Xăng sinh học chính thức có mặt trên thị trường

haisaigonford
29/7/2010 6:59Phản hồi: 118
Xăng sinh học chính thức có mặt trên thị trường
Xăng sinh học được giới thiệu năm 2008. Ảnh: AFP

Vậy là từ tháng 8 này chúng ta đã có thể mua và dùng xăng sinh học. Bắt đầu từ 5 thành phố lớn là HN, HCM, VT, HP, Hải Dương với 20 điểm bán xăng sinh học. Dự kiện năm 2012 Petro Vietnam sẽ bán rộng rãi xăng sinh học ra cả nước. Xăng sinh học có tỉ số nén cao hơn, cháy tốt hơn nên tiết kiệm hơn so với xăng truyền thống. Việc dùng xăng sinh học còn giúp bảo vệ môi trường. Trong lần giới thiệu đầu tiên năm 2008, giá xăng sinh học rẻ hơn giá xăng truyền thống.

118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tinhte làm bài review "Trên tay bình xăng sinh học" đi
ý kiến của bác này được đấy...😁. bữa nào bán loại xăng này em phải mua vài lít về chạy thử xem sao :eek:
thích ý tưởng "cháy nổ" này của Pác....😁:D:D:D
TT làm bài review xong đốt luôn trên tay xem có cháy tốt hơn xăng kia thật không 😁. :eek:
Hôm nọ có bác còn có ý tưởng TT viết bài "Trên tay Airbus A380" cơ =))
Ko biết HN bán xăng này ở các điểm nào nhỉ? Để dùng xem thế nào. có mấy bác lo xa quá, người ta thử nghiẹm lâu rồi mới bán chứ, lo gì hại máy, cháy máy :-j
Rẻ hơn xăng A92 là mừng lắm rồi 😁
không biết đc giá có chênh lệch nhiều so với giá xăng truyền thống nhỉ ? ....Mình ở HN2 chắc không có rồi 😆
buoivanbuoi
ĐẠI BÀNG
14 năm
không biết bao nhiêu một lít ta, rẻ la mình chơi liền, phải chi xăng còn 10.000/lít thì hay biết mấy
secondrice
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mở thêm 1 trụ xăng sinh học ở An Giang đi

Thêm 1 cây xăng sinh học ở An Giang đi chứ nhỉ😁
zthien
ĐẠI BÀNG
14 năm
Rẻ hơn tầm 3-5k, chạy ko hư máy, chạy xăng này xong nếu hết đổ xăng khác vào mà ko có vấn đề j ...và bán đại trà là hốt liền..hehe🆒
hpdaigia
ĐẠI BÀNG
14 năm
cứ đổ vào xe chạy được và xe ko bị hư hại gì thì rẻ hơn xăng bình thường là bụp liền...
Rẻ hơn là mừng rồi, nhưng không biết bao nhiêu 1 lít nữa...
Rẻ hơn A92 500đ/lit :eek:, không biết chạy máy móc có bị làm sao không, nếu mà có vấn đề gì thì toi :sleep: , đợi đánh giá thực tế thế nào đã 😁
Vụ này trước tiên phải để anh em nhà Taxi thử trước đã, Mình vẫn chưa dám thử dù giá có rẻ hơn Mogas 95
hai_duong
TÍCH CỰC
14 năm
Đúng là về vấn đề tâm lý nên mình cũng sẽ không thử thời gian đầu, nếu không nghe bà con, báo chí gì la làng thì mình mới sử dụng. Tội em nó lắm, không có tiền sắm xe mới đâu 😔
Dựa vào bài báo trên
. Các bác cứ lấy giá xăng A92 x 95% là ra được giá tối thiểu của E5 ngay.
xăng sinh học này nhiệt cao lắm ko giải nhiệt tốt lupe máy ah
phutan87
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tốt cho môi trường thì thật đáng để dùng nhưng mà rẻ quá các ông các bà lại thi nhau phi ra ngoài đường thì cũng ngạt thờ mà chết trong cái đống tắc đường mất
Nghe thì hấp dẫn đấy nhưng không biết mức độ tinh khiết và có đúng các tiêu chuẩn kỹ thuật không nữa. Mà vụ bán này không biết VAMA có ý kiến gì không nhỉ?
ở HN bán chỗ nào vậy bạn ơi? Nếu có loại này rồi thì chiến thôi, rẻ vài nghìn thì tốt quá! Quan trọng có hại máy không....
bomyeutun
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chắc chắn là ko hại máy vì "có trị số octan cao (RON = 109)". Bình thường mình chỉ dùng 92 và 95. Lại còn thân thiện môi trường nữa chứ.
các bác cứ thấy rẻ là khen tới lui. Hiện chỉ sử dụng 5% ethanol trong hỗn hợp xăng sinh học thôi. Sau này giá xăng lại lên, lượng ethanol lại tăng lên, đến một lúc nào đó thành 50% A92 + 50% ethanol. Hậu quả là giá lương thực tăng, lúc đó thì mèo lại hoàn mèo, bằng chứng là các nước châu Âu hiện nay đang vẫn tranh cãi về vấn đề Bio fuel vs food đấy thôi.

Chưa kể, trong quá trình sản xuất ethanol, lượng chất thải thải ra ngoài môi trường không chỉ có các chất gây hiệu ứng nhà kính, mà còn có cả cá vi sinh vật có thể gây bệnh cho con người, ảnh hưởng đến cân bằng tự nhiên..... như vậy, rốt cục là sử dụng nhiên liệu sinh học là nên hay ko nên.... đừng thấy giá xăng giảm xuống vài k thì các bác vui mừng, vài bữa nữa thấy giá gạo, thóc, lúa lên cũng vài k rồi thì..... cũng thía thui.. 😃
oop119
ĐẠI BÀNG
14 năm
Không lo vụ này. Bên mình đang triển khai dự án sản xuất nhiên liệu sinh học từ cây Jatropha cucus L. rồi. Không phải làm bằng mía đâu mà sợ ảnh hưởng tới food nhé! 🆒
huntergun
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác này bên tổng nè 😁. chào anh! cố gắng lên anh nhé! vì thế giới xanh anh nhi?:bounce:
khoanpb
ĐẠI BÀNG
14 năm
nghe hấp dẫn quá, nhanh nhanh phổ biến cho bà kon đi "cày" chứ
pertoper
ĐẠI BÀNG
14 năm
2 năm nữa may ra mới được dùng
Em không thấy giá của một lít đâu, hay chỉ rẻ hơn 200 đông😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp