Tet22

Tet22

[Windows] EVKey - Bộ gõ Tiếng Việt giúp khắc phục lỗi dấu của gợi ý trên Trình duyệt, Excel v.v...
nofom
4 nămBình luận: 39

Chắc hẳn bạn đã từng cảm thấy khó chịu với lỗi dấu của Gợi ý khi nhập nội dụng trên Trình duyệt (thường là địa chỉ truy cập), Excel hoặc một số phần mềm thường dùng khác. Tuy nhiên, với bộ gõ EVKey bạn hoàn toàn có thể khắc phục hoàn toàn nhược điểm này, thậm chí còn được tích hợp thêm nhiều chức năng khác như khởi động với quyền Admin hay loại trừ ứng dụng không cần dùng Tiếng Việt.

Giới thiệu về EVKey

EVKey là bộ gõ Tiếng Việt được xây dựng dựa trên mã nguồn mở của Unikey do lập trình viên Lâm Quang Minh phát triển, sở hữu giao diện tối giản và tích hợp thêm một số chức năng hữu ích khác, đặc biệt là khắc phục hoàn toàn lỗi dấu của gợi ý, loại trừ ứng dụng không cần nhập Tiếng Việt, mở với quyền Admin v.v...

Quảng cáo

Giao diện đơn giản nhưng dễ sử dụng, giúp sửa lỗi dấu của Gợi ý (Browsers, Excel v.v...)

Tạo danh sách từ viết tắt, khởi động cùng Windows với quyền Admin

Loại trừ ứng dụng không sử dụng bộ gõ Tiếng Việt

Chức năng chính của EVKey
  • Đặt dấu tự do
  • Đặt dấu oà, uý thay vì òa, úy
  • Tự động kiểm tra chính tả
  • Tự động khôi phục phím với từ sai
  • Sửa lỗi dấu Gợi ý (cho trình duyệt, excel v.v... Ví dụ: đông này thay vì ddông này...)
  • Cho phép gõ tắt (Bảng gõ tắt...)
  • Sử dụng Clipboard để gửi phím
  • Khởi động cùng Windows
  • Hiện hộp thoại khi khởi động
  • Vietnamese interface
  • Chạy với quyền Admin
  • Loại trừ các ứng dụng không sử dụng bộ gõ Tiếng Việt
  • Hỗ trợ gõ trên các Metro Apps của Windows 8.1 và Windows 10 (Skype, Mail, Facebook, Messenger, Edge v.v...)
Các chức năng trên thì đa số Unikey đều có. Tính năng mà mình cảm thấy đặc biệt nhất tại phần mềm này được nêu ở phần bên dưới.

Tải về phần mềm:

http://megaurl.in/WOuv

Quảng cáo

Bonus: Sửa lỗi dấu gợi ý từ trình duyệt
Đã bao giờ bạn gõ một cụm từ có dấu trên địa chỉ trình duyệt và nó hiện ra... một cụm từ khác. Lỗi này theo mình thì rất khó miêu tả nhưng chúng ta có thể xem ví dụ sau

Khi bạn gõ "oo" thành "oô", "aa" thành "aâ" và các trường hợp tương tự

Sau khi bạn tải về và cài đặt EvKey thì mặc định phần mềm này sẽ tự động "chữa" lỗi này cho bạn

Hoặc không, bạn cần làm theo hướng dẫn sau và không bao giờ gặp phải lỗi giống như ở unikey

Bước 1: Mở phần mềm EvKey
Bạn biết làm thế nào rồi chứ?
Cách 1: Gõ EvKey vào ô tìm kiếm và nhấn Enter

Quảng cáo

Cách 2: Nhấp chuột phải vào biểu tượng chữ V góc phải màn hình, chọn cài đặt)

Bước 2: Tick vào ô trống bên trái dòng chữ "sửa lỗi dấu của Gợi ý (Browers, Excel,...)"

