Windows antivirus: chỉ dùng Windows Defender thì có đủ không anh em?
Rất hay và hữu ích!/11 người
Duy Luân
một tháng trướcBình luận: 326Lượt xem: 23.613
Windows antivirus: chỉ dùng Windows Defender thì có đủ không anh em?
Mỗi khi mình dùng Windows 10 thì mình chỉ dùng 1 trình anti virus duy nhất là Windows Defender. Mình cảm thấy tự tin về khả năng bảo vệ của phần mềm do chính Microsoft phát triển này bởi đã vài lần nó bắt được malware chuẩn bị lây nhiễm vào máy của mình từ bút nhớ USB. Nhưng vì mình không dùng Win nhiều nên cũng không chắc đây là thứ nên làm, và liệu chỉ dùng Windows Defender thì có đủ hay chưa. Những mối quan tâm khác về website lừa đảo, giả mạo thì mình không lo lắm vì tự mình né được, chỉ lo đoạn virus, malware mà thôi.

Ý kiến của anh em thế nào? Anh em có đang dùng thêm phần mềm antivirus nào không hay chỉ dùng Windows Defender? Hãy comment vào bài này nhé.
Rất hay và hữu ích!/11 người
Mình dùng mỗi wd và không cài thêm phần mềm diệt virus nào khác, mặc dù usb có cả đống virus do cắm chung với hàng tá máy cơ quan nhưng 2 năm rồi chưa phải cài lại Windows lần nào.
@tefo.dse giờ có CMC Antivirus cũng VN đó xài cũng đỡ
@tefo.dse bạn dùng bitdefender đi
@tefo.dse Cười ỉa
@unghoangnguyen Vừa ỉa vừa cười làm gì, vậy mất thời gian lắm đó 😆
Nó diệt hết diệt cả mấy file thuốc
@bud's khó nói lắm, vì như mình máy tính cá nhân thì vẫn bản quyền không nói. nhưng một số nơi mình làm việc thì lại không hỗ trợ license phần mềm. lúc đó cũng dở...

nên bạn cũng có chút may mắn khi không gặp trường hợp "buộc" phải dùng phần mềm lậu...

