Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Windows] Chia sẻ cách cài phần mềm tự động bằng NiNite

AbihT
26/12/2017 12:56Phản hồi: 79
[Windows] Chia sẻ cách cài phần mềm tự động bằng NiNite
Chào các bạn, đôi khi trong chúng ta từ người dùng phổ thông cho đến các bạn system admin đều phải thực hiện các thao tác cài một số phần mềm thông dụng sau khi cài mới lại Windows ví dụ như:
  • Chrome
  • Foxit Reader
  • Team Viewer
  • ...
Việc này lặp đi lặp lại nhiều lần và khiến chúng ta mất thời gian đi tìm, tải về và cài đặt.

Hôm nay mình xin giới thiệu với các bạn một công cụ hỗ trợ cho chúng ta trong việc cài những phần mềm thông dụng sau khi cài máy tính, đó chính là NiNite

Đây là một tool nhỏ, hỗ trợ chúng ta tải về và cài đặt các phần mềm thông dụng của máy tính Windows, danh sách cụ thể như sau (Lưu ý tất cả phần mềm đều được xét vào dạng freeware)

Hiện NiNite có 2 phiên bản: Free & Pro. Mình sẽ có 1 bài viết về phiên bản Pro này sau.

Để sử dụng tool này, các bạn vào trang chủ của NiNite tại đây, sau đó chọn các phần mềm bạn muốn cài một cách tự động. Các phần mềm này được sắp xếp một cách khoa học, theo từng category hẳn hoi.
Ở đây mình sẽ chọn thử bao gồm: Chrome, Skype, iTunes, Java 8, K-Lite Codec và Paint.NET.
Sau đó kéo xuống và chọn Get your Ninite

Khi đó hệ thống sẽ tải về 1 tập tin có định dạng như sau "app_names.exe". Mình cũng đã có dùng Esset của công ty để quét xem có bị đính kèm Virus hay không.

Sau đó, việc của bạn chỉ là click vào file vừa tải về và để NiNite lo mọi thứ từ việc tải về, cài đặt và thậm chí là đặt icon ra Desktop cho bạn.

Tới đây thì một số bạn sẽ đặt câu hỏi là : "vậy thì NiNite sẽ làm gì và connect tới đâu trong quá trình chạy, nó có chạy một kết nối nào đó ngầm trên máy của chúng ta không???" .

Vì thế, trong quá trình làm việc của NiNite, mình có monitor và phân tích hành vi của nó. Mời các bạn xem tiếp dưới đây:

Quảng cáo

Như các bạn đã thấy, khi NiNite tải và cài đặt các app, nó sẽ lấy link từ chính trang chủ của các ứng dụng đó, ví dụ như bing.com, ocracle.com, getpaint.net... nên mình thấy không có các kết nối nào lạ tới một server ngoài.

Việc sử dụng phần mềm này sẽ giúp tối ưu hóa thời gian cài các phần mềm cũng như chuẩn hóa một số loại phần mềm hay thường dùng, tránh việc quên hay sót trong việc cài đặt.

Cám ơn các bạn đã đọc.​
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mumber one
@itchonthanh Post lại có sao đâu! Cho những người chưa biết
@itchonthanh Mình cug v, thời đó hay vọc máy tính cài đi cài lại suốt nên lúc nào cug ninite, h thì máy chỉ cần vài ba app cơ bản là đủ xài r
@adagioleonard Là về nhất đó bạn
@itchonthanh Bh mod mới biết, biết cái vui, hứng chí đăng ngay
CoCaHaHa123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mai mốt có app nào vừa cài, vừa login cho pc/android càng tốt
Có những app ko quan trọng, lộ user pass cũng chả sao. Nhưng login từng cái đúng là ác mộng
dungluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu bạn chủ thớt có thể tìm hiểu thì tìm hiểu giùm mình cái Patch my PC, cái này nó còn hay hơn nitnite:

- Có nhiều software theo từng tab hơn ninite
- Hỗ trợ update lên version mới hơn, còn ninite khá hạn chế như có lần mình update gom lên mới hơn thì ninite ko làm được.
- Down 1 lần duy nhất là có đủ các bộ để chọn khi offline, ninite giới hạn theo từng soft đã chọn rồi down xuống và setup, muốn chọn thêm thì phải lên ninite down 1 list khác rồi lại down xuống và setup.