39 bình luận
Tags:evkey
phần mềm này khá tốt đấy các bác ạ. Em dùng thay thế hẳn các bộ gõ khác. Mọi người quan tâm có thể tìm hiểu thêm ở đây
Penn
TÍCH CỰC
4 năm
@lamquangminh Cảm ơn bác. Bộ gõ rất ổn định và tốt. Gõ được trên app Messenger và FB là 2 app mà cả Unikey lẫn GoTiengViet đều fail
Có 1 phản hồi nhỏ cho bác thôi: ở bên UniKey/GoTiengViet thì có thể set Ctrl + Space làm phím tắt để đổi bộ gõ, nhưng bên bác thì không làm được, bác update thêm thì hay quá
@Penn Đôỉ bộ gõ là sao bạn ???
Penn
TÍCH CỰC
4 năm
@lamquangminh Ý mình là đổi ngôn ngữ Anh/Việt. Bên mac thì default là Ctrl + Space nên qua win mình muốn set lại như vậy cho khỏi phải nhớ nhiều khi switch qua lại
@Penn Àh, hiểu rồi
Nút Space nó trùng với Nút khác mất rồi bạn ơi 😔
Lần trước có nhiều người kêu mình sử dụng Ctrl + Space để cách ra mà không phục hồi thành tiếng Anh nếu lỗi, ví dụ gõ chứ đăk lăk, phải sử dụng Ctrl + Space thì chứ đăk nó không thành ddawk
Thanks
Mãi mới chịu cập nhật
@goldenpig2010 là sao bạn ơi ?
Kim je ki
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cài bật lên bị Smartscreen cảnh báo, ngộ nhỉ ?
@Kim je ki Cái này là do Windows thôi hà,
Nhớ tải bản mới nhất
keniji
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bộ gõ ngon mình đổi thành Windows + space để chuyển đổi A-V 😁
Phần mềm này gõ chữ "Thuỵ Khuê" chẳng hạn sẽ bị lỗi. Dấu nặng phải đặt ở vị trí chữ "U" mới đúng thay vì đặt ở vị trí chữ "Y". Đúng ra phải là "Thụy Khuê"
@hakabana Không phải lỗi đâu bạn
Đây là cách bỏ dấu kiểu mới và kiểu cũ của Tiêng Việt thôi
Nếu bạn thích bỏ dấu kiểu cũ thì bỏ chọn "Đặt dấu oà, uý"
Thông tin về bỏ dấu kiểu cũ và kiểu mới
https://vi.wikipedia.org/wiki/Quy_tắc_đặt_dấu_thanh_trong_chữ_quốc_ngữ
trang này là giả mạo à mấy bác
Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhtuanngoc Fake nhé, vào facebook hỏi thẳng tác giả là biết ngay
Freenday
TÍCH CỰC
2 năm
@anhtuanngoc tí bị nhầm luôn, sợ thiệc
Seneken
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đã có bản dành cho macOS rồi kìa ae
Mong tác giả bổ sung thêm tính năng gõ nhanh phụ âm đầu và phụ âm cuối giống Laban Key trên thiết bị di động thì bộ gõ này sẽ cực kì tuyệt vời.
chức năng chuyển mã từ TCVN3 sang Unicode của bộ gõ khá kém, thua rất nhiều so với Unikey. Mình đã chuyển đổi thử một file văn bản từ font Vntime sag Times New Roman và kết quả là tính năng này không hề hoạt động. Thậm chí ở cuối văn bản còn hiện ra một đống những kí tự như sau:

????tоﱗ?І־??????濭?e?s? ?N?e?w? ?R?o?m?a?n???????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????A??쿬?e?d?o??????????????????????????????????????????????????????[email protected]??쿬?e?d?o? ?H?e?a?v?y????????????

Mong tác giả có thể khắc phục sớm. Mình cảm ơn!
tính năng sửa trong bảng gõ tắt của bộ gõ EVkey không hoạt động. Khi mình kích chuột vào "bh" đã được set viết tắt từ trước để sửa lại thì nút Sửa bị làm mờ, không dùng được. Tuy nhiên, khi mình xoá chữ "h" thì nút Sửa bị thay bằng nút Thêm. Chi tiết như trong ảnh, mong tác giả chỉnh sửa thêm. Mình cảm ơn!
@vuanhtu2811 Hi bạn,
Cái này không phải lỗi
Bạn phải sửa gì đó nó thay đổi thì nó mới gọi là "sửa" chứ,
Mới kích vào có thay đổi gì đâu mà sửa
Còn xoá chữ h thì còn chữ b, như vậy chữ b không có trong bảng định nghĩa thì hiện nút Thêm là đúng rồi,
@lamquangminh Chắc cái này là vênh nhau giữa thói quen sử dụng của mình và thiết kế của tác giả. Theo trải nghiệm của mình thì nút Sửa chỉ áp dụng với những thay đổi trong ô Cho, không áp dụng cho ô Thay thế.

Tuy nhiên, thói quen của mình thì hơi khác một chút. Ví dụ hiện tại mình thiết lập "bh" thành "bây giờ" nhưng có thể sau này mình sẽ đổi thành "bg" thay cho "bây giờ" chẳng hạn. Ở ví dụ này thì "bây giờ" ở ô Cho vẫn được giữ nguyên, chỉ thay đổi "bh" thành "bg" và nút Sửa không hoạt động. Mỗi lần thay đổi như vậy mình phải thêm mới sau đó tìm và xóa từ viết tắt cũ. Tóm lại, ý mình là mình muốn sử dụng nút Sửa cho cả 2 ô Thay thế và Cho.

