Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

WSJ: Beats muốn mua lại toàn bộ cổ phần HTC đang nắm giữ, chấm dứt hợp tác

TDNC
19/8/2013 8:16Phản hồi: 273
WSJ: Beats muốn mua lại toàn bộ cổ phần HTC đang nắm giữ, chấm dứt hợp tác
htc beats.jpg

Trang Wall Street Journal cho hay Beats đang muốn mua lại toàn bộ số cổ phần của công ty mà HTC đang nắm giữ và HTC cũng đang xem xét ý định trên. Hiện HTC đang nắm giữ 25,1% cổ phần đồng thời cũng là cổ đông lớn nhất của Beats. Công nghệ âm thanh Beats Audio của Beats được HTC trang bị trên rất nhiều các smartphone của hãng ở đủ những phân khúc từ thấp cho đến cao cấp, đây cũng là một trong những đặc điểm lớn nhất của smartphone HTC. Việc chia tay Beats phần nào cho thấy họ không còn tìm được điểm chung trong kinh doanh, mà chủ yếu chính là lợi nhuận.

Tháng 08/2011, HTC mua lại 50,1% cổ phần của Beats với giá 300 triệu USD nhằm được quyền sử sụng công nghệ âm thanh Beats Audio trong các sản phẩm smartphone của họ cũng như đánh bóng tên tuổi của mình trên thị trường Mỹ. Tuy nhiên, năm 2012 HTC đã bán lại phân nửa số cổ phần đó cho Beats và chịu lỗ 4,8 triệu USD, giữ lại 25,1%. Và Beats tính đến tháng 6/2013 đang nắm giữ đến 59% thị phần tai nghe cao cấp ở Mỹ (giá từ 99 USD trở lên). Một nhà phân tích có tên Laura Chen của Ngân hàng BNP Paribas nói: "Beats sở hữu một hệ thống âm thanh tiên tiến, nhưng khi áp dụng nó trên các điện thoại HTC thì lại không giúp tăng doanh số được". Thật sự thì tính từ quý 4 năm 2012 cho đến nay, doanh thu của HTC luôn liên tục nằm dưới mức 4 tỷ USD.

273 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xanyo
TÍCH CỰC
11 năm
Ồ, lần đầu tiên của mình...
Nhớ hồi con Sensation mới ra kèm theo tai nghe Beats, niềm ước ao của mình... Nhưng sự thật thì chẳng ai mua htc vì có kèm theo công nghệ beats audio cả
Làm ăn ko có hiệu quả thì phải chia tay đường ai nấy đi thôi!
alexalexoe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xanyo đấy là bây giờ thôi, trước kia mình mua Sensation XE vì tai Beats đấy, nhưng về sau thì máy nào cũng có công nghệ Beats, không tặng kèm tai nghe, từ phân khúc thấp đến cao đều có Beats khiến nó không còn hấp dẫn nữa
@alexalexoe
Tuần trước em trai mình đắn đo HTC One với Sony Xperia Z, hỏi HTC có kèm tai nghe Beats ko, nhân viên HTC nói chỉ kèm tai HTC ko kèm tai Beast, thế là nó chuyển sang mua Xperia Z được tặng pin dự phòng chính hãng với cái Sim vina tài khoản 700K.
@xanyo Sensation mới ra thì HTC còn chưa hợp tác với Beats thì lấy đâu ra tai nghe mà tặng cho bạn? Có lẽ bạn nhầm với Sensation XE hoặc Sensation XL. Mình là 1 trong những người mua HTC vì kèm công nghệ Beats Audio đây. Vì mình mê nhạc rap và luôn ủng hộ Dr.Dre.
@Christianbui beats headphones nghe rap&dance vẫn thích nhất, 0 thể chối cãi😃
@SaigonKicks El Chuẩng meng =))
motnetmc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ko có Beats thì mua máy HTC về để ngắm ak
zingger
ĐẠI BÀNG
11 năm
@motnetmc bạn xài HTC chưa?
kiji1340
ĐẠI BÀNG
11 năm
@motnetmc bỏ thằng beats thì thiếu gì thằng âm thanh còn lại để mà hợp tác... vd như dolby chẳng hạn
@motnetmc có beats mà ko có tai nghe beats thì cũng chỉ để ngắm thôi bác ạ 😁
@duc170390 Beats của htc cũng chẳng phải phần cững nữa nhé. Nó chỉ là 1 cái sound enhancment software cài sẵn trong máy thôi. Nói nôm na là cái equalizer mọi người vẫn hay dùng chứ chả có cái khỉ gi hết. Đc mỗi cái mác
Hợp tác vs FPT đi :3
không đem lại hạnh phúc thì chia tay sớm bớt đau khổ thui! 😁
open0
CAO CẤP
11 năm
Giá mà HTC làm cục pin lớn hơn cho các dòng máy từ trước thì ngon nhỉ, đỡ khổ như bây giờ