Thanks.

https://patchmypc.net/

plamduy
TÍCH CỰC
6 năm
@dungluu Cái này add được phần mềm offline để cài ko bạn?
dungluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@allstreet mình chưa test bảo mật gì đó nên mới nói ai biết thì check.
dungluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@plamduy Có đó bạn. Chú ý cái dòng don't delete...... và có tùy chọn lưu file download ở đâu nữa.

Có thêm công cụ unistall software nữa.

upload_2018-5-6_10-31-39.png upload_2018-5-6_10-31-39.png
nhutran0
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dungluu Cám ơn bác nhé 😃
Cần lắm cái cho Android...
Trung bình mỗi ngày đổi một cái máy, cứ phải cài mấy cái cài hoài luôn 😁
kothich
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dungluu Tùy bạn thôi, tại mỗi bản ROM thường thì sẽ rất khác nhau trừ AOSP, ví dụ app tin nhắn mỗi bản ROM thì sẽ là khác nhau, bạn nên cài Android message thì nó sẽ dễ backup hơn, khó backup nhất là pass wifi, còn như app bạn đã installed thì nó nhanh lắm thường thì chỉ cần bạn cài thành công thì nó đã backup xong rồi. Còn trên iOS thì nó sẽ ổn định hơn rồi, mình chả thấy ai mỗi tuần hay mỗi ngày lại đi cài lại máy cả, không như Android tại nó còn có ROM để up chứ iOS cài đi cài lại thì vẫn cứ là cái giáo diện cũ
@cuhiep Android có AppBrain nhé Mod
@cuhiep Để hôm nào em tìm cái máy android vọc thử, xung quanh nhà toàn trồng táo 😆)))
THN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Cụ nào android mà xài MS Launcher thì nó cho backup cả app tại thời điểm sử dụng luôn, rất tiện 😃
vinhokss
TÍCH CỰC
6 năm
Cũng hay, đanh cần bộ cài tự động vì phải cài win cho khách nhiều
Joe Ha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vinhthanh1086 Dùng kiểu Win làm sẵn này có một số driver ko tương thích thì mệt lắm. Cài Win thường xuyên như mình thì thấy cài bản này còn ko ngon bằng WIn gốc
@Joe Ha Cài file ISO Windows tích hợp sẵn được cái tiện. Driver thì sau khi cài xong có thể update lại cũng được.
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mai mốt Chorme nó bị lộ dữ liệu thì do cái app này hay do Chrome
kothich
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vũ_tú_inh Thế bác nhờ 1 ông đi mua rau, mua về rau có sâu thì do ông bán rau hay ông đi mua hộ?
@vũ_tú_inh Mình có test sơ sơ qua các kết nối của nó trong lúc làm việc á. Cũng k tới nỗi đâu :p
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kothich Bác hỏi khôn vậy, tùy xem ô đi mua rau hộ kia có muốn hại bác hay k tgioi, ng ta bỏ sâu của ng ta vào thì ai mà biết
Dahaka321
TÍCH CỰC
6 năm
nói chung là tải về rồi cài,chờ đợi. Mình thì tải sẵn các thứ cần dùng rồi cài đặt, để nó tự update
M43-nhl
TÍCH CỰC
6 năm
Ko hiểu sao lại phiền phức thế. Mỗi làn cài lại chờ download về. Nếu hay phải cài thế sao ko làm 1 cái usb rồi gom các app vào, cài offline.
dungluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@M43-nhl Cái hay là nó down cho bạn version mới nhất của 1 soft và clik chọn xong rồi quên vì nó install silent. USB của bạn chỉ là các version cũ nếu bạn lười updết.
