Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Windows :(

CRYQH
17/4/2021 4:59Phản hồi: 32
Windows :(
Windows 😔
Thực sự quá chán nản với windows! Càng ngày càng tệ và rác.
Chả là mình đang cần dùng Adobe XD. Nên mới mò sang win 10, tìm bản LTSB 2016 cho nhẹ thì cái XD đòi 1703 trở lên cơ (Adobe XD là phần mềm trên windows ngu dốt nhất từng gặp). Thôi, bò lên 1809 LTSC 2019 cho nhẹ, thì dính lỗi tự sleep sau vài phút ko thể setting khác được :( Đi tìm bản Lite của Pro ver 1803, ôi nó quá nhanh và quá ngon (từ đây suy ra bản Pro gốc Mic làm quá rác, quá nặng, 1 tá thứ vô dụng. Tại sao Mic ko làm 1 bản win thật tốt, thật ổn đinh, bớt rác đi nhỉ?). Nhưng bản lite của pro này thằng Adobe XD ko cài được (dính lỗi 191). Search cách fix thì trên mạng hướng dẫn cần update all cho windows store, haiz. Bản lite đã gỡ bỏ windows store cho nhẹ rồi mà (méo hiểu tại sao Adobe XD cần update windows store mới cài đc, liên quan vãi, đm thằng XD). Cuối cùng phải quay về bản LTSC 2019 vậy (vẫn nặng và chậm hơn bản Lite của Pro). Thôi cầm chuột liên tục để nó đỡ tự sleep vậy (set never sleep trong power options ko có tác dụng - ngu học thật sự). Windows 10 Pro có vẻ ổn định nhưng nặng vkl, xóa app rác (kiểu app metro) thì start menu ko hoạt động và ko pin đc ứng dụng -> ngu học tiếp. Thằng XD mà chạy đc trên 8.1 or 7 là về ngay lập tức, haiz
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Window lỗi nhiều quá . Xài muốn ức chế luôn
nâng ram, ssd thôi bác. em dùng chỉ excel mà cũng lên ram 8gb.thằng 10 nó ngốn phần cứng
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@NatGeo Máy em SSD 850 Pro, 16GB Ram rồi. K2100M. Do win 10 nó ngu và thằng XD nó dị thôi bác
@CRYQH cấu hình này cài bản mới từ trang chủ ms đi, thấy bác toàn cài bản lite, ltsc tưởng cấu hình máy yếu
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@NatGeo bản mới nhất lắm rác, ko nhanh như kỳ vọng bác ạ. Dùng win lắm rác ghét lắm
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@NatGeo cấu hình này mạnh năm 2015 thôi, giờ nó trung bình bác ạ
chuangiao
TÍCH CỰC
3 năm
máy mạnh vậy thì cài bản full 20h2 mới nhất là chạy XD ngon lành, cài lite làm gì cho ức chế.
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@chuangiao Mạnh bt bác, cơ mà bản Pro lắm rác quá, nhìn ngứa mắt lắm và nó cũng ko nhanh như kỳ vọng khi dùng lite, win8.1
Cài bản không chính chủ xong đi kêu nó dính lỗi, kêu nó phiền phức.
Rảnh quá, chạy luôn bản full ngay từ đầu cho đỡ mệt.
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@TraiKimThanh bản full 1 đống rác, nó mà như w7 tôi cài ngay. app universe ai dùng, ổn định đâu.
@CRYQH Vậy bạn nhìn lại xem những lỗi bạn gặp là do đâu. Có gặp lỗi nếu cài bản chính chủ hãng phát hành không.
Mình không bênh hãng nhưng nếu cái bản không chính chủ xong kêu sản phẩm tệ là không đúng.
Mua cái xe cũ độ sửa linh tinh về chạy tệ xong kêu hãng làm xe đểu thì không hợp lý.
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@TraiKimThanh Em cài bản Pro full bản quyền đó bác. Gỡ các app universe ra gây lỗi startmenu nên e mới thấy chán. w81 e gỡ thoải mái ko sao cả.
Phần mềm kén thế xài phần mềm khác hoặc tìm bản hỗ trợ win 7, 8 đi.
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@Methanol thằng XD nó ko hỗ trợ 7 8 bác, nó đòi w10 1703 trở lên mà thấy nó ngu vl bác ạ
virus912
TÍCH CỰC
3 năm
Chơi win lậu mà kêu gì bạn
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@virus912 vấn đề tôi đưa ra liên quan gì tới lậu hay bản quyền? Máy tôi có win 10 Pro bản quyền đấy, nhưng bản pro nó quá rác, làm hiệu năng máy giảm nên tôi ngứa mắt ko muốn dùng
virus912
TÍCH CỰC
3 năm
@CRYQH Win lậu nên nó không ổn định chứ sao lại không liên quan
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@virus912 vấn đề tôi đưa ra ko phải ..... thì ko ổn định. ko ổn định là bản chất của win chứ bản Pro mà ..... khác gì bản quyền, hay bạn nói ..... sẽ ko ổn định? hài
Xài Win chùa, win lậu rồi đổ thừa tại win. Chả hiểu đầu óc tư duy kiểu gì. Đăng lên cho thiên hạ vô cười lên đầu.

Với lại Adobe XD nó là phần mềm UWP (Phần mềm tích hợp Windows, tức là nó cùng 1 loại với những ứng dụng được cài đặt từ Microsoft Store) cho nên nếu nó có yêu cầu gì về Microsoft Store để hoạt động trơn tru, ổn định thì chắc cũng dễ hiểu.

Huống chi, ba cái Win LTSB, LTSC là những cái win kiểu "rút gọn" , đương nhiên nó có lượt bỏ cái này cái kia, dẫn đến có bị lỗi là điều QUÁ BÌNH THƯỜNG.

