Windows 11 Insider tung bản vá sửa lỗi tăng độ trễ bộ nhớ đệm, giảm hiệu năng chip AMD Ryzen
P.W
một thángBình luận: 69
Windows 11 Insider tung bản vá sửa lỗi tăng độ trễ bộ nhớ đệm, giảm hiệu năng chip AMD Ryzen
Microsoft vừa ra mắt bản vá Windows 11 22000.282 cho những tài khoản Windows Insider, qua đó giải quyết vài lỗi nghiêm trọng còn tồn tại trong phiên bản hệ điều hành mới, đặc biệt là lỗi khiến độ trễ bộ nhớ đệm L3 trong một số mẫu chip xử lý AMD Ryzen tăng lên, từ đó gây ra tình trạng giảm hiệu năng khi chơi game trên Windows 11 với CPU Ryzen có lúc giảm tới 15%.

AMD và Microsoft đều cho biết hai lỗi của Windows 11 liên quan tới chip CPU Ryzen đều đã được giải quyết, và bản cập nhật chính thức sẽ được ra mắt vào tuần sau, vài ngày sau khi cập nhật cho người dùng Windows Insider được phát hành. Tin tức này được công bố ngay sau khi bản cập nhật 22000.258 được phát hành, nhưng chỉ khiến cho anh em đang dùng chip xử lý AMD lo lắng vì nó hoàn toàn không đề cập đến hay sửa lỗi liên quan tới CPU Ryzen. Về phần AMD, họ đã lên subreddit quy tụ người dùng sản phẩm của “đội đỏ” để công bố thông tin và đảm bảo rằng CPU Ryzen sẽ không phải chịu thiệt thòi khi lên Windows 11.

Trước đó, TechPowerUp thử nghiệm và phát hiện ra, trên Ryzen 7 2700X chạy Windows 10, độ trễ cache L3 là 10ns, trên Windows 11 thì tăng lên 17ns. Mọi chuyện thậm chí còn trở nên tồi tệ hơn sau khi bản vá Windows 11 ra mắt ngày 12/10 khiến độ trễ bộ nhớ đệm trong CPU Ryzen tăng vọt lên 31.9ns.

Còn trong khi đó, vẫn chưa có những thử nghiệm liên quan tới lỗi thứ hai mà Windows 11 gây ra với tính năng CPPC (Preferred Core), hiểu đơn giản là không cho phép các luồng xử lý một ứng dụng vận hành và chuyển qua nhân chip xử lý có tốc độ cao nhất, từ đó cũng tạo ra một vài vấn đề liên quan tới hiệu năng đối với những phần mềm yêu cầu sức mạnh xử lý của CPU.

Theo PCGamer
69 bình luận
Mình vào hơi sớm.
Cơ mà Lenovo dùng chip AMD có nên up không mí bạn? Mình nghe đồn cháy main nên ... sợ 😃
@macintosh16in Nên chờ tầm 9-12 tháng cho ổn định
@macintosh16in Lên hay không thì tùy bạn,nhưng riêng vấn đề cháy main thì khỏi lo đi, nhiều thawngg bệnh hoạn nó đồn bậy đó.
@macintosh16in Cài win làm gì có thể loại cháy main, chắc chập cháy đúng lúc nâng win 11 lại đổ thừa
@Huy †rần uh nó bậy vl tôi chả sao
AMD trước giờ vẫn vậy , ko có tiền để làm test kĩ như bên intel , nên tương thích phần cứng phần mềm các thứ vẫn kém hơn 1 tí
Lâu lâu rồi có con máy AMD mua ram về cắm méo nhận , lên seach google mới biết là ko tương thích ,mấy năm rồi ko biết đã cải thiện gì chưa
@NgoHongMInh9981 Thằng intel nó lại ko có cpu hỗ trợ bus 3200 chắc?
À cái quái gì thế bus ram 3200hz???
@NgoHongMInh9981 2 đời /1 main cụ ạ
@riruan Ngu thì đọc bài này cho thông não
https://nguyencongpc.vn/gigabyte-b560-aorus-ep-xung-cpu-i9-11900k-len-51ghz

