WSJ: Huawei sống qua giai đoạn bị cấm vận nhờ 75 tỷ USD viện trợ của Trung Quốc

P.W
27/12/2019 9:12Phản hồi: 205
WSJ: Huawei sống qua giai đoạn bị cấm vận nhờ 75 tỷ USD viện trợ của Trung Quốc
Tờ Wall Street Journal vừa rồi có bài viết cho rằng Huawei vẫn đang tồn tại qua thời kỳ bị các nước phương Tây quay lưng nhờ vào khoản viện trợ 75 tỷ USD của chính phủ Trung Quốc. Khoản tiền này tồn tại dưới nhiều dạng, như kinh phí phát triển, hay khoản tiền cắt giảm thuế mà Trung Quốc ưu ái dành cho Huawei. Về phần tập đoàn công nghệ khổng lồ này, họ không phủ nhận việc được chính phủ Trung Quốc cấp viện trợ, nhưng nói rằng những gì họ nhận được “rất nhỏ và không đáng kể”, tương đương với khoản tiền những công ty và startup thường nhận được trong quá trình đầu tư nhằm tăng tốc độ phát triển công nghệ của một quốc gia.

Theo báo cáo của WSJ, Trung Quốc cấp cho Huawei khoản vay cỡ 46 tỷ USD, cộng thêm 25 tỷ USD miễn thuế để tập trung đầu tư phát triển sản phẩm. Số tiền còn lại đến từ những khoản viện trợ không hoàn lại, hay miễn tiền thuê đất nơi những trung tâm phát triển sản phẩm của Huawei tọa lạc. Chính bản thân những cáo buộc cho rằng Huawei hợp tác chặt chẽ với chính phủ Trung Quốc là nguyên nhân nhiều quốc gia phương Tây e dè với thiết bị cơ sở hạ tầng 5G mà Huawei sản xuất, cho rằng chúng gây ra mối nguy hại cho an ninh và bảo mật thông tin của mỗi quốc gia.

205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hoa Vỹ nên đổi tên thành Hòa Thắng. Kinh doanh chỉ có từ Hòa đến Thắng.
@htp135 b k hiểu vấn đề tôi nói rồi, khoan nói chuyện công khai hay k nhưng cùng 1 hành động thì 1 bên là tung hô còn 1 bên thì thấy ghê tởm (dĩ nhiên cũng k trách NGƯỜI VIỆT NAM được)
@lekhanhtrung123 Công Khai và ko công Khai là 2 bản chất khác nhau hoàn toàn, Công Khai là thể hiện sự dân chủ, sự minh bạch và nó còn là tư duy của người dân, của đất nước. Còn Huawei được nhà nước bảo hộ từ rất rất lâu rồi. Những điều Huawei nói thì chẳng bao giờ tin được vì đơn giản nó là người Trung Quốc. Các nước phương Tây người ta ko tin thì cũng dễ hiểu, ngay cả người Việt nói về TQ người ta còn ko tin nữa là. Ko có lửa sao có khói.
@lekhanhtrung123 Tiền chính phủ từ dân mà ra, không công khai khác nào lấy trộm tiền dân đem cho thằng khác, mỹ nó chơi khô máu với Huawei nhưng ít ra nó cũng còn vin vào cái cớ an ninh thông tin mà cái đó thì thằng tung quá nổi rồi. :rolleyes:
@sep1509 Nếu bỏ cái bản quyền thì vn sẽ là a vi phạm nhiều nhất chứ sao nữa. Trong mắt thế giới vn sẽ xấu hơn thôi.
Kabm
CAO CẤP
4 năm
Nói thế này thì hóa ra các bác nào vay tiền Vietcombank, BIDV, Nông nghiệp, Công thương.. đều là nhận tài trợ của Nhà nước Việt Nam cả!
@ncn_nguyen Tội quá nhỉ. 😁
TonyWu
CAO CẤP
4 năm
@hieupy89 Cùng 1 sự kiện, chẳng qua truyền thông bóp méo và định hướng ra 1 hướng đi khác.
