[Windows] Cách có thêm 1-6GB ổ đĩa trống nếu máy bạn dùng SSD nhỏ hoặc cài Win trên Mac
Duy Luân
4 nămBình luận: 121
hoangcm1992
ĐẠI BÀNG
4 năm
System Restore nếu dùng SSD trên Windows 10 nó tự tắt rồi nên yên tâm.
nautiluses
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho tới giờ phút này, vẫn chưa cài đươc win trên mac thông qua bootcamp. Lý do là ko đủ kiên nhẫn trong khi bộ nhớ không đủ để cài.
"Điều trần" của thanh niên dùng macbook pro retina late 2103, 128gb
@nautiluses Cần lắm hãy cài :d không thì thôi bạn ơi
@nautiluses Bác hãy về với thế giới của bác đi. Mà tiện thể cho em hỏi năm 2103 VN đã sánh vai với các cường quốc chưa bác ơi. JFF
phoden
CAO CẤP
4 năm
Ổ C của mình chỉ có win + vài ba ứng dụng nhẹ nhàng mà hết tới 50GB, trước dùng win 7,8 đâu hết dữ vậy
Đánh dấu thôi. 😃
đã mua ssd thì mua e nào dung lượng cao cao 1 chút mà dùng, mua nhỏ thế phí cả tiền
npdong1994
TÍCH CỰC
4 năm
@supportviettel Đôi khi cũng phải chịu thôi, 57 triệu mà được cái ssd 256GB, nếu muốn 512GB á, thêm 1 vài triệu nữa cho nó thành 65 triệu, đánh đổi quá lớn nên thôi
@supportviettel Không có nhiều tiền 😁 mà nhiều con máy nó có nhiêu đó à
Mod người ta có máy mac thì tiện viết bài chia sẻ luôn,chả lẽ phải mua thêm 1 máy window

Dùng cả năm thấy ổn định. thấy cũng nhanh lắm hay có cài thêm phần mềm gì nữa ko😁
dukichlang
TÍCH CỰC
4 năm
Làm một cái ổ hdd box hoặc usb để lưu dữ liệu thế là giải quyết được vấn đề
tuantranam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dell e6500 cài win 10 ok ko mấy bác 😃
caphe17
TÍCH CỰC
4 năm
Có gì đó sai sai ở đây??

demol3
ĐẠI BÀNG
4 năm
các bác cứ lo đọc ghi😆 e xài intel dc s3500 dòng enterprise siêu bền. dòng enterprise của các hãng khác như sámsung xài cũng tốt. ghi 10 năm chắc ko sao
eaglet_no1
TÍCH CỰC
4 năm
rất bổ ích. mình hay dùng Disk Cleanup với xóa bớt System Restore
Rixle
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ổ C: cứ từ từ đầy là do rác của windows và một số phần mềm chạy xong không chịu xoá. Mình thường áp dụng 4 cách sau đây, anh em có máy cài win chạy lâu ngày thử áp dụng:
1) Chạy Disk Cleanup cho ổ C, nhớ vào mục Clean up system files
2) Vào các thư mục:
C:\Windows\Temp
C:\Users\<username>\AppData\Local\Temp
xoá thẳng tay.
3) Dùng phần mềm DriverStore Explorer (google link down) để check và xoá các phiên bản Driver cũ mà win vẫn lưu trong thư mục DriverStore. Cái này bác nào dùng card màn hình nVidia thì chắc chắn win vẫn còn lưu một đống driver cũ.
4) Dùng phần mềm PatchCleaner để xoá các file cài patch cũ mà win vẫn lưu lại (có thể move sang ổ đĩa khác để nếu trục trặc thì copy lại)
Ngoài ra thì thỉnh thoảng dùng phần mềm TreeSize Free để quét xem nơi nào chiếm dung lượng lớn từ đó tìm cách xử lý.
hoanlegend
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác nào có cái Driver của con Samsung 850 Evo không ?
Máy em dùng cái Driver mặc định của Microsoft !
Dùng cái Magician cũ thì ok. Nâng lên cái Magician mới nó báo Driver cũ, cập nhật Driver mới mà tìm không biết ở đâu có 😔
vu_vantien
TÍCH CỰC
4 năm
Còn thiếu Ccleaner 😁
@vu_vantien Không tin lắm vào thằng này, vì không khác Disk Cleanup mấy :D
MS đúng là chẳng bao giờ hiểu nd muốn gì! Storage sense nên mặc định là on mới phải! Chăc chắn số nd bật tính nặng này nhiều hơn khong dùng!
@yushikara
Không bật để ai cần thì tự bật. Bật sẵn lỡ có ông nào cất file trong thùng rác xong kiện cho tung đít vì tự tiện đi xoá của nó có phải nhọc đầu không
@nnkjsc Sau 30 ngày mới xoá! Giống như ios ấy! Nói chung hđh mà thông minh thì nd đỡ phải lăng tăng gì hết
tiện đây cho em hỏi chút: em có bé acer V7 581P, có 24G SSD giờ cài đặt thế nào giúp máy chạy nhanh hơn ạ?
bighug
TÍCH CỰC
4 năm
Cách 1 chỉ dùng cho Win 10 creator thôi thì phải, máy mình win 10 ko thấy có mục storage sense
bopbopbialop
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em gợi ý thêm 1 cách nữa, Các bác dùng thêm phần mềm TuneUp Pro của AVG nữa!!

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019