World Cup 2014 sẽ không có "bàn thắng ma" nhờ công nghệ Goal-Line
levuongthinh
6 năm trướcBình luận: 181Lượt xem: 44.457

Tại kỳ World Cup 2014 lần này ở Brazil, tất cả các khung thành đều sẽ được trang bị công nghệ xác định bàn thắng “Goal-Line”. Công nghệ này sẽ giúp các trọng tài có thể xác định một cách chính xác tuyệt đối là quả bóng đã đi qua vạch vôi hay chưa, hạn chế những tranh cãi hay bất lợi cho một đội tuyển.

Quyết định ứng dụng công nghệ Goal-Line cho World Cup 2014 thật ra là đã được quyết định từ hơn một năm trước, và FIFA đã cho thử nghiệm tại một số giải đấu, trong đó có Confederation Cup 2013.

Để xác định bàn thắng một cách chính xác tuyệt đối, mỗi bên khung thành sẽ được trang bị 7 máy quay nhỏ trên cao hướng xuống được vạch vôi ở các góc độ khác nhau. Hình ảnh thu được sẽ truyền về hệ thống máy tính xử lý và dựng lại hình ảnh 3D. Khi có bàn thắng, trọng tài chính sẽ nhận được thông báo qua thiết bị đeo thông minh Goal Control trên tay. Mọi thứ sẽ diễn ra trong chớp mắt và trọng tài sẽ có thể tự tin với quyết định của mình.

4 năm trước ở Nam Phi, đội tuyển Anh đã bị từ chối một bàn thắng hết sức quan trọng vì quyết định sai của trọng tài, khiến cho họ thất bại trước tuyển Đức ở vòng 1/16 và phải ra về. Và đây cũng là một phần lý do khiến cho FIFA quyết định ứng dụng công nghệ Goal-Line vào các trận đấu để đảm bảo công bằng cho các đội tuyển.

Chỉ còn 4 ngày nữa là World Cup 2014 sẽ chính thức khởi tranh với trận đấu khai mạc giữa đội chủ nhà Brazil và đại diện đến từ châu Âu Croatia. Trận đấu này sẽ diễn ra vào lúc 03h00 sáng ngày 13/06/2014. Trong vòng một tháng, cả thế giới sẽ “ăn bóng đá, ngủ bóng đá và nói về bóng đá."

Hệ thống Goal-Line được thiết lập trước khi World Cup 2014 bắt đầu.
(FIFA không cho chèn video trực tiếp ở Tinh tế, các bạn bấm vào và xem ở YouTube nhé)

😃 Hãy đợi xem, thứ 6 ngày 13 😃
@dlcr thứ 6 ngày 13 tháng 6, cái ngày định mệnh, e bảo vệ đồ án
@dlcr ko đén nỗi thứ 6/13 đâu😔
Chắc như kiểu MẮT DIỀU HÂU bên quần vợt 😁
Quá tuyệt vời, năm nay mình sẽ cổ vũ đội tuyển Anh.
@huygapro Vậy bạn có 1 mùa wc thật ngắn. Nói đùa cho vui nhé bạn
@hoangvan2503 Hehe, mình thích đội Anh thì cổ vũ thôi, chứ xem các đội khác thì vẫn xem, đặc biệt là chung kết. Vậy nên chắc WC với mình cũng dài như mọi người thôi.
@huygapro me too ^^
@huygapro bâc giống em quá 😁 chỉ cần tuyển Anh vào đc chung kết thôi e cx mãn nguyện rồi, một thời đội hình bá đạo, đáng lẽ ít ra Anh cx phải đc như Tây Ban Nha bây giờ, cả 1 thế hệ vàng giờ còn mỗi Gerrard Lampard 😔
Nghĩ lại bàn thắng của Lampart vẫn còn cay cú các bác ợ :mad:
@khanhnd0709h Có được công nhận đâu mà gọi là "bàn thắng" 😁
@khanhnd0709h Chính xác WC2010 mà đã áp dụng công nghệ này thì tuyển Anh đâu có thể cay đắng rời cuộc chơi bởi người Đức được, thật tội cho Lampard bởi bàn thắng của anh hoàn toàn hợp lệ lại quá đẹp mắt thường cũng thấy đc nhưng diễn ra hơi nhanh nên tổ trọng tài quáng gà.
@Phuoc Nga 008 klq nhưng mình thích Đức,cũng ko nghĩ là Đức có thể vô địch,nghiên về Brazil
@abgnac MÌnh nghĩ Brazil năm nay vô địch vì họ hầu như thiên thời địa lợi nhân hòa, xem cúp liên lục địa họ đá như ở đẳng cấp khác vậy, các tuyên châu Âu ko chịu nổi khí hậu Bra đâu. Một là Bra nếu sơ suất thì Aghentina thôi
@khanhnd0709h em cũng cay lắm bác ạ, nhưng mà nói chung là vẫn ủng hộ việc không dùng máy móc 😕
klq nhưng mà cmt tinh tế lag vãi, oánh có mấy chữ cả tiếng
mình cũng ko hiểu tính theo kiểu 2/3 quả bóng hay 1/3 quả bóng đi qua vạch vôi là công nhận
@sonphamhy 1 bàn thắng là khi quả bóng đi hoàn toàn qua vạch vôi. Dính 1 tý vẫn ko được công nhận ^^

