Xài điện thoại Android One thì bạn được lợi gì?
Duy Luân
2 nămBình luận: 166
Xài điện thoại Android One thì bạn được lợi gì?
Điện thoại Android One là lựa chọn đầu tiên của mình khi cần mua một chiếc máy giá tốt mà vẫn đảm bảo chạy nhanh, mượt, được hỗ trợ lâu dài và được lên Android mới rất nhanh. Mình sẽ giải thích một số lợi ích mà các bạn có được khi dùng smartphone Android One, anh em thấy thiếu gì thì comment bổ sung giúp mình nhé. Anh em nào đang xài Android One cũng chia sẻ trải nghiệm của mình trong bài này luôn nhé, nhớ ghi tên máy để bạn nào đang cần mua điện thoại có thể tham khảo nhé.

Các máy Android chạy nhẹ và ổn định

Đặc trưng chung cho các điện thoại Android One đó là chúng thường chạy rất nhẹ nhàng và ổn định. Để được tham gia chương trình Android One, điện thoại buộc phải trải qua các bài test của Google về hiệu năng thì mới được phép sử dụng thương hiệu này để đi quảng bá. Ngoài ra, do không bị tùy biến mạnh về mặt giao diện và cách vận hành nên các máy Android One không phải gánh thêm những thứ không cần thiết nên máy cũng hoạt động nhẹ và ổn hơn, đặc biệt là sau thời gian dài.

Điện thoại Android One cũng có một số máy sở hữu cấu hình mạnh chứ không phải cứ Android One là yếu đâu nhé anh em. Ví dụ, chiếc Nokia 7 Plus của mình chạy rất ổn và mình đang hài lòng với nó, chip Snapdragon 660 bên trong cũng chẳng phải loại yếu. Nokia 8 Sirocco là máy cao cấp cũng thuộc series Android One, và mình nghĩ trong tương lai sẽ có thêm nhiều điện thoại Android One nữa ra mắt thuộc phân khúc flagship.

Bạn được update rất nhanh, được thử Android Beta

Đây có lẽ là một trong những lợi ích mà anh em Tinh tế thích nhất khi dùng smartphone Android One. Những chiếc điện thoại Android là những chiếc máy đầu tiên được lên Android mới sau khi Google phát hành. Một phần của việc này là do máy không bị tùy biến nhiều nên lên nhanh, hãng không tốn thời gian tùy biến lại, phần khác là được Google hỗ trợ để giải quyết nhanh các vấn đề phát sinh. Ngoài ra, khi Google có các chương trình Beta, ví dụ như vụ thử Android 9 Beta vừa rồi, bạn có thể cũng sẽ được trải nghiệm sớm.

Với sự xuất hiện của Project Treble trên Android 8, thời gian update sẽ lại càng nhanh chóng hơn nữa. Bạn có thể đọc thêm về một trong những thay đổi quan trọng nhất mà Project Treble mang tới cho chúng ta.

Bạn được hỗ trợ lâu dài

Google cam kết rằng với các máy Android One, họ sẽ hỗ trợ update cho nó trong vòng 2 năm kể từ thời điểm bán ra, tức là bạn sẽ được update hệ thống lớn 2 lần. Về mặt bảo mật và sửa lỗi, các bản vá nhỏ sẽ được hỗ trợ trong vòng 3 năm. Với những dòng điện thoại tầm trung / giá rẻ của các hãng mà không nằm trong diện Android One, có thể bạn sẽ bị bỏ rơi chỉ sau khoảng 1 năm và thậm chí là không nhận được bản update nào luôn, rất đau đớn.

Giá hợp lý

Tính đến thời điểm hiện tại, đa số những chiếc điện thoại Android One trên thị trường đều bán ở mức giá rất tốt, ví dụ như Nokia 7 Plus cấu hình mạnh mẽ, thiết kế đẹp, chụp ảnh rất ổn mà giá chỉ 8-9 triệu. Nokia 6 thì chỉ 6-7 triệu, Xiaomi A1 chỉ khoảng 4 triệu (sắp có A2 thay thế), có thể sắp tới Lenovo sẽ đem thêm Motorola ONE Power về Việt Nam thì sẽ lại càng có nhiều lựa chọn hơn.

Mình chưa có thông tin rõ ràng về việc liệu Google có trợ giá cho những sản phẩm này hay không nhưng ở vai trò là người dùng cuối thì mình không cần quan tâm 😁 cứ rẻ mà ngon là chơi.

Bạn được sử dụng giao diện gốc

Mình là fan của giao diện Android gốc, mình biết không phải bạn nào cũng thích gốc nhưng với mình gốc ngon vì những thứ mà Google đã chọn xuất hiện thì nó sẽ đơn giản, đảm bảo tốc độ trong khi vẫn nhiều màu sắc tươi sáng, đẹp mắt và không bị nhàm chán. Ngoài ra, giao diện gốc cũng rất hiện đại chứ không bị quê quê theo kiểu màu mè mà nhiều mẫu điện thoại Trung Quốc tầm trung đang sử dụng.

