WWDC23: Một số concept thú vị của iOS 17, anh em thích cái nào?

Anh Tú.
31/5/2023 18:18Phản hồi: 23
WWDC23: Một số concept thú vị của iOS 17, anh em thích cái nào?
Chỉ còn một vài ngày nữa là sự kiện WWDC23 sẽ diễn ra, cụ thể diễn ra vào lúc 0:00 ngày 6/6 theo giờ Việt Nam. Tại sự kiện này, Apple sẽ giới thiệu những bản cập nhật phần mềm mới bao gồm iOS 17, iPadOS 17, macOS 14, watchOS 10,…cùng một số thiết bị phần cứng khác. Có lẽ iOS 17 vẫn là bản cập nhật phần mềm được chú ý nhiều trong năm nay kể cả khi nó không thay đổi quá nhiều, đây là một số concept thú vị mà mình tìm được và muốn chia sẻ tới anh em.

Concept 1: thiết kế lại icon, hiển thị lời nhạc trên widget

Theo concept đầu tiên thì anh này cho rằng iOS 17 sẽ có một chút thay đổi về UI, cụ thể là sẽ có những thay đổi nhỏ trong thiết kế của những chiếc icon. Ngoài ra, trong video này cũng cho thấy một phương thức tương tác mới hơn đối với các widget ngoài màn hình chính như hiển thị lời nhạc và hiển thị đồng hồ đếm ngược.

Concept 2: đồng bộ pop up thông báo và Dynamic Island

Đến với concept thứ 2 thì anh em có thể thấy có các tính năng như đổi pop up thông báo thành màu đen và cho chìm hẳn với Dynamic Island, cái này mình thấy hay và hữu dụng do khi sử dụng iPhone 14 Pro thì thường những thông báo sẽ bị đẩy xuống thấp hơn do “kẹt” cái Dynamic Island. Ngoài ra, trong concept này thì iOS 17 cũng có một tính năng mà khá nhiều anh em dùng iPhone trước đây mong đợi là tính năng chia đôi màn hình giống trên các điện thoại Android, mình thì không cần cái này lắm vì vốn dĩ màn hình điện thoại hiện tại đối với mình vẫn quá nhỏ để có thể chạy nhiều cửa sổ khác nhau.

Concept 3: Dùng Dynamic Island làm clipboard để kéo thả file

Theo mình thấy concept thứ 3 này là một concept mà Apple cần xem để cải thiện UX trên iOS 17, anh em có thể thấy concept này nó tương ứng với một tin đồn dạo gần đây về iOS 17 là thiết kế lại giao diện Control Center, cái này nhìn có vẻ đẹp hơn nhưng mình nghĩ đôi khi nó lại bất tiện hơn vì mình thấy đa số người dùng đã quen với thao tác vuốt lên xuống hơn thay vì vuốt ngang như concept trên. Ngoài ra, concept trên cũng có trình diễn một tính năng mới mà mình chưa từng thấy có một tin đồn nào về nó đó là tính năng kéo thả file vào Dynamic Island, phải nói đây là một ý tưởng thật sự hay và cần thiết, cụ thể là anh em có thể kéo thả file để lưu vào Dynamic Island như một cái clipboard (giống Android) và khi cần thì vào Dynamic Island và lấy ra.

Concept 4: Tương tác trực tiếp với Widget, chia đôi màn hình bằng Dynamic Island

Concept thứ 4 này có một tính năng mà được giới truyền thông đồn đại rất nhiều là tương tác trực tiếp với Widget ở màn hình chính, cụ thể khi anh em chạm vào một widget nào đó thì nó sẽ bung ra một cửa sổ nhỏ để anh em thao tác trực tiếp lên cửa sổ đó thay vì mở full màn hình. Ngoài ra, trong concept này cũng trình diễn một tính năng khác dành cho Dynamic Island đó là dùng nó để kéo ứng dụng cần chia đôi màn hình vào, cái này mình thấy cũng khá hay nhưng mình vẫn khoái cái vụ clipboard ở trên hơn, giá mà Apple đem cả 2 tính năng mới này lên iOS 17, nhưng đó chỉ là giá như thôi hâhha.

