Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Windows Phone 7: cảm ứng đa điểm, push notifications và hơn thế nữa

vuhai6
17/3/2010 2:33Phản hồi: 98
Windows Phone 7: cảm ứng đa điểm, push notifications và hơn thế nữa
Tại khuôn khổ hội thảo MIX10 vừa qua, Microsoft đã dành thời gian để trình diễn đến cho mọi người tất cả những chi tiết về hệ điều hành mới của mình, Windows Phone 7. Theo đó, các thiết bị chạy WP7 sẽ có cảm ứng đa điểm, đa nhiệm, push notifications và bắt buộc phải cài phần mềm thông qua Windows Phone Marketplace. Một điều đáng tiếc là hiện tại WP7 vẫn chưa có tính năng Copy và Paste.

Tổng hợp các chi tiết về Windows Phone 7 tại MIX10:

1 - Windows Phone Developer Tools CTP:

• Bộ công cụ phát triển phần mềm cho Windows Phone 7 được cung cấp miễn phí tại website developer.windowsphone.com, ngoài ra còn có các bài hướng dẫn khác. Tuy nhiên, viết được phần mềm là một chuyện, để cài nó lên thiết bị chạy Windows Phone 7 lại là chuyện khác. Muốn cài phần mềm bắt buộc phải thông qua Windows Phone Marketplace, và muốn phần mềm của mình xuất hiện trên Marketplace thì các Lập trình viên phải trả cho Microsoft khoản phí là 99$/năm.
  • Bộ SDK do Microsoft cung cấp gồm có: mã nguồn Silverlight, XNA Game Studio 4.0, Microsoft Visual Studio 2010 Express, Windows Phone 7 Series Emulator, và bộ thư viện Windows Phone 7 Series add-in (dùng kèm Visual Studio 2010 RC).
Với công cụ hỗ trợ mạnh mẽ, Game trên WP7 hứa hẹn nhiều hấp dẫn

2 - Multitouch, push notifications và Multi-tasking:
  • Phần cứng yêu cầu tối thiểu đối với những thiết bị chạy WP7 là phải có màn hình cảm ứng điện dung. Vì thế, cảm ứng đa điểm trên WP7 là điều chắc chắn. Các thao tác cơ bản mà bạn có thể thực hiện là: Tap, Double tap, Pan, Flick, Pinch and Stretch, Touch and hold.
  • Windows Phone 7 có đa nhiệm? câu trả lời là có, tuy nhiên không phải không phải là đa nhiệm hoàn toàn. Chỉ có một số tác vụ cần thiết mới được phép chạy nền (chạy ẩn) ví dụ như music, email. Các phần mềm của hãng thứ 3 không được phép chạy nền, và chính vì thế Push Notifications được sinh ra để bù đắp những thiếu sót này.
Cơ chế Push Notifications của WP7

3 - Windows Phone Marketplace và phần mềm, games:

• Một điểm đặc biệt chút ý ở WP7 đó là: không cho phép cài phần mềm trực tiếp mà phải thông qua Marketplace. Có lẽ Microsoft đang làm khó người dùng và cả những lập trình viên.
  • Tuy có nhiều hạn chế như vậy, nhưng một số phần mềm dành cho WP7 được trình diễn tại MIX10 thực sự gây được nhiều ấn tượng mạnh mẽ, đặc biệt là về đồ họa. Tất cả là nhờ đến công nghệ Silverlight đã được Microsoft mang đến cho WP7.
  • Chỉ có 2 độ phân giải màn hình được hỗ trợ đó là 800x480 WVGA và 480x320 HVGA.
  • Phần mềm của Windows Mobile 6.x sẽ không chạy được trên Windows Phone 7.
Games với đồ họa 3D mạnh mẽ

Nguồn: Tổng hợp​
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Microsoft làm quả Windows M 7 này khiến em mất cả hứng thú với nó, nhất là vụ cài soft, game, nếu như có một phiên bản khác của WM7 thì hay nhỉ...
tiny1990
TÍCH CỰC
14 năm
Bác này còn dư âm với window mobile 6.5 trở về trước!
Tập thích nghi với hoàn cảnh đi!
winxp2007
TÍCH CỰC
14 năm
Bác lo gì, thể nào chả có công cụ giả lập giống như Palm bây giờ ý!
không biết bác này có phải dân xài WM chính gốc, chuyên vọc phá soft không mà phán một câu xanh rờn như thế....
Chính xác là đa nhiệm hay đơn nhiệm nhỉ ?
zero131
TÍCH CỰC
14 năm
Ủa ko có multi task hồi nào vậy bác, đọc lại cho em cái😁
avenk
TÍCH CỰC
14 năm
Thế sau này hệ điều hành windows phone 7 cũng sẽ rất ư là bình thường vì toàn sao chép những gì iphone os đã làm.
* Windows Phone 7 có đa nhiệm? câu trả lời là có, tuy nhiên không phải không phải là đa nhiệm hoàn toàn. Chỉ có một số tác vụ cần thiết mới được phép chạy nền (chạy ẩn) ví dụ như music, email. Các phần mềm của hãng thứ 3 không được phép chạy nền, và chính vì thế Push Notifications được sinh ra để bù đắp những thiếu sót này.