GIGABYTE B560 AORUS

Gigabyte Technology công bố BIOS mới nhất của các bo mạch chủ B560 AORUS có thể hỗ trợ bộ vi xử lý Intel Core i9 11900K và i9 11900KF ép xung tất cả các lõi lên 5.1GHz
nguyencongpc.vn

nhớ thằng nào chuyên chửi nhau và đặc biệt là vụ ráp i9 vào cr1000 không nhỉ??
Cần đợi 1 thời gian để Win 11 ổn định đã rồi mới lên. ae đừng lên vội nếu là máy làm việc hoặc hay game thường xuyên, còn ai muốn vọc thì lên thôi
Sau bản vá này thì Win 11 từ chỗ nhanh như ngựa đã lên mức nhanh như gió với chip AMD
Đừng nói nữa, quất đi em
Đã lên win 11 mà chưa thấy lỗi
@quy.helios mình lên 11 thấy AMD có lỗi. AMD lỗi chạy quá nhanh quá mượt =]]
@kaizvn lên Win 11 CPU ryzen bị bóp hiệu năng chơi game cực mạnh luôn bác ạ, giảm từ 15-20 FPS, bác dùng nhu cầu thông thường thì thấy vẫn mượt đấy
@nthong1995 vấn đề OS thì nó cũng fix sớm thôi. Cơ mà bác chắc gì mấy thằng intel giữ nguyên fps các kiểu =))
@kaizvn Bạn cho mình hỏi là máy mình là dell Inspiron chạy R3 mới up lên win 11 mở GG chỉ xem ytb vs face nhưng GPU nó lên 72 độ và CPU lâu lâu lên 100%. Zậy có bth không ạ
@Huy54321 https://www.amd.com/en/support/kb/faq/pa-400
có cập nhật vá lỗi : 1 cái là update windows, 1 cái là cài UEFI mới của AMD
beta dài cả năm mà tại sao ko ai thấy lỗi để fix thế nhỉ. Feedback hub rõ ràng làm việc ko hiệu quả.

Ngay cái lỗi cơ bản như reboot lại wifi tự disconnect, rất phiền phức. Feedback cả đống, chẳng ai fix.
@congthanhgiong Là bạn dùng AMD hay INTEL vậy? AI đó bảo AMD nhà nghèo nên test không kỹ bằng Intel là vậy sao?
@esata bạn hỏi amd/intel cho vụ gì. Nếu vụ wifi disconnect thì nhiều người feedback trên hub nó mà xem, bao gồm cả trên tinhte này.
@congthanhgiong chuẩn, vụ wifi lâu lâu tự disconnect đã tồn tại từ win 10 21H1 nhưng k hiểu sao đến win 11 vẫn còn mà còn bị nặng hơn nữa chứ @@
Quốc lap voz Lenovo yoga slim 7 pro hàng nội địa TQ không lên được win 11. Nhọ cho cái cấu hình
@trantuanhog thấy vẫn lên ầm ầm đó thôi
@Lê Sơn math ý là không lên bằng up date được ấy. chứ cài thì mất win bản quyền bạn.
@trantuanhog bác kiểm tra bằng PC health check chưa ? mà cài mới làm sao mất win bản quyền đc bác, bản quyền đi theo tk microsoft rồi mà
@nthong1995 Vậy ah bác, cái cài không rành lắm chỉ biết cài qua update thôi. Mà kiểm tra bằng PC health thì TMP có 1.2 á
Có ai dùng laptop Asus chạy AMD mà được lên Win 11 chưa nhỉ? Của mình mãi chưa thấy báo update 🤔
@TheDreadOne tải bản cài đặt về để cài, chứ đâu phải vào windows update để lên 11 đâu bác 😁
@TheDreadOne Asus chip inteo 11th gen còn chưa thấy gì đây nè
@thehellsoul Thấy bảo đợi thông báo chính thức về thì sẽ đỡ lỗi vặt hơn bác ạ. Còn delay lâu chắc cũng do lỗi hiệu năng này
Dự là mấy thanh niên kém hiểu biết, suốt ngày câu 1 intel câu 2 intel vào móc máy =)))

Đc cái mấy ông dịch bài của tinhte cũng rất giỏi tạo trigger.
1 patch bên Win còn phải chờ 1 driver update từ AMD nữa nên đừng vội :v
Con surface laptop 4 amd của mình vẫn chưa nhận được bản update. không biết có phải do hàng xách tay nên hãng không hỗ trợ ko các bác?
@chieubuon_na Ms tung ra từ từ nên muốn nhanh thì tải file iso về cài luôn, đợi ms update thì hơi lâu đấy
Vẫn chưa fix lỗi kéo file về biểu tượng ứng dụng trên taskbar đúng k các bác
Im lặng đi
Dùng chán èo, mình đã quay lại 10 sau 3 tháng dùng 11
ko ảnh hưỡng lắm vì toàng web là chính
Đã lên 😁
Ngon rồ, có bản vá thì tốt rồi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019