@cuhiep Mấy chú anti tàu mù quáng tranh luận éo có bằng chứng, lập luận, cứ auto "ng tàu nói tiếng kinh", xxx là tự thắng nhỉ 😆)
@world2015 Bạn không nên hỏi khó như vậy. Ngoài các chi nhánh bank nước ngoài thì chỉ có duy nhất là ngân hàng Thịnh Vượng VP BANK là tư nhân hóa 100% thôi
Ngon rồi . Cuối cùng thì chân lý Bắc môn tỏa thược đang đc toàn thế giới hưởng ứng . Khôi phục niềm tin cho nhân loại .
@minhthuvc Có thể bạn đang hiểu nhầm ý nghĩa của Cha Ông, thực ra Cha Ông ta nói Toả thược là có ý nghĩa luôn đề phòng, canh gữ cho cẩn thận “ cửa bắc”, chứ không phải bế môn đâu.
Mr. Drill
ĐẠI BÀNG
4 năm
@spy912 Câu chử như vậy mà không hiểu nghĩa đen thì bó tay... chắc đi bão dữ!
@Mr. Drill Nói kiểu lai tàu mà cũng hiểu được nghĩa đen thì cũng bó tay nốt
@minhthuvc Lớn rồi...2020 rồi, mà vẫn còn ảo tưởng. kkkk
Bố mẹ nó có tiền có tư bản cho con là phúc của nó tu 9 kiếp mới đc ai cấm đc
😆 con ruột của tung của mà
@cutruong789 hhehe dĩ nhiên rùi. chứ làm công nghệ viễn thông tq mà tư nhân có cửa được phép cho làm sao? insider thui.
giống như con không có tiền thì mẹ cho tiền xài vậy 😁
Cuối cùng thì cũng lòi đuôi ra.
Sau này cũng có bài Vin nhận viện trợ từ đâu đó 😁
@anhlucky2 Vin có nhận nghìn tỷ của nn VN thì cũng không sợ bị sờ gáy như thằng HW nhé. Hai hướng đi khác nhau.
hd79
CAO CẤP
4 năm
@Bông Hoa Sen Một bên là làm ra tiền, 1 bên là rửa ra tiền
macinPhone
TÍCH CỰC
4 năm
@hd79 thằng vin, flc, vietjet, sunshine... thì cũng mang nghi vấn rửa này nọ thôi, chứ đâu ra lắm z
tất nhiên là phải có tổ chức khác bơm tiền chứ không nó lấy đâu ra lực mà cân hết tất cả như thế.
Đây là lý do tập đoàn này bị mỹ đập cho tơi tả.
Chính phủ nó ưu ái vậy thì ace cũng biết được huawei nó lại quả cái gì rồi chứ?
ThunderBoltz
ĐẠI BÀNG
4 năm
75 tỷ mà WSJ nói chuyện dễ lá đa ấy nhỉ ? Đọc thêm để có tí thông tin đa chiều, càng ngày thấy truyền thông Mỹ khả năng tuyên truyền kinh khủng thật.
http://genk.vn/bao-uy-tin-wall-street-journal-dua-tin-huawei-duoc-nha-nuoc-trung-quoc-tai-tro-75-ty-usd-khien-hang-nay-noi-dien-20191226201826535.chn
tvhsg2006
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hypous Văn hóa ứng xử của bạn là điều minh chứng rõ ràng nhất bạn mới là thứ giẻ rách, hạ đẳng, ngu ngốc mà nghĩ mình lụa đó
@tvhsg2006 Chính xác là wsj ko đưa ra bằng chứng cụ thể nào để kết tội huawei cả 😆
@tvhsg2006 Hô hô, thế sao bạn không chứng minh ngược lại và kiện mình như bạn to mồm đi. Nói thì hay lắm.
tvhsg2006
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hypous Tôi đã ko muốn cmnt nói nhiều với người vô VH như bạn rồi nhưng bạn lại cmnt như thế thì để mình dạy cho bạn hiểu nhé:
1. Khi tôi cmnt ở trên phản biện lại bạn chứng tỏ tôi có hiểu biết, ko hề ngu như bạn nói, mà chính bạn ko nói lý lẽ mà chỉ lý sự cùn (chứ ko hề có lý luận đếch gì cả) và chửi bới người khác thể hiện bạn dốt nát, không có kiến thức phản biện và rất vô VH.