nhưng, xin cho hỏi khí không phải, vậy adobe acrobat và adobe lightroom thì bạn dùng cái chi để thay cho nó vậy (nếu có dùng)? 😁
@officialnguyen Affinity Photo thay thế tốt cho Lightroom nha bác. Có cả trên IOS, win và mac. Mua license có 400k. Acrobat dùng bản cũ free
@centernc thuốc kích thích là bắt hết nhé haa, bạn allow là được chứ gì :v
@centernc mình thì tắt WD, thuốc xong thì bật lại, mà phải tắt trước cả khi tải ko tải về là nó diệt luôn
Windows Defender chỉ đủ nhuwgn ở mức cơ bản thôi người dùng bình thường thôi. doanh nghiệp thì cần các phần mềm chuyên dụng hơn
@daot096 Theo mình thì muốn biết ổn hay ko cứ cài BKAV vào là biết. Nếu quét ra virut là máy bạn ổn
@daot096 đúng rồi. người dùng cơ bản thì thoải mái. doanh nghiệp thì nên có những giải pháp khác :v
@Trọn kalitel Đìu. Cua gắt vậy bác 😁
@Trọn kalitel cài gì cũng dc Bkav là ko nên, hại cho máy tính chỉ có mấy nhà nước mới xài
@manhtantg Haha bác ko đọc câu kết của e à
Mình thấy ổn lắm nhé. Hôm trước bị dính 1 con virus cày tiền ảo làm iGPU cứ full load, máy chạy ì ạch khi dùng lâu còn bị nhiễu màn hình luôn, thử hết mọi cách, vệ sinh máy, xoá bớt app không cần thiết...nhưng tình hình càng ngày càng tệ, mình vẫn chưa muốn cài lại Windows vì máy cứ phải đem đi làm suốt. Cuối cùng, bấm đại dùng cái tính năng low scan của Windows Defender mới lòi ra. Quét cả 2.000.000 files hơn. Diệt được nó là ổn định của hệ thống.
@Anthonie Le Mấy bác chắc xịn lắm nó mới ở ké đó kkkk
@Anthonie Le Khả năng bạn dao du với mấy em nhật bản nhiều hay sao mà dính nhiều virus vậy :-j
@Anthonie Le Mình cũng mới sao xong bác. Máy nhẹ hẵn
@Timkelvin Chuẩn luôn bạn ơi. Mấy con Trojan nó cứ âm thầm cày máy mình mặc dù đã tắt máy, hoặc bật lên là chẳng thấy nó nhưng cứ ở đó làm VGA cứ chạy suốt. Nhiều người không biết cứ tưởng máy hư thôi. Đến mệt đầu với nó cả 3-4 tháng nay. Haizzz
Mình chỉ cần Antivirus và Windows Đefender là đủ rồi, không xài bậy bạ bấm lung tung nên không sợ ^^
@Hoang-pm Xài BKAV đi cho CHẤT
@rickynvd haha chất
@rickynvd bỏ chử Ấ sửa chữ thành chữ Ế
@manhtantg Hi hi...
Mình xưa có cài thêm nortron, thấy ko có tác dụng nhiều nên xóa rôi. cài vào chỉ tổ nặng máy mà có khi còn xung đột pm nữa chứ,
@fuaka93 Mình xài norton premium mua key đàng hoàng từ 14 năm nay, thấy mọi thứ rất ổn, máy chạy mượt và chẳng thấy có vấn đè gì
@ortigas Mình mới dùng bản dùng thử 1 năm, chưa xài hết bản dùng thử thì mất bà nó lap. Dùng con tiếp theo ko cài nữa và dùng 4 năm mà ko có vấn đề gì cả.
Con máy sắp tới củng nói không với: mua anti-virus
@VănThanh373 WD giờ quá tốt, mấy hãng antivirus gặp khó.
Hơn nữa các phần mềm antivirus khác ngốn hiệu năng rất mạnh, ngốn nhiều hơn WD rất nhiều.
Đó là lý do chính người ta chuộng WD.
Mình làm tiệm, có mỗi con virus tạo shortcut ở USB thôi mà nhiều phần mềm antivirus không phát hiện và xóa được. Thế mà thằng WD nó xử phát 1. Từ đó trở đi mình chỉ tin dùng WD, hơn nữa nó cũng nhẹ chứ ko nặng nề như những thằng antivirus khác.
@Dr.Son Windows Defender và bảo mật trên win 10 nói chung cứ cải thiện như thế này thì sớm muộn mấy ông bán Antivirus cũng chết đói. Hồi dùng win 7 thì còn cài Antivirus chứ lên win 10 thì cứ mặc định xài rất yên tâm, cũng cắm USB các kiểu nhưng chưa bao giờ gặp vấn đề gì với virus cả. Thế mà chả hiểu sao mấy ông làm ghost cứ hay thích xóa Windows Defender đi.
@VănThanh373 xưa giờ ko xài anti virus tự mình kiểm soát dữ liệu
Rất lâu rồi, mình chỉ dùng WD thôi chứ không dùng thêm soft antivirus nào!
@inspiron Mình ko xài bất kỳ trinh AV nào. Có 1 lần dính ránsomware bị mã hoá hết cả trăm file nhưng đó là do mình cẩu thả. Tuy nhiên, phụ nữ nên cài AV, vì họ thường để pc bị dính virus theo những cách khó ngờ.
@c0mmand0 Windows Defender có tính năng chống Ransomware mà chả bác nào biết cứ để bị dính suốt. Nó sẽ cấm tất cả các ứng dụng can thiệp vào file nằm trong các folder mà mình chỉ định.
Từ ngày lên Win 10, Windows Defender quá ổn và chưa bao giờ gặp vấn đề về virus, malware,... Và mình luôn khuyên mọi người là Không nên cài phần mềm diệt virus khác!
Mình dùng thấy ổn, chỉ cần WD là đủ, rủ các anh chuyên dụng về được cái hệ thống có trọng lượng hơn ^_^
Chỉ WD là đủ.
@Louis Lumos 15 năm ko cài, 15 năm an toàn. Trước đó cứ cài là có virus, sau đó ko cài nữa, kệ mẹ virus và cuộc sống bỗng tuyệt vời hơn.
Vẫn chưa thấy lỗi vì virus mà phải cài lại máy.
Nên dùng BKAV nhé, thấy nhiều người nói đây là hàng VN clc, thế nào chả hữu ích 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Không nên xài của BKAV thực tế có hại nhiều hơn lợi
@crazysexycool1981 Đúng rồi, hàng này cả thế giới phải thán phục đấy! CHẤT cả núi luôn đấy!
@rickynvd 👍
@manhtantg bạn nói sao ấy chứ, mình xài BKAV máy sạch sẽ virus nhé... vì lần nào xài chả phải cài lại win
Một số điều cần lưu ý:
1.Nếu máy tính chạy bình thường không có vấn đề gì không có nghĩa là máy không bị nhiễm virus vì virus có thể chạy ngầm mà không có bất kì ảnh hưởng nào đến hiệu năng cưa máy.
2.Chỉ cần Task Manager là có thể phát hiện được virus -> Không đúng trong 2 trường hợp sau: Bootkit và rookit hoặc malware sử dụng chính tiến trình của Windows để thực thi mã lệnh.
3.Nếu chạy quét virus bằng Malwarebytes hoặc HitmanPro mà không phát hiện gì thì không bị nhiễm virus. -> Không đúng vì nếu là zero-day thì chẳng phần mềm nào có thể phát hiện được virus.
4.Nếu không vào các trang web không an toàn thì không bị nhiễm virus. -> Không đúng, nếu trang web "an toàn" bị tấn công thì nó sẽ không còn an toàn nữa.
5.Nếu dùng standard user account thì không sợ bị nhiễm virus -> Không đúng, standard user vẫn sẽ bị nhiễm virus chỉ có điều là mức độ phá hoại của virus sẽ thấp hơn admin mà thôi (chưa tính đến trường hợp lợi dụng lỗ hổng bảo mật để vượt quyền lên admin)

