Windows Lite sẽ bỏ giao diện ô vuông Live Tile, Windows thường cũng nên áp dụng?

Duy Luân
27/1/2019 21:49Phản hồi: 110
Windows Lite sẽ bỏ giao diện ô vuông Live Tile, Windows thường cũng nên áp dụng?
Windows Lite là dự án Windows nhẹ để cạnh tranh với Chrome OS, và các nguồn tin cho hay Start Menu của hệ điều hành này sẽ không còn sử dụng các ô vuông Live Tile nữa. Tính ra thì việc Microsoft bỏ Live Tile cũng là hợp lý vì hiện tại có rất ít app tận dụng được tính năng này, ngoài ra nó cũng khiến giao diện của Start Menu trở nên lạc lõng so với phần còn lại của Windows 10. Live Tile ban đầu được thiết kế cho màn hình cảm ứng, tuy nhiên khi máy tính lai ra đời thì người ta vẫn có chuột và bàn phím nên Live Tile cũng không phát huy hết công dụng của mình.

Windows Lite chỉ chạy được các app download từ Microsoft Store mà thôi, đây sẽ là rào cản rất lớn của hệ điều hành vì đa số app quan trọng không có trên Store. Nếu dùng Windows Lite cho những model máy nhỏ, giá thấp hoặc tablet thì có thể được, chứ còn dùng như PC thì e là Microsoft sẽ gặp nhiều khó khăn trong việc thuyết phục người dùng mua máy.

Bạn có còn dùng Live Tile không?

Nguồn: MS Power User
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hugnvn87
TÍCH CỰC
5 năm
Phải công nhận dù đã cải tiến nhiều nhưng Live Title vô dụng trên Windows và làm tổng thể start mất đi tính hài hoà
Congcu
CAO CẤP
5 năm
@hugnvn87 Đúng là vô dụng thật bác. Manu còn ko có chức năng xếp tự động, nhấc nhấc thả thả khó chịu vl. Cài xong ko biết nó đi đâu luôn 😔
ilove1520
TÍCH CỰC
5 năm
Sao ko học hỏi giao diện mac os nhỉ, mấy cái ô vuông nhìn xấu vl. Thà cứ như win 7 cho rôi
bitback
TÍCH CỰC
5 năm
mình vẫn thích live title, tuỳ biến sắp xếp tốt giúp cho cái taskbar đỡ chật chội
hugnvn87
TÍCH CỰC
5 năm
@bitback Live title nó liên quan gì đến taskbar?
@bitback thật ra thì cái Live Tile này không liên quang gì tới thanh taskbar hết
zleo90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bitback ý bạn ấy là ko cần phải pin program lên taskbar nữa
@zleo90 start menu của win 7 vẫn pin được app lên bình thường mà còn gọn hơn 96 lần
bitback
TÍCH CỰC
5 năm
@trongvongbankinh khổ ghê 😆 mình đâu có nói win7 không làm được. đơn giản là mình "Thích" nó to nó màu mè thôi mà.
Xài Office đc sẽ cài ngay
Vẫn dùng. Cái live tile nó nhắc cho mình các thông tin cần thiết như thời tiết, email, lịch. Nó cũng giống widget trên màn hình chính của Android mà
ndtrung
TÍCH CỰC
5 năm
Không dùng và thấy không cần thiết. Toàn tắt đi cho khỏi tốn tài nguyên.
chả bao giờ dùng, mong M$ lấy lại cái startmenu y tương tự Win7 về dùm.
ok_never
TÍCH CỰC
5 năm
Ko dùng và thấy thừa, mình cài máy xong toàn gỡ hết Live Tile đi ><
Ủa mà tính ra MS ra hơi bị nhiều dự án kiểu này r nhỉ @@ Mình thấy chạy đc mỗi cái app trên store thì khó mà sống nỗi. Thậm chí Mac App Store còn nghèo nàn nữa, đa số phải cài từ ngoài vào.
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thích live title vì khi bấm chuột phải vào các app ra list gợi ý những dự án đã làm trước đó, click vào cho nhanh đỡ phải vào ổ tìm
Chưa dùng cái Win Lite này bao giờ.
Rovitech
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nên có tuỳ chọn cho start Menu và các ô live, ai thích gì thì xài nấy, mình thì ko cần đén các ô live
Vẫn xài win 7 vì ghét giao diện ô vuông của win 10
@ptvd1994 mình lại thấy dùng win 7 như đang dùng Symbian, còn dùng win 10 như dùng Android, ios vậy 😁
@RF Hiến Nguyễn Nhu cầu mình thấp nên win 7 khá đủ dùng rồi
@ptvd1994 tất nhiên rồi bác, tùy nhu cầu người dùng, còn nhiều người còn đang dùng win xp kìa, nhưng đôi khi thay đổi 1 chút sẽ có những trải nghiệm tốt hơn
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
5 năm
@RF Hiến Nguyễn mình cũng dùng win7, đúng kiểu ổn định. Giống kiểu dùng BlackBerry với mấy e Android
@RF Hiến Nguyễn Em dùng win 8.1 1 năm, win 10 1 năm, và lại hạ win 7 dùng đến giờ
Bỏ chức năng live title thôi chứ đừng bỏ ô vuông.
longluffy
ĐẠI BÀNG
5 năm
có setting weather với calendar và 1 số news feed nhưng đúng là chưa bao giờ nhìn đến nó thật =)))
Windows 10 S rồi đến S mode rồi giờ là Windows Lite, nó khác nhau cái gì vậy, anh Microsoft đẻ lắm bản rút gọn Windows 10 vậy @@
Mấy cái ô ô xấu vãi.. start cũ đơn giản gọn nhẹ thoáng, ko rối mắt, ngon hơn nhiều
mấy cái ô live title làm cho máy lag thêm, nhiều khi bấm vào start 1 vài s sau nó mới hiện.
lampadati
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chả bao giờ dùng mấy cái ô này, cứ pin to taskbar để mở bằng shortcut bàn phím kết hợp gõ từ khóa qua search là truy cập được mọi thứ :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019