Nếu anh em nào đang đọc bài này mà muốn xài giao diện gần gốc nhất thì hãy làm theo hướng dẫn sau: Cách biến điện thoại Android thành giao diện gần gốc, không cần root, không cần đổi ROM.

Bạn vẫn có những tính năng đặc trưng

Gọi là giao diện gốc nhưng không có nghĩa là bạn bị mất đi các tính năng riêng của điện thoại. Ví dụ, máy nào có camera kép thì app camera sẽ được hãng tùy biến để phục vụ chức năng này. Hoặc các điện thoại có những chức năng đặc trưng thì nhà sản xuất cũng sẽ làm app riêng để nó vận hành, chỉ là nó được thiết kế theo cách có thể chạy độc lập mà không gây ảnh hưởng tới phần còn lại của Android và cũng không làm chậm (nhiều) thời gian update khi Android phát hành bản mới.

Chuẩn luôn roài mod Duy Luân. Vde bảo mật lại do A Google nữa.
@@nh Phú Mấy con tầm trung không có nhanh bác ơi hehe
Tony_Tony
ĐẠI BÀNG
2 năm
@@nh Phú Bác này nói chuẩn, ai dùng đt sony rồi sẽ thấy nó ổn định, mượt và tối ưu tốt hơn mấy hàng cùng đời khác
@Tony_Tony Cho xin đi "chế", đã từng xài Sony Z3 và hứa với lòng là sẽ không sử dụng lại điện thoại của Sony.
@Duy Luân Thì e nói rồi đó, so thì so cùng con chip thì mới biết hãng tối ưu tốt thế nào. Chứ so tầm giá thì mấy con TQ đập chết hết khỏi bàn nhiều 😁
microsoft92
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lợi ích được cập nhật lên phiên bản sớm hơn so với Android Tuỳ Biến ( TouchWiz, Sence , Color OS , MIUI OS ) , không thêm vào mấy cái Bloatware không cần thiết giúp máy nhẹ nhàng hơn.
kekedaine
TÍCH CỰC
2 năm
Bài này chắc viết đi lại cũng 3 lần rồi
@kekedaine Trước đang open Beta , chắc giờ … Close beta
@kekedaine pr cho Nokia 7 plus chứ chắc Iphone vẫn là điện thoại chính của mod 😁
@liketheblues PR cái beepppppppp.