Sent from my GT-I9200 using Tinhte.vn
ci5tb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@open0 pin htc lởm 1 phần vì cell của họ lởm bạn à. Công ty anh mình có máy đo dung lượng pin. tất cả các con htc đều đem pin check qua hết rồi. Pin ko được đủ dung lượng như đã công bố . thiếu từ 10 đến 20 % nhé. ( hàng chính hãng chuẩn )
@ci5tb HTC đểu quá nhỉ, không sài HTC nữa:eek:

Sent from my GT-N5100 using Tinhte.vn
Wasimodo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ci5tb vậy có đo hãng nào có pin tương đối chính xác nhất không bạn?
Nếu mất Beats, HTC sẽ phải trả tiền nếu sử dụng Beats hoặc là chấp nhận mất một phần hấp dẫn.
@ncdangson Không sao, nó đã sao chép được ít nhiều rồi bạn. Nên đừng có ngạc nhiên khi sau này, HTC tuyên bố sản phẩm smart phone của họ có tích hợp công nghệ XYZ cho chất lượng âm thanh tốt hơn.
long2004
TÍCH CỰC
11 năm
@ncdangson Vấn đề này sẽ làm HTC nhức đầu đây: giữa lúc lợi nhuận sụt giảm mà còn bị đối tác rút chân nữa chứ!
Qua nho cho htc - e ko dung smartphome ah
HTC thương hiệu đình đám đấy chứ................ Sao lại cứ lỗ thế nhỉ?
kazan5
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Never Say Apple bác này thích gây war, ng ta có nhắc nhở j đến Apple đâu mà lại lôi vào thế
kiseobum
TÍCH CỰC
11 năm
@doinho tao hỏi mày biết blowjob ko
ecuoiboss
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Never Say Apple lấc cấc, xấc láo.
@Never Say Apple Có thấy nói đến apple đâu nhở, anti fan chính hiệu đây. Chả hiệu cái mẹ gì cũng coment link tinh
Anh HTC cứ đi lấy hàng của người ta pr tên tuổi mình mà vẫn ko chiếm dc thị trường người ta cạnh là đúng...
Một hãng chả có thế mạnh gì đặc trưng, tàn lụi cũng ko phải ngạc nhiên gì cho lam...
@BOMCLONE
chẳng biết từ đâu rơi xuống,chưa biết cái điện thoại HTC nó thế nào ah
@something4nothing HTC xưa nay ngoài Beats thì nó có nổi cộm gì đâu,y như bác thôi,toàn mua linh kiện lắp vào thì cũng là phụ thuộc,bởi thế nó không có gì đặc sắc và doanh thu vẫn lỗ là vậy,không như ss,làm từ A>Z,giỏi mà,LG thì cũng mua linh kiện nhưng đa phần là Nand,chip,từC>Z LG cũng tự làm được
@viethalong HTC chưa bao h thịnh cả
đầu năm 2k nó cũng chỉ là hãng gia công thì nổi tiếng cái nỗi gì, cũng như bây h foxconn nó gia công hoàn toàn cho Apple, gán mỗi cái chữ Apple vào, vậy là nói foxconn nổi tiếng trong ngành di động à????
có 1 thời hơi nổi là do nó đi tiên phong trong việc sx những thiết bị Android đầu tiên thôi, chứ cũng chẳng phải là đình đám nổi tiếng về doanh thu gì hết