Windows Defender có hai điểm khiến mình không thể sử dụng: nó là một phần mềm diệt virus chủ yếu dựa vào mẫu (cách này không còn hiệu quả trong năm 2020), nó có số lượng người sử dụng lớn nên hacker sẽ đảm bảo virus của mình không bị Windows Defender phát hiện trước khi phát tán.

Nếu muốn máy tính được an toàn thì sử dụng phần mềm Default deny như Comodo Firewall hoặc thay đổi một số settings của Windows Defender với tạo rules cho Windows Firewall.
@IIIIIIIIIIII nói linh tinh, thế WD nó ko update thường xuyên theo win thì là gì
@IIIIIIIIIIII Xài BKAV ủng bộ bác Q nhé các bác! he he
@rickynvd Không nên xài nha bác , nó không tốt gì đâu
@manhtantg Pác làm thế là làm khó pác Q rùi, xài đi, hàng chất lượng nhất hình tinh đấy! haha
1 vote cho WD
Khá ổn, lâu rồi không dùng soft antivirus nào khác
Rất xịn, phiền mỗi cái nó diệt hết “medicine”, mất công restore. Trong khi đó Kaspersky thì nó bỏ qua mấy file đó (cảm thấy tội lỗi) 😂
@chatnever Tải ..... về là thua với WD kkk nên chưa ..... đc office 😝😝😝
@Hoàng Omega Vào tắt tạm thời real time proted đi là ok
@chatnever thằng kis nó bỏ qua các thể loại thuốc nên mới bỏ tiền ra mua , thằng WD diệt sạch quá , với lại giao diện tiếng anh khó dùng
@Hoàng Omega Ko có ... hoặc bản quyền thì nên tìm script nhé, ko bị WD "xử đẹp" đâu...
Dư dùng luôn ấy chứ. Đó là đối với mình.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019