Có chơi thì có chịu, đã chấp nhận xài HÀNG LẬU, HÀNG DỞM thì phải tự chấp nhận rủi ro. Lên đây than thở cho tự mang nhục.

"Tiên trách kỉ, hậu trách nhân" Xem lại bản thân trước đi rồi hả chửi ai đó ngu học. Kẻo lại tự chửi chính mình thì quê lắm.
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@Louis Lumos Nếu Mic làm 1 bản win 10 pro ngon như w7 thì thiên hạ mới đc nhờ đấy. Nhét 1 đống rác vào ko biết để làm gì thì chả ngu. XD làm ra như thế càng ngu. Tại sao Figma và Ai nó ko cần theo cái đống tích hợp windows. Làm phức tạp, làm rác cho ng dùng thì chả ngu.
@CRYQH 1. Nó là mấy cái cơ bản của nó, ưu tiên sản phẩm riêng của nó. Mày không xài thì gỡ cài đặt ra. Đâu có ai mượn mày xài. Huống chi cái mày xài là bản WIN LẬU. Có bỏ đồng nào ra để mua đâu mà ở đó chê và chửi. MẶT DÀY KHÔNG BIẾT NHỤC hả? 10 người thì hết 9 người cười lên đầu mày rồi kìa còn ở đó giẫy.

2. Nếu mày không thích UWP thì sao mày không xài Figma đi, xài phần mềm khác. Mắc mớ gì đâm đầu vô xài Adobe rồi lại giẫy. Và 1 lần nữa, cái mày xài cũng chỉ là... HÀNG LẬU.

3. Mày khôn hơn nó vậy sao mày không tự viết một chương trình, viết một hệ điều hành rồi tự mày xài đi. Vắt cái mặt dày không biết nhục xài đồ lậu đã đành rồi còn lên than thở cho thiên hạ ... lại cười vô mặt mày.

4. Không chỉ riêng Win10, mà ngay cả macOS, Linux, thậm chí cả Win7 luôn, nó cũng có những bloatware dư thừa, những phần không cần dùng tới đó thôi.

Mày chửi người ta ngu nhưng thật ra (tao dám cá 100%) là ai cũng thấy mày đang tự chửi bản thân mày đấy. Chẳng qua do ngu quá nên mày không nhận ra thôi.

Xin phép cười khinh nửa miệng. Thôi, không chấp trẻ trâu tự ái, bye nha. 👋👋
HMG2020
TÍCH CỰC
3 năm
Máy mạnh thế sao phải cài bản lite nhỉ? Cứ ra fpt đập xuống bàn cái thẻ tín dụng, kêu bán cho tao bộ phần mềm windows chính hãng, nếu nó lỗi viết cái thư gửi MS chửi thoải mái. Còn xài chùa thì ráng chịu thôi.
Win lỗi quá thì chuyển qua hệ điều hành khác, MS đâu có bắt phải dùng đâu? Họ bán chứ đâu có cho không?
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@HMG2020 Máy tôi có win 10 Pro bản quyền mà, vấn đề chả liên quan tới win lậu hay bản quyền. Vấn đề là win 10 thằng Mic làm quá rác, dẫn tới các vấn đề liên quan tới thằng XD gây phiền cho ng dùng
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@HMG2020 Máy mạnh năm 2015 thôi bác, giờ mạnh cái j ạ
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
Xin hỏi các bạn, các app app universe của w10 dùng đc bao nhiêu? sao ko làm 1 bản sạch, rồi cho ng dùng cài cái nào tùy họ mà ép sẵn vào win gây nặng, dẫn tới thiếu ổn định khi ng dùng gỡ đi vì vô dụng? Win 10 ko rác thì còn cái gì rác nữa.
@CRYQH Chê Win rác thì bỏ tiền túi ra mà xài MacOS đi. Hoặc tự build máy để xài Hackintosh luôn đi cũng được. Đâu có ai ép mày xài Win. Mà với cái tư duy kiểu như này thì không biết có đủ... để xài không. 😆
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@virus912 Tôi gỡ chúng ra gây lỗi startmenu ko hoạt động ổn định. w8.1 trc tôi gỡ tẹt vẫn ngon. Các bạn dễ tính sẽ cứ dùng thôi, những thứ chả liên quan, gây nặng máy đập vào mặt hàng giờ hàng phút vẫn kệ nên mới thấy nó bt bác ạ
HMG2020
TÍCH CỰC
3 năm
Cảm thấy win nhiều rác quá thì xoá bỏ. Trình độ chê được MS ngu, nặng, rác thì thừa khả năng tự viết HDH dùng cho vừa ý.
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
@HMG2020 Ngu thì nói ngu, liên quan j trình độ viết??? Bạn dễ tính như cave, thế nào cũng đc, chạy đc là đc. máy chậm hơn cái đáng lẽ ra đc nhanh hơn cũng thấy bt thì bạn mới thấy nó bt. win 10 mà ko rác thì biết trình của bạn rồi, như kiểu đàn bà đi xe máy đó
CRYQH
TÍCH CỰC
3 năm
Các bạn chê tôi ở đây chắc toàn kiểu cài ra dùng ngay, có thế nào chạy thế, chậm cũng đc, chạy đc là đc. Ko tìm tòi tối ưu hóa, giảm dung lượng bộ nhớ chiếm dụng giúp win nhanh hơn nên mới thấy win nó bt. haiz. May là tôi đã tìm đc bản win 10 1809 ổn định, cài ra hết có 7GB ổ cứng và mọi thứ rất nhanh. Tất nhiên ko phải bản Pro như của các bạn đâu, rác lắm, ko tin à, check xem cài bản 64bit xong hết bao nhiêu GB ổ cứng. Ai cần tôi share link

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019