Windows 8 tự động gửi danh sách phần mềm được cài về Microsoft
babybungbu
8 nămBình luận: 77

Còn hai tháng nữa thì Windows 8 mới chính thức bán ra, song ngay từ bây giờ Microsoft đã bắt đầu nhận được những phản hồi từ người dùng về hệ điều hành mới nhất của hãng. Ngoài việc thiếu nút Start trên giao diện Metro, Windows 8 vừa gặp phải một vấn đề dễ dẫn đến các chỉ trích về bảo mật hệ thống. Lập trình viên Nadim Kobeissi cho biết nền tảng mới sẽ tự động và ngay lập tức thông báo về Microsoft danh sách các ứng dụng được tải về và cài đặt trên máy, thông qua một tính năng có tên SmartScreen. Tính năng này có nhiệm vụ ban đầu là bảo vệ người dùng khỏi những chương trình xấu bằng cách duyệt qua tất cả những ứng dụng được cài trên máy và gửi thông tin về Microsoft để đảm bảo rằng thiết bị đó an toàn. Tuy nhiên, theo Nadim thì "quá trình giao tiếp giữa SmartScreen và Microsoft có thể bị can thiệp, từ đó biết được các phần mềm hiện có trên máy". Điều này làm dấy lên một nguy cơ về bảo mật nếu thông tin lọt vào tay tin tặc.

Tính năng SmartScreen trên Windows 8 mặc định mở. Nếu người dùng tắt đi, Windows sẽ định kỳ tự mở lại tính năng này. Microsoft chưa có phản hồi nào về thông tin liên quan đến SmartScreen.

Nguồn: BGR
bboyleeu
TÍCH CỰC
8 năm
Thế này MS lại chuẩn bị sửa lại và tăng tính bảo mật đây
Uhm cái này nguy hiểm thật .ghét nhất mấy cái tắt di rồi lại tự mở lên
Minh2 vẫn chưa rõ lắm về giao diện Metro này và màn hình desktop k có nút start này sẽ chạy thế nào , mong có 1 bài phân tích
@naturelovely9 Chuyển chuột lên góc trên cùng bên trái sẽ có nút Start. Bạn xem video trên Youtube thiếu gì :|

Screenshot (2).png

Screenshot (3).png

Video đây bạn nhé:

samo764
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này có ảnh hưởng tới quyền riêng tư của mình không nhỉ. Đâm đơn đi kiện thử coi ^^'!
tính năng hữu ích 😃
@Sr_9x Ừh, thế đấy.
chắc lại muốn quản lý người dùng nữa hả?
nguy hiểm quá
hungheroic
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dịch chưa chuẩn, Windows sẽ định kỳ nhắc nhở người dùng bật lại tính năng này thì chuẩn hơn.
oldman20
TÍCH CỰC
8 năm
@hungheroic nhắc nhở thì khác 1 trời 1 vực so với tự động mở đấy nhé 😁
Cứ win7 thôi, chưa đú vội :rolleyes:
_The End_
TÍCH CỰC
8 năm
Cài giao diện này lên Androi thấy đẹp mà nhẹ nữa 😃
Cái này sẽ bị chữi cho coi, xâm phạm quyền riêng tư
ngocdai102
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hà hà !thế này dân ta và một số nước hay dùng hàng lậu sẽ thế nào đây ?vì nếu win 8 gửi về máy chủ của Microsoft thì toàn thấy dân ta dùng office lậu!lúc đó Mi tha hồ mà xử lý nhé!
phamthuc91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngocdai102 có mà xử ông trời, anh em mình nghèo nàn chỉ ủng hộ hàng lậu thôi
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngocdai102 ha ha.. người Việt căng nhỉ
mr dinh
TÍCH CỰC
8 năm
@ngocdai102 xử lý sao? đem office bản quyền ra phát miễn phí cho dân việt mình à! @.@
lộ thông tin ng dùng mất. các phần mềm được cài có thể nói lên nhiều thứ như trình độ IT, nghề nghiệp, độ tuổi, ...
lancejade
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dong_tuyet93 giả sử thằng microsoft biết được trình độ IT của mình thuộc hạn 'gà' rồi chả nhẽ nó gửi email về để nhục mạ mình hả, chả nhẽ nó chê 'mày đừng có sài win8 làm gì cho nhục, k biết sài thì chuyển sang hệ điều hành khác đi'
@lancejade hehe. họ k vui tính thế đâu. họ biết những thông tin đó rồi họ đem quảng cáo cho từng đối tượng, phân loại khách hàng hoặc có thể bán thông tin cho hãng thứ 3.....
phamthuc91
ĐẠI BÀNG
8 năm
win8 đẹp thật
macpro87
TÍCH CỰC
8 năm
đã có ai cài win 8 tren Mac OS chưa chia sẻ kinh nghiệm cái,mình cài lên thì bị lỗi âm thanh và độ sáng LCD thì ko đạt đc như trên WIN 7
Chắc ms trc sau phải sửa chứ, sao để thế đc!?
Thân Hòa
TÍCH CỰC
8 năm
Cứ như là phần mềm gián điệp 😆 Chắc KIS nó sẽ xử ngay. haha
mới cài win8 xài rùi lại phải gỡ ra vì ko tuơng thích với mấy phần mền chuyên dùng của mình. nói chung sau mấy ngày xài mình thấy win8 rất là tuyệt, các bạn xài quen rùi thì sẽ ko còn thấy bất cứ cái gì bất tiện nữa, nếu ms hỗ trợ được thêm nữa thì rất là good!
@pretty_boy_169 phần mềm gì mà ko tương thích thế bạn, mình cài toàn bộ những gì mình cài tren win7 kể cả game đều đc trên win8 nhé.
chắc chắn sẽ sớm gỡ bõ nếu ko thì phải có phần mềm chặn lại ngay chứ để vậy lộ hết phim sex
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019