Windows cuối cùng cũng sẽ có thanh điều chỉnh âm lượng mới

Pnghuy
14/1/2022 14:18Phản hồi: 95
Windows cuối cùng cũng sẽ có thanh điều chỉnh âm lượng mới
Vậy là sau khoảng 10 năm, kể từ khi Windows 8 ra mắt thì cuối cùng, Microsoft cũng sẽ thay đổi giao diện của thanh điều chỉnh âm lượng trên hệ điều hành của mình, để phù hợp hơn với giao diện hiện tại của Windows 11. Một thứ mà tưởng chừng như rất đơn giản nhưng Microsoft phải mất nửa năm (kể từ khi ra mắt Windows 11) để thay đổi.

Không chỉ thanh điều chỉnh âm lượng mà cả thanh điều chỉnh độ sáng, các pop-up về chế độ máy bay, bật/tắt camera cũng sẽ được thay đổi. Thanh điều chỉnh âm lượng, độ sáng sẽ được làm theo ngôn ngữ mới của Windows 11, với các góc được bo tròn hơn, thanh trượt sẽ được làm nhỏ lại và màu sắc cũng sẽ chuyển sang trắng thay vì màu đen xì như trước đây. Ngôn ngữ thiết kế vuông thành sắc cạnh trên Windows 10 hay 8 trước kia đã không còn phù hợp nữa nên việc thay đổi này gần như là bắt buộc, tiếc là phải mất khá nhiều thời gian để Microsoft đưa ra sự thay đổi này, tuy nhiên có vẫn còn hơn không.

Cũng trong bản build Insider 22533, Microsoft cũng thay đổi giao diện gọi điện của ứng dụng Your Phone, cũng được cập nhật font chữ mới, UI, icon…Ngoài ra còn có sự bổ sung thêm một số theme cho bàn phím ảo. Hiện tại bản build này sẽ được cập nhật trước tiên cho người dùng ở kênh Dev, sau đó sẽ đến những người dùng ở kênh Beta và sau đó sẽ cập nhật cho toàn bộ người dùng phổ thông khác đang sử dụng Windows 11.