Bên Ngoại Hạng Anh mùa vừa rồi đã dùng Hawkeys giống Tennis, thỉnh thoảng chúng ta lại được xem dựng 3D y như bên quần vợt. Cái Goal Line này chắc cũng tương tự.
@sonphamhy 100% quả bóng đi qua vạch vôi mới đc công nhận nha bạn
@sonphamhy Theo luật bóng đá thì bóng phải hoàn toàn qua vạch, vào bên trong thì bàn thắng mơi đươc tính, khác hoàn toàn vơi tennis là bóng dính vạch là bóng tốt.

Sent from my iPad.
@sonphamhy 2/3 quả bóng đi qua vạch vôi về phía lưới.! ( Trong video có nói đến mà )
Không còn "Bàn tay của chúa".
@hidronak Thế mà bác Ma rà đố nà vẫn nổi tiếng 😕
@giggles Nói như bạn thì thể thao không còn tinh thần fair-play nữa, thôi thì mỗi người có ý riêng, mình cũng tôn trọng ý kiến của bạn.
@hidronak Môn thể thao vua vẫn sẽ là vua , nhưng tới lúc nào đó cũng sẽ đủ lớn để hiểu ra những điều khó hiểu
@shwar thật sự mình chả hiểu bạn đang viết gì, thân.
Thật ra nếu muốn thì nó đã áp dụng được từ lâu rồi...
Còn nếu công bằng thì làm sao để đừng có mấy vụ như W.C 2002 Hàn-Nhật là phúc lắm rồi...

*Lampard nhé... 😃
Có công nghệ gì báo lỗi bóng chạm tay nữa là ngon. Rồi công nghệ chống ăn vạ nữa
Năm nay các bác dư đoán ai sẽ vô đich đây
@dinhmanhht86 Khồng! 311.gif cái kiểu "mem ..... mới hiểu" nhạt bỏ bu ra cứ tưởng là cái gì đáng tự hào lắm 311.gif
@duythuong1983 MAN đỏ nhé bác 😁
@bankboy89 Thánh này bên haivl qua chắc luôn =))
@Jesse.Tse Tôi ko tự hào, chỉ nói vậy cho người ko biết thôi. ông tưởng ai cũng biết sao
Trái đó có vào cũng không thể giúp Anh vượt Đức được. Vì thật sự Đức lúc đó so với Anh như 1 trời 1 vực vậy. Nhìn cách đá của cả trận là biết! Đến WC 2014 này cũng thế thôi, Anh cũng vẫn quá yếu so với các đội bóng lớn khác! 😕
@tbdat11 Nhưng bóng đá Anh vẫn đáng xem nhất vì những đội đều ngang tài , ngang sức . Thứ 2 là mình ghét bóng đá TBN vì họ lạm quyền quá.
@tbdat11 khi đó 2-2, anh có thể chờ đến pen
@baocongxuan Bao công phán thì chuẩn rồi :p:p😁:D
@tbdat11 - hiệp phụ thì có khác gì với giờ chính thức hả bạn, và khi đó Đức cũng muốn kéo Ý vào loạt luân lưu 11m vì chiếm lợi thế tinh thần
--> chắc bạn chưa từng thi đấu thể thao nên mới nói là sân nhà = sân khách, vì vậy mình cũng k muốn nói thêm
chốt: chẳng qua bạn nói đi thì mình cũng nói lại thôi.
Công nghê ngày càng hay dần dần có khi k cần trọng tài nữa ấy chứ

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
@tkicklankick Bác cứ đùa, ko có trọng tài có mà loạn ah :p
@tkicklankick sao lại ko cần trọng tài, công nghệ chỉ giúp cho trọng tài có đc những quyết định chuẩn xác hơn thôi chứ ko thể thay thế họ đc
ờ, viết nhầm 😁

Cả quả luôn mới tính đó bạn
Mong chờ đến ngày đó
Dần dần rồi cũng như đá fifa trên máy! 😁
không cần trọng tài nữa!
mất quyền con người ở đây!
ứng dụng ngày càng phát triển... thì còn người chấm dứt
Một sự công bằng hơn giành cho bóng đá

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019