Xài pin laptop thì bạn cứ thoải mái đi, lo lắng làm chi!
/23 người
Duy Luân
1 nămBình luận: 455
anhtule148
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cắm liên tục tỉ lệ phồng pin rất cao nhé.
Hùng Levis
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cái kiêng kị nhất đó là sạc thời gian dài hoặc qua đêm ko sử dụng/ một thời gian để pin cạn hết ko sạc lại. Đó 2 yếu tố nguy hiểm nhất
tóm cái lại là dung như điên thoại thôi
thoải mái kiểu gì!
Mua cái máy Dell xài 2 năm ko sao, chỉ chai hơn 10% thôi.
Nghe lời thằng kia bên chỗ bán máy 2nd bảo là cứ cắm sạc liên tục, đừng rút sạc ra mới đúng cách xài pin. Tò mò làm theo thử...
Kết quả: gần 2 tháng sau tiêu mịa cục pin laptop, hiện tại pin bị chai 87%
Đang tìm chỗ thay cell đây....
thoải mái để cho....tốn tiền hả...!
wegadnie
TÍCH CỰC
1 năm
@Pha_Le Nó nói đúng nhưng không đủ ý thôi bạn. Lý đó là các máy gần đây đều được trang bị bộ xử lý có tính năng turbo boost. Đại đa số thời gian ta xài thì máy xử lý các tác vụ bình thường nhưng khi gặp task nặng thì cpu sẽ tự ép xung của nó lên khiến công suất hệ thống tăng đột ngột. Phần công suất này tuỳ nhà sản xuất sẽ lấy trực tiếp từ adapter và rút thêm từ pin. Tưởng tượng nếu bạn không cắm sạc thì máy sẽ không có đủ cs để bù vào phần tăng và do đó làm chậm tiến trình chạy trên máy.
@wegadnie ok! Cảm ơn bạn!
vậy cũng phải tuỳ theo máy và nhu cầu sử dụng mà dùng pin cho đúng cách chứ!
Máy game hoặc đồ hoạ thì cắm sạc liên tục để đảm bảo công suất như bạn nói, chứ mình xài chỉ văn phòng bình thường mà cứ cắm sạc thoải mái suốt cả ngày thì tiêu cục pin rồi. Mua pin mới hoặc thay cell cũng ko ít tiền...
Mình đang kiếm tiền triệt để từ chiếc laptop 😆
Bà vợ mình vừa sạc vừa xem, vừa dùng luôn, chưa bao giờ thấy bà ý bỏ cái pin laptop ra bao giờ
Chưa bao giờ nghĩ tới pin laptop luôn 😆
FinnNguyen
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình mới thay cục pin cho con Dell Vostro 5468 sau 3 năm sử dụng. Bài chia sẻ rất hữu ích và mình nhận ra rằng trừ khi pin có hiện tượng bị phù thì nên đi thay pin mới để hạn chế việc cháy nổ. Còn lại thì cứ yên tâm mà dùng thôi.
Vụ pin này đã có nhiều cuộc cãi nhau. Laptop windows có chỗ cấu hình pin từ 95-100% thì k sạc tiếp nữa
Biết thế nhưng mà vẫn cứ lo.
Chuẩn mod, mới đi thay pin Macbook xong giờ về dùng khá ngon
mình cắm sạc đến 100% xong vẫn chứ cắm sạc để làm việc cả ngày thì có sao ko ạ?
@hoangcamtu12345 không sao hết
@PhanDat123BL cảm ơn bạn nhé
Bài này rất đúng. 6 sao nhé.
Khi sạc đầy pin rồi thì bất kể máy Win hay máy Mac hoặc máy không Win không Mac, hoặc là sạc Acqui, sạc pin thông thường v.v... cũng theo nguyên lý chung: Khi sạc đầy, điện áp pin và điện áp sạc cân bằng, nội trở của pin đạt cực đại đối với chiều sạc. Dòng điện có thể coi bằng 0 (không). Và đó là vấn đề. Sạc cấp nguồn cho máy hoạt động, pin đầy và ngủ nghỉ thôi. Lúc nào không gần nguồn điện thì pin hoạt động, khi nào có nguồn điện thì cắm sạc vào.
Khi cắm sạc thì Sạc vừa cấp nguồn cho máy hoạt động (Ưu tiên số 1), vừa cấp nguồn sạc cho pin. Vừa sạc vừa dùng máy thoải mái.
Hoan nghênh bài viết nhé!
CatMouse on Laptop is like a boon to movie lovers.
https://www.catmouse.fun/
có con HP 348 G5 i3 làm sao để nó sạc đầy thì tự ngắt chuyển qua nguồn AC như máy asus nhỉ ?
Dùng x1 carbon có cái Battery Charge Threshold khá hay chỉ có sạc đến 85% dừng nếu ae phải dùng cắc sạc thường xuyên 😁
OK mình đang dùng 1 chiếc laptop các đây đã 6 năm và pin của nó là loại 18650
namsla
TÍCH CỰC
3 tháng
căm 24/24. thì thoảng nhớ ra thì rút sạc dùng pin. mình dùng lap nhưng toàn để 1 chỗ, và sau 3 năm đã thay một cục pin. và chủ top nói đúng quan tâm chi cho mệt 3 năm thay quả pin 800k cũng k đắt lắm. ngyaf sinh viên thì có quan tâm vấn đề này
chuate92
TÍCH CỰC
3 tháng
@namsla Do hên xui thôi, mình cắm điện liên tục cũng hơn 6 năm rồi, cũng có hỏng pin đâu, chỉ chai pin, giờ dùng đc 1 tiếng.
namsla
TÍCH CỰC
3 tháng
@chuate92 bạn nói đúng. trước con dell thì dc 5 năm pin dùng hơn tiếng mới hết. sau bán mua con HP thì 3 năm pin báo còn khỏe nhưng dc lúc là sập
Lâu rồi mới đọc lại bài của a
Cơ chế vừa sạc vừa xả sẽ nhanh gây chai pin. Hiện giờ nhiều hãng có chế độ sạc đầy tự lấy điện từ nguồn vào chứ không lấy từ pin. Mà thực ra như chủ post nói, cũng không cần khổ cực làm gì, cứ thoải mái tư tưởng mà dùng.

Khi hỏng thì thường là hỏng các thiết bị trong máy trước chứ pin thì vẫn dùng ok.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019