còn về về phần mềm với hiệu quả sử dụng thì HTC chưa bao h được đánh giá cao cả
@BOMCLONE Cha nội nầy ăn nói nghe nhảm quá, Người ta bỏ ra 300 triệu USD mà lấy gì cha nội, đi phổ cập thông tin và kiến thức đi nhé
asimo7777
TÍCH CỰC
11 năm
chưa nghe beat trên htc lần nào
@asimo7777 không quan tâm tới công nghệ làm sao biết được.
Viettel wellcome you ! just4fun 😁
@nhoemnhiu
về học lại tiếng Anh rồi hãy viết nhé. Thân
Beats ù tai lắm @@, gắn vào HTC ù dữ nữa, đưa vào iphone phai tắt hết EQ nghe mới đỡ ù
ecuoiboss
ĐẠI BÀNG
11 năm
@leminhtu88 mua beat fake rồi
chimsenha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@leminhtu88 chắc bác nghe beats cùi😁
@chimsenha ibeats thì ko biet cùi ko nữa @@ nghe chung voi OneX á, am thanh ảo chết lun
chimsenha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@leminhtu88 htc thì bác nghe bằng urbeats nó hợp hơn.
Red Man
TÍCH CỰC
11 năm
Ko co beat là coi như HTC đánh mất một ưu thế lớn của mình rồi :oops:
Vậy là htc về sau muốn tích hợp beats vào các thiết bị của họ thì họ sẽ phải trả nhiều $ hơn giá thành sp sẽ cao hơn, khó cạnh tranh hơn rồi
Chia buồn cùng HTC
@ptliou Bây giờ thì cũng tính giá thành trong đt bán ra rồi mà. Bỏ cá đống tiền ra làm cổ động phải tính toán thu lại chứ. Giá tai nghe beat mắc quá chừng chỉ đẩy giá thảnh đt lện cao mà đâu phải ai cũng mua vì tai nghe beat. Còn có nhiều lựa chọn và gu khác mà.

Thực sự nói tích hợp công nghệ beat gì đâu, chẳng qua là tai nghe và equalizer vì beat chỉ sản xuất tai nghe chứ có sản xuất chip âm thanh đâu mà gọi là công nghệ beat thì có vẻ hơi to. Mà đa phần cpu qualcomm toàn xài chip âm thanh của qualcomm luôn.
Chả biết thế nào chứ nghe qua Beat trên con Xl mình cảm thấy không bằng mấy con ip,dòngwalkman -_-
Mình đang dùng android và ko phải Ifan
@nhoccavali91 chính xác nghe con XE rồi, ko bằng Lu920 gắn tai nghe Sony mh1c
tjk1234
ĐẠI BÀNG
11 năm
phải chăng bỏ htc, hợp tác với Qmobile
tungngasau
ĐẠI BÀNG
11 năm
có Beats không làm tăng lợi nhuận nhưng mất beats thì mất bớt sự nổi bật từ đó có thể làm giảm bớt hoặc giữ nguyên lợi nhuận => mất beats ko có lợi.
stupiduck
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tungngasau Vấn đề Beats muốn mua lại nhưng liệu HTC có bán hay ko mới quan trọng
huybm
TÍCH CỰC
11 năm
Cái Beats đó nghe bass cũng đã lắm đó, HTC mất Beats rồi thì hơi khổ với Sam và LG đó nhỉ
Dùng phần mêm beats audio trên Androi cũng được mà!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019