@M43-nhl Muốn cài bản update mới nhất mà bác
M43-nhl
TÍCH CỰC
6 năm
@vicktorbui Uh, mình hiểu cài offline thì sẽ ko có bản update mới nhất. Theo ý mình thì cứ cài cho đủ app đã (chéc chắn nhanh hơn cài online), app ver cũ hơn nhưng chắc không đến nỗi ko chạy đk. Khi chạy app nào, nếu cần update thì update cũng ko muộn 😃
@M43-nhl CHắc nniều trường hợp khách hàng họ yêu cầu thế chẳng hạn. Mấy cái app kiểu này chắc trường hợp của mình ít dùng nên cũng thấy không cần thiết và có thể làm như bác nói. Nhưng nhiều khi đặc thù riêng mình không biết được hết đâu bác.
😆 cài win dạo cũng hay xài cái này
l0ngku
TÍCH CỰC
6 năm
Nini tế em của tinh tế,thank đa chia se
đúng cái em cần, mỗi lần cài máy cứ click mệt chết
cayowl
TÍCH CỰC
6 năm
Có bị cài cả phần mềm rác kèm theo phần mềm chính không bác mod? (lúc cài thủ công từng app phải bỏ tick đi ấy)
teamqili
TÍCH CỰC
6 năm
@cayowl hoàn toàn ko bị cài thêm bất cái phần mềm nào nhé, mình xài cái này lâu lắm rồi...
cayowl
TÍCH CỰC
6 năm
@maverick11_23 Mình cứ ví dụ như cài avast hay skype chẳng hạn, sẽ có mục phải bỏ tick lựa chọn đặt MSN/Bing làm công cụ tìm kiếm và homepage. Cũng không bị luôn phải không bạn?
teamqili
TÍCH CỰC
6 năm
@cayowl đúng, mình toàn cài skype bằng cái này, nó chỉ cài đúng cái phần mềm, còn lại nó loại trừ hết...
Mod che cái ip local 192.168.x.x ngộ nhỉ?
berry8100
TÍCH CỰC
6 năm
Cái này cần cho các bác ko rành thôi chứ nó down về tự cài nó cài thêm 1 đống soft rác quảng cáo đi kèm của chính các soft freeware mà nếu cài thủ công bỏ đi được, chưa kể một số soft phải ..... chứ bản free bị giới hạn thời gian hoặc công cụ
@berry8100 mình xài lâu rồi chưa thấy nó cài thêm soft nào quảng cáo như bạn nói, ngoài ra ở đây chỉ có freeware, các thứ như office, bạn phải tự tải về và .... chứ 😁
teamqili
TÍCH CỰC
6 năm
@berry8100 1. hoàn toàn ko có app rác đi kèm nhé, mình xài từ lâu lắm rồi...
2. đa số app của ninite là bản free, nên nó ko care chuyện bản quyền, ví dụ có OpenOffice, LibreOffice chứ làm gì có Microsoft Office!
Ruiz
CAO CẤP
6 năm
Xài thằng ninite này cũng 3 - 4 năm rồi, nhờ nó mà biết mấy cái phần mềm nghe nhạc của Nga ngố bá đạo
mrquan55
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này em hay dùng khi cài lại win vì ko bai giờ got win cả ! Trang này biết từ 2010 nhưng vì hạn chế phần mêm nên ko chia sẻ ! Chỉ cài nhưng phần mềm cơ bản và mức độ bảo mật còn nghi ngờ !
ufdb
CAO CẤP
6 năm
Mấy bác cài win dạo thích điều này 😁
Rất nhiều app kiểu Ninite:
- Chocolatey
- Patch My PC
- Ketarin
- Npackd
- Just Install
- OneGet

Bạn nào thích 'vọc' thì thử rồi review lại cho anh em nhé!
teamqili
TÍCH CỰC
6 năm
@Darklord.Py đúng thiệt, nhưng cái tiện của ninite là không phải cài app gì hết, nó tải về 1 file đó, chạy xong mình xoá cái file nó đi (hoặc bạn nào thích giữ lâu lâu chạy lại để nó tự động update cũng dc), file rất nhẹ luôn...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019