Windows 11 Insider: những điểm mình thích - hai màn hình cực tiện

Duy Luân
25/7/2021 1:57Phản hồi: 128
Windows 11 Insider: những điểm mình thích - hai màn hình cực tiện

Dùng với màn hình rời thông minh hơn nhiều

Khi Microsoft giới thiệu Windows 11, mình nghe xong tính năng này là thấy sướng liền mặc dù nó nhìn có vẻ rất là nhỏ. Windows 11 có khả năng nhớ vị trí của cửa sổ trên màn hình rời, khi bạn rút dây ra khỏi laptop để mang máy đi họp, đi sang bàn đồng nghiệp, đi cãi nhau… rồi quay trở lại sử dụng màn hình rời thì bạn không cần phải sắp xếp cửa sổ lại từ đầu. Anh em nào ngồi văn phòng làm việc mà thường phải xách laptop đi chỗ này chỗ kia hẳn hiểu được sự mất công, khó chịu mỗi khi quay lại bàn làm việc và cắm màn hình vô.

Bạn xem video bên dưới để thấy rõ hơn nhé.

Tùy theo kích thước màn hình của bạn mà lưới Snap sẽ khác nhau

Snap là tính năng gắn cửa sổ cố định lên một số vị trí trên màn hình, Windows 11 làm nó xịn hơn, tiện hơn khi cho phép snap bằng cách rê chuột lên nút maximize của cửa sổ, máy sẽ tự động gợi ý bố cục cho bạn luôn. Nhưng điểm quan trọng là các bố cục gợi ý này sẽ khác nhau tùy theo kích thước, tỉ lệ, độ phân giải màn hình mà bạn đang dùng. Ví dụ, nếu bạn dùng với màn hình laptop thì chỉ có 4 bố cục gợi ý, nhưng khi kéo cửa sổ đó sang màn hình rời 27" thì có những bố cục mới xuất hiện. Lại một lần nữa, mời anh em xem video minh họa cho nó rõ ràng.

Về khoản đa màn hình thì Windows trước giờ vẫn làm mượt, xịn hơn macOS nhiều. Mình xài macOS mà nhớ mấy tính năng này của Windows lắm.

Thanh taskbar to hơn

Mình biết là nhiều anh em không thích vụ này đâu, nhưng mình thì ngược lại, mình thích cái cảm giác taskbar lớn hơn, nhìn nó cân đối hơn, thích mắt hơn nhiều lắm. Mình bật luôn taskbar trên mọi màn hình của mình luôn cho dễ thao tác. Dùng chung với hình nền mặc định của Windows 11 màu xanh xanh nữa thì đẹp thôi rồi.

Windows 11 hiện tại không cho chỉnh lại kích thước taskbar này, nhưng mình đoán nó chỉ là lỗi tạm thời thôi, chắc trong thời gian tới Microsoft sẽ update dần để mang tính năng này trở lại, anh em đừng lo lắng quá.

Giao diện mới bo góc

Cái này nói nhiều rồi, khỏi nói lại hen 😁 Bo góc nhìn mềm, mượt, ngồi thời gian dài không cảm giác khó chịu, nhất là với người phải đổi qua lại giữa macOS và Windows OS như mình. Giờ Windows 11 nhìn khác với Windows 10 dã man luôn, xài càng nhiều càng thấy ưng cái giao diện này.

Không biết anh em có để ý không, việc Windows 11 bo góc cũng giúp cho việc chuyển đổi giữa các thiết bị di động với máy tính có vẻ như dễ chịu hơn. Microsoft cũng từng nói họ thiết kế Windows 11 là cho những người dùng mới, thế hệ trẻ, xài di động rất nhiều. Không lạ nếu như yếu tố này cũng được bỏ vào bộ ngôn ngữ thiết kế Fluent mới được áp dụng vào Windows 11.

Quảng cáo

File Explorer quá ngon, không còn gì để chê nữa

Một ngày mở File Explorer không biết bao nhiêu lần, mà hồi còn xài Windows 10 thì nhìn cái giao diện chán ơi là chán. Giờ thì hết rồi, Windows 11 cải tiến File Explorer mạnh mẽ về giao diện đi theo hướng tinh gọn, mình cực kì thích điều này. Một số ít menu thì bị giấu bớt đi, nhưng hiếm lắm mình mới phải xài đến các tính năng nâng cao đó nên ủng hộ Microsoft ẩn bớt những thứ này.

Đến cả cái biểu tượng của folder cũng được nâng cấp theo hướng êm hơn, dịu hơn, màu đậm đà hơn trước. Cảm giác nó lạ lắm các bạn. Nó không phải là thay đổi gì lớn lao, nhưng cách nó tác động tới tâm sinh lý tình cảm của mình trong quá trình xài Windows 11 nó khác dữ lắm.

Một số lỗi mình nhận thấy và đi gom từ anh em

• Chức năng kéo thả file để upload không chạy với Chrome, cái này chắc lỗi thôi, không phải là tính nnăng đâu. Việc kéo thả file này được dùng nhiều lắm, không thể bỏ được đâu. Lỗi kéo thả file vào các icon trên taskbar cũng tương tự.
  • Nhấn vô nút xem lịch thì driver của NVIDIA bị crash (cái này mình không bị, vì chạy qua máy ảo)
  • Ăn RAM nhiều hơn. Mình thì không có thói quen check RAM nên cũng không để ý 😆
  • Mấy game như COD, CS:GO nghe anh em nói là không chạy được, mình thì không chơi game nên cũng không biết. Bữa giờ Windows 11 mình dùng mấy app cơ bản chạy web, nên chủ yếu dùng Edge là xong việc rồi.
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang beta mà đã ngon thế này! Rất đáng để chờ đợi bản final! ps: File Explorer vẫn chưa có tab, đây là điều mình mong chờ từ lâu 😃
@vinhphm Chán ông Mic luôn
@tungtek
TÍCH CỰC
3 năm
@geoterre Mình dùng cái này ngon hơn vạn lần í !
2021-07-26 21-14-13 5. Luan SEEN 0989616101.jpg
@geoterre tui cũng mong chờ tính năng này...xài phần mềm bên ngoài lâu lâu nó hay lag chán quá
@tanthanhkt10 đúng rồi bác!
Nhớ vị trí cửa sổ thì Windows 10 cũng có rồi mà?
figerpublic
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ice Never Dies Đâu có đâu bạn, mình mới thử rút dây HDMI ra đây, nó nhảy hết về màn hình máy chính. Windows 10 chỉ nhớ trong trường hợp khởi động lại máy nếu dùng HDMI-HDMI, còn nếu dùng USB-C HDMI thì nó cũng mất,
@Ice Never Dies Có đâu, mỗi lần rút dây xong sắp lại mệt mỏi
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ice Never Dies Hiển chỉ nhớ lần tắt cuối ở màn hình nào thôi bác. Rầu. Mà máy laptop cty, chắc ko đc update rồi.
THONG_PQ
TÍCH CỰC
3 năm
@Ice Never Dies Xác nhận có
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
inside, beta thì ngon nhưng sợ bản chính thức lại lỗi vặt nhiều như win 10 hồi mới ra thì mệt. :p
tranvinh4u
TÍCH CỰC
3 năm
Xin info cái bàn được ko bạn @Duy Luân ơi
KingR
TÍCH CỰC
3 năm
@tranvinh4u Cái bàn này Luân đã share info rồi mà @_@
@tranvinh4u Đây bạn ơi https://tinhte.vn/thread/chia-se-ve-cai-ban-lam-viec-dai-cua-minh.3359110/
Hai thì thường hạnh phúc hơn một 🤤
pocket
TÍCH CỰC
3 năm
Explorer vẫn chưa có tab!
pocket
TÍCH CỰC
3 năm
@Thuỷ Hoàng 2008 Cái này là duyệt file độc lập hay là 1 dạng add-on vào MS File explorer hả bạn?
@Thuỷ Hoàng 2008 Mình dùng chống cháy 2-3 năm rồi. Đôi lúc đơ đơ + bể giao diện
@pocket Bạn vào web để xem chi tiết nhé
https://www.stardock.com/products/groupy/
@Ma Vương _ MT Mình không bị, cũng dùng mấy năm rồi.
tlzlord
ĐẠI BÀNG
3 năm
ủa trên Mac mình thấy cũng vậy mà ta. Có là lúc rút ra nó không tự ẩn các cửa sổ thôi.
@tlzlord Có khi bạn đang cài một cái app nào đó mà bạn không để ý đó
@Duy Luân Tính năng nhớ cửa sổ bên mac mình xác nhận là BigSur có. Nó không phục hồi cửa sổ khi cắm lại thôi.
@giacmocuoicung cái quan trọng là cắm lại. Chứ phục hồi khi khởi động lại máy thì có lâu rồi bạn 😁 Bài này đang nói về đa màn hình mà
tlzlord
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân mình làm việc trên 4 desktop của Mac. Lúc rút kết nối ra thì đúng là nó sẽ chuyển về 1 desktop nào đó. Nhưng kết nối màn hình rời lại thì tự các desktop sẽ về đúng màn hình + các cửa sổ ứng dụng cũng vậy.
Mình có xài thêm bettertouch với iStat mà xem thì không có chức năng này ta
@tlzlord Bên mình nó chạy về 1 chỗ hết 😆
Nó có thêm 1 tính năng cực kỳ gắt mà ko phải ai cũng biết .
suddenboy
TÍCH CỰC
3 năm
Càng up thấy càng ngon!
đáng thay thế Windows 10 đã nhiều tuổi!
BinhMinh899
ĐẠI BÀNG
3 năm
vẫn chơi CSGO bình thường, chả hiểu sao có vụ ko chơi được game này trên win 11 @@
@BinhMinh899 Chắc bạn đó xui 😆
@BinhMinh899 mình còn chơi COD BF1 bth mà có ảnh hưởng gì đâu. CS:go LOL phà phà. mà có cái lỗi màn hình đen. dmmm bữa đang render cái video Cty nó đen thui màn hình rồi load tới 100% reset lại . mình thì ớ ớ ớ gì đây. sợ hãi từ đó
cái vụ snap cửa sổ theo màn hình hiển thị hay quá
Taskbar giờ đang bị cải lùi đi so vs Win 10, hy vọng MS lắng nghe mà đưa trở lại mấy tính năng đã bỏ chứ ko thì dùng bất tiện lắm. Cái taskbar hiện tại quá to chỉ phù hợp vs màn hình cảm ứng.
@QXPro thiếu cái chuột phải để mở task manager.... kkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk
@QXPro mình chỉ cần mỗi thế
BruceWayne
TÍCH CỰC
3 năm
@QXPro Đúng. Taskbar mình nhớ hồi từ xp lên windows 7 còn được mệnh danh là Superbar 😆) vì nó có rất nhiều tính năng trong đó, chứ không đơn thuần là điều hướng/hiển thị. Pin favourite, pin apps, show recent, show desktop, links, drag and drop... đủ cả. Đặt trên dưới, trái phải... chỗ nào cũng chiều. Dùng Mac có thank dock nhưng dock phải chạy dài với taksbar Win :p
Không biết bản chính thức sao chứ cảm giác giờ hơi cải lùi 😃
Tiki Taka
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đẹp
yukistvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Duy Luan cho hỏi cái bàn phím trong hình là loại gì vậy ?
@yukistvn magic keyboard space grey nha người anh em
Hunter0zz
TÍCH CỰC
3 năm
Cấu hình này cài dc Win 11 không các bác?
fancy90
CAO CẤP
3 năm
@Hunter0zz thoải mái bạn nhé, máy mình i5 2400 còn đú đc
@Hunter0zz Nếu ko cài official được thì chỉnh trong regedit (google cách cài máy ko hỗ trợ ) 😁
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@Hunter0zz cài ngon
tuana1191
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thiếu cái Share của Ondriver rất hay dùng nhưng lại k hiện ra ngoài này
Ảnh chụp màn hình 2021-07-26 112238.jpg
@tuana1191 Mình không dùng OneDruve nên cũng không để ý 😁
smoc123
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình có con iMac đang chạy Mac và Win song song bằng Parallels. Mod Duy Luân và các Pro có thể cho mình biết: Giờ đầu tư màn hình nữa để sử dụng Win được không?
Tks nhiều
@smoc123 được chứ, parallels nó hỗ trợ multiple monitor á. Bật cai 1đó lên trong menu View là được nhe
smoc123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân cảm ơn Duy Luân
Mình dùng bản beta. Chưa gặp lỗi gì luôn. Quá ngon. Chỉ cần thêm duyệt Explorer theo tab nữa là khỏi phải bàn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019