Đây chỉ là thói quen sử dụng bộ gõ của mình và mình nghĩ nó khá hợp lý cũng như dễ hiểu hơn cho người dùng. Cảm ơn bạn đã lắng nghe!
mình đã down bản portable mới nhất 4.3.7 (21/8/2020) và thử chuyển đổi một văn bản từ TCVN3 sang Unicode (font VnTime -> Times New Roman) nhưng không hề hoạt động. Chi tiết như trong clip mình comment trên page Facebook ở post ngày 10/08. Mình mong tác giả sửa chữa lỗi này sớm. Mình cảm ơn!
@vuanhtu2811 Để mình sắp xếp thời gian sửa lại bạn ạ
Thanks
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@lamquangminh Mình cũng bị chuyển văn bản có dấu (gõ bằng labankey trên androi) sang không dấu thì các ký tự tiếng Việt toàn bị dấu "?"
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
một năm
Nó bị lỗi gõ tiếng việt trong word. Đang gõ đúng từ, nhất dấu cách cái là nó bỏ hết dấu tiếng việt đi thành từ không dấu. Khởi động lại EVkey là hết. Cứ thỉnh thoảng là lại dính lỗi này.
@OKAYBN Cái này không phải lỗi của EVKey mà là tính năng check chính tả cả Windows và Word
Lên google tìm cách tắt đi là hết ạ
Thanks
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@lamquangminh Mình khởi động lại EVkey là lại hết ý bạn. Thỉnh thoảng mới bị lỗ vậy.
@OKAYBN Mình sure với bạn là EVKey không có thể tự động xoá dấu dược,
EVKey không có chức năng đó
Mình biết rỏ lí do nhưng giải thích dài dòng lắm
Nhưng nếu bạn bị lại thì bạn có thể lên Google tìm cách tắt chức năng check lỗi chính tả của Windows và Word đi là hết
Mình cài vô máy thì máy nó báo là không mở được đòi quăng vô thùng rác là sao nhỉ?
Mình dùng soạn thảo nhiều nên phát hiện cái EVkeys này cũng nhiều cái bất tiện ghê lắm (chắc do quen dùng unikeys rồi)
1. khi dùng mấy kí tự đặc biệt như số, dấu ngoặc... Là phải chuyển qua ENG, nhưng qua ENG mà soạn tiếng Việt trên word lại không dấu.
2.Bạn nào mà muốn dùng chức năng viết tay, vẽ nét khi viết chữ Hán, Nhật, Hàn là toi rồi, ko viết được (Hoặc tui chưa mò ra).
3. EV buộc bạn phải đánh đúng nha, nó không tự động sửa như unikey. Ví dụ, bạn đánh chữ "nếu" chữ ê đánh hai lần ee là được, nhưng phải đánh theo thứ tự n -> ee -> u. Nếu bạn gõ nhanh quá mà đánh hết chữ rồi mới đánh thêm chữ e cuối là sẽ không được. Cái này bên Unikey nó tự động sửa cho mình, nhưng EV thì không được. Bạn phải đánh đúng và chuẩn theo thứ tự luôn, không ăn gian để nó tự sửa được.
Tóm lại là mình tóm đc 3 phát này, đại khái thấy phiền nhất là nó hay lỗi số xong lại phải dừng để chuyển phím.
@taolaaivadayladau 1. Cái ENG/VI này là do bạn gọi cái keyboard layout lên, ... cái này không phải lỗi của EVKey mà là một tính năng của Unikey, Unikey sẽ tự gọi cái này lên mỗi khi Unikey chạy, nhưng khi tắt Unikey thì cái này không đóng, nên khi sử dụng EVKey sẽ bị dính, nếu bạn không sử dụng Unikey nữa thì nên remove hoàn toàn cái Keyboard layout này luôn đi

2. Muốn sử dụng chữ Nhật, Hán , mà vẫn có EVKey thì trong EVkey bật chức năng "Tắt TV khi keyboard layout khác US"

3. Cái này là do bạn không sử dụng chức năng "Đặt dấu tự do", đặt dấu tự do là đứng chổ nào vị trí của từ đều đặt dấu được
Bạn check giúp mình lỗi EV xài trên phần mêm 3dsmax nhé,mình thấy ko áp dụng được

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019