Nếu chỉ có vậy thì iPhone OS làm được từ lâu rồi...
huynh0201
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ủng hộ quan điểm của bạn, ghét xài IP, chỉ được cái màn hình bự xác và đa điểm...mình vẫn thích xài nokia hơn....😁
Hôm nay trang tinhte nhiều tin hot, sáng giờ cứ vào ra diễn đàn
zozethaimat
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhìn WM7 đẹp chứ bạn, WM7 mà đáp ứng đc những yêu cầu thường ngày của em là em chấp nhận đc rùi, k cần quá hoàn hảo 😁
Ra nhanh Zune HD Phone nào....!
Wp7 chứ không phải WM7 đâu bạn.MS đổi ngay từ cách gọi rồi mà
cupa345
ĐẠI BÀNG
14 năm
Kiểu này lại như mấy hệ điều hành mới sau này rồi,mạnh về giải trí.không ít người nuối tiếc,buồn cho sự ra đi của WM rồi 😔
Thấy có dòng

nên phân vân chút
vukhaluf
ĐẠI BÀNG
14 năm
tuyệt vời,iu windows phone lắm
210214
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hình như trong 1 bài của pocketnow.com có nói là tuy các phần mềm của hãng thứ 3 sẽ không được chạy nền nhưng bù lại: khi người dùng thoát ra, windows sẽ lưu trạng thái hoạt động lúc thoát và khi vào lại soft đó thì nó sẽ trở về trạng thái như lúc thoát trước. Mình hiểu nôm na nó tuơng tự như hibernate trên PC ý. Đấy chỉ là 1 ý kiến thôi, còn thực tế hoạt động thế nào chắc chỉ có mấy nhân viên của bác Gates mới hiểu rõ😁

Em hiểu sai các bác cứ góp ý chứ đừng ném đá nhé;)
Bản quyền cảm ứng đa chạm?

WinMo hỗ trợ cảm ứng đa chạm, không biết có bị Apple kiện cáo không.

Nói thực mình đánh giá cao 1 số sản phẩm của Apple, nhưng rất thiếu thiện cảm với triết lý kinh doanh của Job. Mọi người (ở phương Tây) hay chê MS độc quyền, nhưng ngay từ đầu Bill đã xác định phải tách rời software và hadware thì cộng nghiệp máy tính mới phát triển được.

Dù sao vẫn hy vọng vào sự trở lại của gã khổng lồ MS.
khà khà, nghe y như iphone cách đây 4 năm nhỉ, ko có copy and paste, ko đa nhiệm, kiểu này thì cũng ko sáng lên cho lắm, hi vọng WP market phong phú ứng dụng may ra theo đc App
avenk
TÍCH CỰC
14 năm
Bây giờ microsoft lại bắt đầu chạy theo apple...push notification, cảm ứng đa điểm....lần này để xem anti-ifan có chửi windows phone 7 là không có đa nhiệm thì làm được gì không nhé.
ufdb
CAO CẤP
14 năm
cài soft thông qua windows phone market place chắc là để bắt buộc mọi người sử dụng phần mềm có bản quyền
trên cả tuyệt vời, cố lên WP7
Nghe chẳng khác gì iphone lúc mới ra cả, thậm chí còn không có copy & paste, thế này thì những lợi thế của winmo từ trước đến nay không còn nữa à?
Rất thích ảnh minh họa , mẫu này do Sony Ericsson sản xuất nữa thì tuyệt vời. Ngày đó tại hạ trở về với MS
Rất mong MS sẽ ra Zune Phone năm nay, như Nexus One của Google . Zune HD đã cảm ứng đa điểm rồi, Zune Phone cứ thế phát huy, tớ sẽ làm Fan của Zune. Thích mẫu vuông vắn, 3 cạnh viền mỏng, nam tính nhưng không thô ráp
promano
TÍCH CỰC
14 năm
Hôm qua lượn vào Nguyễn Kim thấy con Samsung có hđh WM7 mình cũng thử xí xớn tí thấy cũng hay mà...
Vì ko dùng WM nên ko bít hơn kém j so với phiên bản trước. 😃
gollum
ĐẠI BÀNG
14 năm
sorry, but, what? ... :eek:
Hình như bác nhầm lẫn win 7 và Wp7, thế giới còn chưa có nói gì Nguyễn Kim
ặc ặc, cả thế giới còn chưa có con WP7 nào, Nguyễn Kim mà có chắc người dùng xếp hàng từ Mỹ đến VN để mua quá. Ko biết bác này có biết gì về WP7 ko mà vô chém ác thế ko biết nữa
humaru
TÍCH CỰC
14 năm
làm sao có tiền để thử winmo7 bây giờ
Nếu để thử thì ko cần tiền đâu bạn ạ! Theo bác promano kia vào Nguyễn Kim kìa!
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
mình ghét nhất là kiểu cài ứng dụng qua market, lúc trước mình bán con IP cũng vì lí do này
cài kiểu chép vô thẻ nhớ như symbian là tiện nhất
thế thì bạn trả tiền phần mềm thế nào đây ? MS đã học theo App Store của Apple từ WM 6.5 rồi , lên WP 7 thì làm triệt để hơn nữa cũng không có gì là lạ cả , Nhưng bạn có thể thấy trong bản thân WP 7 đã có rất nhiều ứng dụng tích hợp sắn rồi , rất tiện lợi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019