Vụ điện thoại chính thì đúng nhé, có con nào ngon hơn nữa đâu
hieunhi
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Luân Duy Luan nhớ hỏi Apple có đem máy chủ VN giao cho chính phủ ko dùm nha. Chứ bên Trung Quốc thì thỏa hiệp rồi. Còn đâu cái thời ngay cả An Ninh Mỹ còn ko thể nhờ mở khóa iPhone...
@hieunhi nó vẫn giao data cho chính phủ các nước bình thường mà
@Duy Luân : nokia 7 plus đang xài android one thì Luân thấy nó có mượt như HTC U11 hổm xài ko ? Tớ cũng qtam con 7 plus với one này vì nghe nói mượt lắm ( cũng đang xài U11 luôn 😁 )
@Duy Luân Mình đang xài 7plus đã lên p.tại sao cảm ứng lúc mở máy bị đơ không cảm ứng đc mở khoản lần 2 mới đc.như thế do máy hay phần mềm vậy MN.?
@dinhchitaicanh Chắc do phần mềm, của mình chạm vân tay cái là vô luôn nhanh lắm
Leminh Trung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anfang Em tìm rồi, ko thấy ạ
ngxhuy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cực ghét google app. Không phải android nặng. Google Apps mới nặng =]] nếu ai đã từng xài Android 2.3, 4.0 sẽ thấy android bây giờ chậm ntn
@ngxhuy Android về tôi root là xử đẹp hết mấy các app tạp nham 😁
@ngxhuy Công nhận nặng thật, play services >300mb o_O
@thanhphat95 Dung lượng thì không nói được là chạy nặng hay không nhe bác
@ngxhuy Fan sh*ter thì lên tiếng đi hoặc là xài cục gạch đi
https://news.zing.vn/dien-thoai-cuc-gach-nokia-105-130-gia-tu-15-usd-post763736.html
Điện thoại cục gạch Nokia 105, 130 giá từ 15 USD - Zing.vn
Hy vọng có bài đánh giá xperia xz2p và htcu12+ để tậu
@shinichi_11_11 HTC sắp đưa rồi hihi
@Duy Luân Hiện tại các cửa hàng htc ở đài loan cũng chưa thấy trưng bày
@hackphonehy Sao mình thấy bạn mình bên đài loan chụp hình mua máy các kiểu rồi ta? Không lẽ fake
@Duy Luân Mình chưa thấy, giờ đi qua chunghwa chỉ đc cầm mô hình
Mình thích cái nào nó thuần túy nhất, đơn giản, gọn nhẹ và Android One đáp ứng được điều đó!
Android gốc bảo mật hơn bản custom của các hãng vì phần lớn lỗ hỏng bảo mật đều từ việc tùy chỉnh quá sâu về giao diện và tính năng mà ra 😃
cái dc là mất sự thông minh 😆
@kcatter android gốc chỉ là cái cớ cho việc mua linh kiện về ghép thành điện thoại xong bán..
kcatter
TÍCH CỰC
2 năm
@Pamjahun Mình có xài Android gốc 8.1 đây. Google sync danh bạ, keep nhưng ko sync tin nhắn. Mình vẫn phải dùng app ngoài để hẹn giờ backup tin nhắn 😔
Substratum mình cũng xài qua luôn rồi, một số theme ko ổn định, gây vấn đề với máy. Đa số phải trả phí chứ free thì rất ít. Hơn nữa substratum chỉ thay đổi màu sắc các khu vực mình nói ở trên chứ ko đến mức thay đổi cả hình nền, hình dạng nút bấm ở quick setting, quay số v.v... Cái này bạn xài MIUI mới thấy nó đổi theme mạnh cỡ nào, và ổn định, dễ xài hơn substratum nhiều.
kcatter
TÍCH CỰC
2 năm
@Pamjahun Vụ quay màn hình, mình ko nói Android gốc ko có, nhưng đó là gốc dc mod như Resurrection Remix chẳng hạn, vả lại nó quay thôi chứ ko có sẵn nhiều chức năng như hiển thị nút chạm v.v... Mình xài vẫn phải cài app ngoài, trong khi với tụi EMUI, MIUI thì ko cần.
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kcatter Mình dùng Android gốc Sync bình thường tin nhắn và danh bạ có bị gì đâu ta??? Substramtum cũng xài ầm ầm lun 😆))) Còn đúng là vụ quay màn hình thì chán thật, chỉ có chỉnh độ phân giải thôi chứ không có nhiều cái như vẽ trên màn hình này nọ như tụi CustomROM, mà thôi mình chơi game không không quan tâm chuyện ấy nhiều :p
sweetberry
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì mong mọi máy Android đều chạy Android gốc, hãng nào muốn phát triển các tính năng riêng, độc đáo thì làm 1 gói phần mềm ném lên play store, ai mua máy của hãng nào thì tải về dùng, không thích thì xoá. 😃
Và 1 cái hại khi dùng Android gốc: cái thanh điều hướng ngu học ko cách nào bỏ đi dc
manchirua
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Luân Dùng adb ẩn trong 5s mà bạn
@manchirua Quá phức tạp, lên máy tính là đã phức tạp, phải chạy CLI nữa thì ưuas cực
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangnguyen85 Hình như trong Xposed có module để tắt cái này đó bác
@Pamjahun Đã từng thử dùng ADB kích hoạt immersive mode trên Nokia 6.1, ảnh hưởng nghiêm trọng hiệu năng máy, nhiều khi bấm nút power để sánh màn hình mà nó ko thèm phản ứng luôn..
vtsn4
CAO CẤP
2 năm
Giao diện gốc xấu tởm mà cũng ham
@vtsn4 Nhưng giải quyết đc vấn đề về độ mượt, ổn định của android tùy biến
@vtsn4 Ko bit công nghệ thì đừng có cào bàn phím đi
Đỡ hơn đứa dùng oppo vì tùng và camera sống ảo
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vtsn4 Chắc hẳn ông này chưa biết đến thú chơi Substratum 😆))))
Nhanh hơn android không one 1 tí . Cũng ko có gì đặc sắc .
krago
ĐẠI BÀNG
2 năm
thực sự ko thấy thuyết phục lắm, toàn những điều đương nhiên người tiêu dùng đáng được hưởng sau khi mua máy...
ufdb
CAO CẤP
2 năm
Luân mập đang dụ bà con mua nokia 7 plus
@ufdb Chưa xài, chưa rờ, chưa bóp, chưa liếm, chưa hôn... Thì đừng kiếm bồ
dangphucvn
TÍCH CỰC
2 năm
Trình gọi điện trên Android gốc còn ngu lắm, số vừa gọi những hãng khác như SS, Asus...chỉ cần bấm vài số là nó tự gợi ý chúng ta chỉ việc chọn đúng số cần gọi. Hy vọng cái này sớm cải thiện.
Đang dùng con này, chạy mượt, cam khá ngon, đứng chất cục gạch vì lớp vỏ bảo vệ nó dày, bữa rớt từ trên bàn xuống mà k sao
8800 arte
TÍCH CỰC
2 năm
Android one thì ngon cơ mà ghét cái app photo của nó là app google photo.
dangphucvn
TÍCH CỰC
2 năm
@8800 arte Vào xda tìm CM galary xài ngon lắm bạn
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
2 năm
@8800 arte Disable rồi tìm bừa cái app gallery của Sony hay HTC nào đấy là đc
@8800 arte App photo lưu trữ ko giới hạn mà bạn ghét à?
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
2 năm
@8800 arte Thấy cũng tiện mà nhỉ, Sync hết ảnh trong GGAccount, giờ có thêm ổn định video cũng vui.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019