[Windows 8.1] Cải tiến của công cụ tìm kiếm so với Win8

cuLong
26/10/2013 13:38Phản hồi: 109
[Windows 8.1] Cải tiến của công cụ tìm kiếm so với Win8

Trên Windows 8 thì Microsoft đã cải tiến chức năng tìm kiếm "tất cả nội dung" trong máy tính lên một tầm cao mới, đơn giản, dễ sử dụng và trả về kết quả nhanh hơn. Để tìm, chúng ta có thể gõ từ khóa ngay trong màn hình Modern UI hoặc nhấn tổ hợp phím Win + Q rồi máy sẽ trả về kết quả, chia làm các hạng mục khác nhau như ứng dụng, file, settings... Trên bản nâng cấp 8.1, công cụ tìm kiếm này còn được hoàn thiện hơn nữa, giờ đây nó là Universal Search, nghĩa là tìm kiếm toàn bộ, nhờ việc MS đã tích hợp Bing! để làm bộ máy tìm kiếm cho hệ điều hành.

Với Win 8, kết quả khi chúng ta search sẽ trả về theo nhiều hạng mục khác nhau, ví dụ khi tìm kiếm với từ khóa "Tinhte.vn", máy tính sẽ đưa về kết quả gồm có Apps: Ứng dụng trong máy có cùng tên với từ khóa; Settings: các cài đặt có liên quan tới từ khóa; và Files: những tập tin nào có tên liên quan từ khóa, kèm theo đó ở dưới là danh sách các ứng dụng Modern mà chúng ta có thể mở ra để tìm kiếm từ khóa này.

Trên Win 8.1, Bing! được sử dụng làm bộ máy tìm kiếm mặc định cho toàn hệ thống, do đó kết quả tìm kiếm sẽ trả về trực tiếp chứ không phân loại theo từng hạng mục mà chúng ta phải tự tay dò tìm trong đó nữa, từ đó tiết kiệm thời gian cũng như việc tìm kiếm sẽ đơn giản và chính xác hơn. Ngoài ra, Bing! cũng cho phép chúng ta tìm kiếm từ khóa đó bên ngoài dữ liệu trong máy, tức là trên Internet. Với công cụ tìm kiếm mới là Bing!, giờ đây người dùng Windows 8.1 đã có một bộ máy tìm kiếm mạnh mẽ, chính xác và nhanh chóng hơn, tiện lợi hơn.

109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng windows 8.1 rất thích và tiện lợi
@tamcuong1991 Các bác cho em link win 8.1 nhé, lên nhiều diễn đàn nhưng có nhiều bản quá không biết bản nào là chuẩn cả.
thanks cả nhà
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
10 năm
@khongmacca bạn cần bản nào. thường hay pro.hay enterprise 32bit hay 64bit
thinguyenkt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khongmacca 32 hay 64 vậy bác? bản pro hay enterprise?
Anh Mic đang dần cố gắng và hoàn thiện hơn rồi , vẫn yêu và tin tưởng một tên tuổi hàng đầu như Mic , nhớ lại thời còn nhỏ ngồi vào cái máy tính Windows để học , giờ nhìn lại Windows ngày nay thì thấy rõ là một bước tiến lớn như thế nào ..!

