
mà làm thân v em nghĩ chắc là mic sẽ cài đc bộ GMS hoặc là của amazon gì đấy chắc v ạ😁
mà em cũng chỉ cần mở momo hay là viettel pay dùng thì chắc cũng ko cần lắm ạ
hoangduycc
TÍCH CỰC
3 năm
@qwarl momo hat viettel pay mình không biết nó có cho kích hoạt không nữa
tại mấy app là liên quan tới liên kết tk ngân hàng thì đa phần không chạy được trên các máy đã root hoặc giả lập á
sgok
ĐẠI BÀNG
3 năm
chơi LQ trên Core i9 hết ga hết số thì snapdragon tuổi tôm kkk
cuối năm nhé, chả có gì phải mong ngóng.
dkm mcrs.png
Sao lại chọn Tiktok làm app demo ối giời ôi =))
@P.W App đang trend, gần như lúc nào cũng top 1 thì tại sao ko lấy =))
Mang app android lên windows chính là động thái đẩy mạnh việc hướng người dùng đến việc quen với 1 windows có cảm ứng chứ còn gì nữa. Trước nay tính năng cảm ứng vẫn là 1 cái bị coi là "hơi thừa thãi" với người xài win, giờ thì có thêm động lực để chạm tay vào màn hình hơn r 😁
@O.R.A.N.G.E từ lúc cài win 11 vào con surface dùng cảm ứng nhiều hơn hẳn
N.V Hải
ĐẠI BÀNG
3 năm
có bản leak mới ngon hơn bản hôm nọ chưa nhỉ 😁
theeonao
TÍCH CỰC
3 năm
Có tải file apk về cài trực tiếp được không nhỉ ? 🤤
vitunet
TÍCH CỰC
3 năm
mấy thông tin mới về Windows 11 có vẻ sẽ là một cuộc cách mạng lớn của MS
O lala
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mong dc hỗ trợ bản lậu trên các máy đời tống ạ😁😁😁
hay quá, hóng bản beta
Tuyệt vời. Điều quan trọng là Microsoft đã dám xóa bỏ quan niệm cũ kỹ để chịu thay đổi theo đối thủ.
Đây chắc chắn sẽ là bản Windows được nhiều người ưa thích nhất
Đây là tin tốt lành. Mở cửa cho app Android chạy trên Win là tuyệt vời cho cả hai bên,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019