2. Đây là diễn dàn nên mn đều có quyền cmnt ý kiến mình, đúng sai qua những cmnt lý lẽ, lý luận, phản biện; mặt khác, tôi và bạn ko phải WSJ hay HW, cái mặt bạn thì chẳng là cái đếch gì thì sao lại phải đi kiện lại bạn, bạn tự cho mình như WSJ ah? Trên tinhte mỗi lần tranh luận là phải đưa ra toà kiện nhau ah? ... Tới đây càng làm rõ sự dốt nát và lý sự cùn của bạn khi bạn dẫn câu chuyện giữa WSJ và HW vào mối quan hệ giữa các thành viên diễn đàn tinhte này, chắc bạn không hiểu sự khác nhau rất lớn hả?!
....
Còn nhiều lý lẽ nhưng không muốn nói nhiều với hạng người như bạn và thiết nghĩ bấy nhiêu đã đủ chứng minh tất cả
Thì giờ là rõ ràng rồi nhé.tàu mãi vẫn là tàu
@vanlinh2905 có gì là sao? ko chơi với gián điệp thì chọn bên khác làm có vậy cũng hỏi?
@vanlinh2905 Tóm lại là chim cút. xôi xéo hàng tàu. May mà trong nhà mình xài k có bất cứ đồ tàu nào.
HEOpuka
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sharinran141 TQ bảo hộ doanh nghiệp trong nước như vậy là quá tốt rồi,rất ít quốc gia nào được như thế trừ Nhật Bản.
bluewolf
TÍCH CỰC
4 năm
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Nói phét, ko khéo sắt xây nhà bạn là hàng Tàu đó 😁
ngole88
TÍCH CỰC
4 năm
mấy đứa khen Huawei đâu rồi???
senfall
TÍCH CỰC
4 năm
@ngole88 chó mèo giống nhau cả thôi, các cty trọng điểm với sự phát triển của quốc gia. đều được ưu đãi cái nọ cái kia cho dù là nước nào, bản thân mỹ cũng từng bơm tiền cho rất nhiều cty. heo quay lại còn trong giai đoạn khó khăn thì càng phải bơm phải thêm ưu đãi để cứu nó, đó là hiển nhiên. tất cả các cty có khả năng gây khủng hoảng kinh tế cho cả quốc gia thì phải cứu, mỹ từng bơm cho nhiều cty sống lại .
đăc biệt các ngành như ngân hàng, điện, đường sắt, ....bây h có thêm công nghệ. đều được xếp vào ngành đặc thù. khi có nguy cơ phá sản đều phải cứu.
các bố cứ nói nhau qua lại còn các bác nào k hiểu chuyện thì a dua theo 1 phe nào đó. còn hiểu dc thì đứng xem thôi.
có 1 câu nói bất hủ là tất cả mọi người trên cái trái đất này đều có quyền mưu cầu hạnh phúc, k ai có quyền cấm ai làm việc gì cả. k thể có kiểu người này dc phép người kia mặc định k. có chơi có chịu, thắng làm vua thua làm giặc.
@senfall thiệt đáng tiếc ở vn thì mỹ là chân lý, còn TQ thở thôi cũng là tội ác tày trời
@lekhanhtrung123 Đều là ngoại xâm cả. Thằng TQ là làng giềng thì cũng trả ra mẹ gì. Thời bình mà cứ cướp như đúng rồi. Mỹ thì nó hổ báo thời xưa cái thời áo vá, áo rác. Giờ thời bình nó không giám ho hoe nữa. Giờ hiện đại. 1 thằng nổi dậy là những thằng còn lại nó dập cho có mà tơi. Giờ tụi nó chơi chính trị với nhau
HD6969
TÍCH CỰC
4 năm
75 tỉ Trump mà rất nhỏ.
macinPhone
TÍCH CỰC
4 năm
@HD6969 quá nhot so với ngân sách TQ
Giúp có một chút ý mà. Ko đáng kể đâu
Dù sao chính phủ chống lưng vẫn đỡ đi phần nào 😁
Cứu nó thì nó mới quay lại phục vụ lại chứ từ đóng góp kinh tế cho đến công nghệ, chính trị..
nodaynemay
TÍCH CỰC
4 năm
Tất cả các hãng sx dt các phần mềm đều lấy thông tin ng dùng hết.ngại cái gì ko biết nó lấy biết bao năm nay rồi g phanh khui ra làm cái cớ thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019