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
Dahaka321
TÍCH CỰC
10 năm
đỡ khỏi phải nhọc công tìm kiếm phân loại😁
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
Đỉnh cao update free mà rất đáng giá hơn apple lên 10.9 chẳng có gì mới lắm.
Làm Google gét rồi đấy
vui
em đang úp 😁
Dùng win 8.1 dc hơn tháng rồi...thấy rất tiện và mượt nhưng vẫn lắm thằng anti to mồm gào lên kêu dùng chán 😆
@hg1234567 mình cài lại máy từ lúc nó rò bản leak rồi cơ
nierec
TÍCH CỰC
10 năm
@kut3_prince_9x win8 có hỗ trợ hết driver không bạn? laptop mình mua lâu rồi, i5, card rời ati. chỉ sợ là lên win8.1 không nhận driver card rời thì phí. nên hơi băng khoăn.
@nierec nhận hết
thinguyenkt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nierec Gần hết bác ạ của em chạy phà phà. Card rời Geforce Nvidia 2gb
vietbao3506
ĐẠI BÀNG
10 năm
dùng windows 8 với 8.1 lúc mở lên hơi lag,disk use toàn 100%,nhưng mà được cái rất ít lỗi lầm,nghe đâu có chức năng khóa thư mục bằng vân tay mà chưa thấy gì o_O
marklost
TÍCH CỰC
10 năm
vẫn đang tự kỉ với snap kaka khoái vô cùng😁 Macos ư,bao h mình mwosi cần nhỉ:eek:
nierec
TÍCH CỰC
10 năm
win7 đang sài ngon, mà thấy người ta dùng win8.1 thì rất thích.....cài hay ko cài, ở vậy hay tiến thêm bước nửa. trời ơi!
giờ đi cài lên 8.1 có mất tiền hk nhỉ,thấy thích quá
qloved
CAO CẤP
10 năm
khi nào có cr@ck app win 8.1 thì lên, đang dùng win 8 mà tiếc khoản này quá
@qloved Active by phone đi bạn
qloved
CAO CẤP
10 năm
@thecuong_87 app chứ k phải win b à, máy mình có bản quyền rồi nên k cần cr@ck, chỉ có máy cái app k có $ mua mà lên 8.1 thì chưa có cr@ck
potypnlbkh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tiện thì tiện thật. Nhưng cái wifi ở trường mình phải cấu hình bằng tay. Khoai nhất cái khoản wifi. Còn lại mình kết tất 😃
vuhuy99
ĐẠI BÀNG
10 năm
@potypnlbkh cấu hình bằng tay sao vậy bạn?mình cũng bị có 1 chổ không kết nối wifi được. chỉ mình với, cảm ơn bạn nhiều.
maiquoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
win 8.1 rất tuyệt vời..
thực sự chả thích giao diện metro tý nào!
mong ms sẽ bỏ giao diện metro ở các bản win tiếp theo :oops:, hoặc chỉ để metro ở máy cảm ứng
@thienquang07 Uhm, mình k thấy hình. Nhưng cơ bản thì cái show desktop nó nằn sau cái đồng hồ hệ thống ;)
@thienquang07 bác thấy sony vaio Duo không, đó là lí do ea đời của Metro
coi7247
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienquang07 Thế dùng win 7 té đi chứ lên 8.1 thì phải dùng mới thích chứ, 😁 truoc cứ nghĩ dùng win 7 được rồi, ai dè chuyển qua win 8.1 kết luôn, =))
@coi7247 dùng win 8 ngon hơn chứ, ghét cái metro thôi :D
mà giờ mình cái start8, giao diện không khác gì win 7 luôn. dùng bình thường chả bao giờ phải thấy cài giao diện metro cả, cũng khá ổn! :D
Thật sự win8 không thích lắm nhưng lên 8.1 thấy khác hẳn, bỏ qua cái vấn đề ''3 dòng chữ thần thánh'' tì còn lại hoàn toàn hài lòng, cách quản lý và tìm kiếm rất thông minh, hoạt động nhanh và mượt ít chiếm tài nguyên hệ thống. Tuỳ biến rất tốt, đặc biệt là bỏ qua nhiều chức năng rườm rà của win7.
quangneu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao máy mình tìm kiếm cứ lag lag chứ ko mượt như windows 8
@quangneu
ghi chú thêm là tính năng mới này của 8.1 rất hay nhưng ai ko có SSD thì lag bà cố luôn, hehe
@quangneu Khi mà disk đang bị 100% thì search mấy cái này là rất lag 😁
Còn bình thường thì cũng khá nhanh
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@quangneu Có thể do mạng nhà bác nó chậm nếu tìm kiếm kết nối đến internet vì em nó tìm kiếm rộng hơn. Mình thì thất bình thường gõ phát ra ngay
thích cái chia màn hình làm việc, có thể chia theo tỉ lệ tùy ý 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019