Theo The Verge.
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ít ra cũng thay đổi
trumhalam
ĐẠI BÀNG
2 năm
thanh taskbar max ngu nếu ai sử dựng multi tabs để làm việc 🤣
clbphanmem
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jaguar_warrior Xài Explorer Patcher đỡ đi bạn, nó là Open Source cũng khá an toàn. Nên Win 11 taskbar Win 10 đây
Cười vô mặt
pdkhanh22
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trumhalam Tôi cũng như bạn, hay dùng nhiều tab, xổ ra để tiện click cho nhanh. Windows 11 không có tùy chỉnh đó, nên giờ vẫn trung thành với windows 10.
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
@trumhalam MS chắc bỏ hết rùi, từ lúc ra mắt thì feedback về vấn đế taskbar rất nhiều, đến nay vẫn thấy chưa bổ sung lại
Buồn ghê...
TD Sbs
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trumhalam Mả cha thằng Apple
Cười vô mặt
pessi
TÍCH CỰC
2 năm
Ủa? Rồi sao ra được như thớt vậy?
Screenshot 2022-01-15 081041.jpg
@pessi nâng cấp lên Windows 11 Build 22533 cho nhánh Dev
@pessi Ngon nay bac
longhons
TÍCH CỰC
2 năm
@pessi Lên Store tìm cái Modern Flyout cài là có 😁
pessi
TÍCH CỰC
2 năm
@longhons Để thử phát, chờ update mà chưa có
HP_trader
TÍCH CỰC
2 năm
mình thấy bố cục trên thanh taskbar hết sức bất tiện, thua xa windows 10.
lúc trước muốn bấm nút start mình kéo chuột về góc dưới bên trái không cần nhìn, nay đem vô giữa muốn bấm phải nhìn mới bấm dc.
thêm cái nữa là mất luôn khung thời gian ở màn hình phụ nếu xài 2 màn hình.
file explorer mấy chục năm rồi mà đến nay vẫn chưa mở được nhiều tab.
những cái cần làm thì không làm, toàn làm ba cái tào lao.
@HP_trader B kia bảo là bật start rồi gõ tìm kiếm app nó sẽ hiện ra chứ có phải là gõ lệnh command line trên terminal đâu.
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
2 năm
@chuate92 "phổ thông", đọc kĩ đi bạn, người dùng lười lắm kk
@Phuc_Ars Ai mới là người cần đọc kỹ vậy, chữ phổ thông ở chỗ nào vậy???
sonph307
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HP_trader sắp tới có hiện thị giờ ở màn phụ rồi bạn, chờ đi
vẫn lag vl dù cấu hình mạnh
Im lặng đi
Anpen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nefertem xin cấu hình mạnh, máy mình cùi i5 gen 4 - ram8gb, ssd ss chạy bt ko lag
Nghe nói nó bóp hiệu năng game nên mình vẫn Win 10 thôi
Phan Ryan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@fancy90 Đang xài và xác nhận là có bóp hiệu năng nhé bác. Nghe báo đăng là dở rồi tự cài tự chơi tự cảm nhận đi bác.
@fancy90 Cơ bản là máy đang ổn cũng chả ham lắm, lại cộng thêm cái tin như vậy.
Vu Duc Thien
ĐẠI BÀNG
2 năm
công nhận win 11 nó chán thiệt
@Vu Duc Thien Mấy nqy làm việc thấy bực mình với nó thật. Win 11 như cứt
hunggh
CAO CẤP
2 năm
Lên Win 11 từ bản Dev, ngồi vêu mồm hóng chạy Android chính thức mà ko thấy đâu 😔
fancy90
CAO CẤP
2 năm
@hunggh cài thủ công được rùi bác nhưng nó ngốn tài nguyên hơn mấy app ngoài
@Lửa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hunggh Được rồi mà bác
hunggh
CAO CẤP
2 năm
@aleix Bản chính thức từ microsoft vẫn chưa thấy đâu bác ạ
Ngoài thay đổi giao diện theo hướng hiện đại hơn chút còn đâu ko thấy gì hấp dẫn để lên cả, mà quan trọng là máy mình đang chíp đời 7 + ko có TPM 🤣
@HaiChin haha máy mình cũng chip đời 7, windows update báo lên, mà vào web anh Mai báo méo cho lên.
anh ý vui tính ghê.
Cười ra nước mắt
Anpen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HaiChin đời 3-4 vẫn đang lên và dùng như bt
@Anpen lên sao hay vậy bạn?
mà thôi mình cũng ko thích win11.
Cười ra nước mắt
Win 11 lag bỏ cụ dù lap mih 32GB ram4 và ssd nvme.
Anpen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@NgụyNôConHoang lap cùi nhỉ, máy mình để bàn i5 gen 4 cổ lỗ - ram8gb- ssd sata3 cùi mà dùng bt ko lag gì lắm, dùng từ thử nghiệm đến bây giờ luôn
@Anpen Haha... Cùi ạ... Em I5 gen 8 32g ram4 hẳn cùi.
Anpen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@NgụyNôConHoang máy thế kia mà lag ko bằng máy cổ là cùi rùi còn rì keke 😁
@Anpen Vâng... Hẳn là thế. Hahaha
Cái gì mới chả bất tiện, nó làm cho nhiều người mà.
Cá nhân thấy 11 mượt hơn 10 rất nhiều! Trước xài 7 lên 10 thấy xấu với chậm nên vẫn chung thành với 7! đến vừa rồi itunes bắt buộc phải lên thì vừa lúc ra 11 là lên luôn thấy ok mặc dù cấu hình máy đã 12 năm rồi 😁
@An Thảo Store Cấu hình máy đã 12 năm thì chắc xài chip 775 à ?
@Methanol main H55 cpu x3440 ram 8G bạn, Lắp từ hồi 2010 đến giờ vẫn dùng ngon 😁
hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
windows 11 chán quá, mua mac dùng rồi
Thay đổi Són són mệt ghê
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
2 năm
đợi update cái combine là ok
Mai-cồ-sốp: hãng lười design lại sản phẩm của mình nhất, mà design xong cũng như không design.
Mắc ói quá
trả lại kéo thả cho tui
Im lặng đi
Nhìn smooth quá !
tiachop22
TÍCH CỰC
2 năm
Win 11 mỗi lần cập nhật thì có 1 ít thay đổi, nhưng đợi mãi ko thấy 2 chức năng mà mình đành chịu chết phải quay về win 10 sau bao ngày chờ đợi: không hiện thumbnail hình ảnh trong thư mục và taskbar không full với không cho kéo thả tệp tin vào ứng dụng đang chạy qua taskbar, dùng phím tắt mất nhiều thời gian để chuyển hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019