Concept 5: Chỉnh thông số thủ công trong camera, cho cài app bên thứ 3

Đây là concept cuối cùng và cũng là một concept nhìn Android nhất. Concept này mang 2 thứ Android đang có hiện tại lên iOS 17 là chỉnh tay trong phần mềm camera và cài app bên thứ ba. Đối với tính năng chỉnh tay trong camera thì mình thấy có một cái hay là thêm thanh trượt shadow giống như trên các điện thoại Pixel, còn đối với việc cài app bên thứ 3 thì file đó chạy đuôi ipa và phải thông qua sự xác nhận của Apple thông qua một pop up trên Dynamic Island.

Quảng cáo

Xem thêm:

Vừa rồi là một số concept mà mình tổng hợp được sau khi đi một vòng Youtube, tất nhiên nó vẫn là concept theo ý kiến của một số creator chứ chưa minh chứng được việc iOS 17 sẽ chắc chắn giống y hệt vậy, nhưng chúng ta cũng có thể mường tượng được một giao diện iOS 17 cho riêng mình. Mình thì vẫn hóng Apple sẽ mang một số tính năng như clipboard, tương tác widget, tuỳ chỉnh lại icon,…

Anh em thích concept nào nhất? Chia sẻ thêm bên dưới comment để cùng bàn luận nhé.
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Concept icon mấy bác tây làm cực kì rối. Cứ nhồi nhét icon từ macOS vào mình cũng chưa hiểu là “redesign” ở đâu ra? Hơn nữa là size màn hình iPhone cũng đâu có phù hợp với cái design philosophy của Mac? Chắc làm câu view là chính thôi.
@hoangbach888 Mình xem cả mấy cái concept trong bài có thấy cái gì rối đâu. Design kiểu vậy nó sẽ chiếm chỗ nhiều hơn hay sao mà liên quan đến size màn hình à bác?
Và làm cái này không vì câu view thì còn lý do nào khác để "phụ" nữa ạ?
@hoangbach888 Bạn khắc khe quá, concept thì cũng chỉ là người dùng họ làm theo ý thích chứ đâu có theo tiêu chuẩn của Apple, nhóm thiết kế của Apple toàn những người giỏi cho đến rất giỏi thì tất nhiên những designer bình thường không thể nào làm ra concept tốt về cả UI lẫn UX như Apple được.

Mình thấy những concept này để tham khảo là chính, có thể hình dung được nếu nó được thiết kế như thế này thì sẽ ra sao.
Hay thâth
Xem rồi chọn mấy cái này thì nó cũng chả thành sự thật, khi nào đội ngũ Apple nó đưa ra concept cho ae chọn thì khả năng cao thành sự thật hơn 😹
Cái nào cũng chất 😁😁
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
một năm
Chỉ mong làm sao pin trâu hơn dùm phát. Càng cập nhật IOS càng thấy pin sao sao
@Tuanns93 cậu bị ám ảnh à 😆
@Thomas Shelby Dùng trực tiếp thì mắc gì ám ảnh? Có sao nói v 😃
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
một năm
@Thomas Shelby Ám gì. Dùng hàng ngày không biết nó ra sao thì dùng làm cái gì?
Concept gì mà nhìn như Miui 🤣
Tính năng đổi theme và icon đâu rồi
toàn làm màu, original người ta đang đẹp cái có thằng “redesign” cho thành hao hao android =)))
Mình đã quyết định đổi sang SS, iPhone càng ngày càng rối
Bài viết này dành cho những anh em đi trên mây à? 🤣
Ios ngày càng chán, có cái hãng nào mà đại đa số người dùng sợ nâng cấp như apple ko
X51
TÍCH CỰC
một năm
Cài ứng dụng của bên thứ 3 đi thôi.
tuluan
TÍCH CỰC
một năm
Hóng ngày giới thiệu thực tế luôn.
có concept 1 có vẻ khả thi nhất, mấy cái còn lại vẫn khó lắm
Nhìn cũng thích dù vẫn biết iOS 17 sẽ không có mấy cái này đâu 😃
Mình muốn thay đổi icon mặc đình đèn pin với chụp hình trên màn khóa. Khó chịu vãi, đổi được là tốt luôn
Ios mới chỉ hỗ trợ ip đời mới , thôi bỏ đi
chỉ hóng cái quan trọng như cái tiến phone, 2 sim, chặn app dùng wifi thôi.
Hóng ios 17 để xem đổi mới giao diện quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019