[Video] Xây dựng cánh đồng tuabin gió - Từ đào móng công trình đến lắp ráp bộ phận tuabin

_vphlinh_
22/9/2020 7:35Phản hồi: 129
[Video] Xây dựng cánh đồng tuabin gió - Từ đào móng công trình đến lắp ráp bộ phận tuabin
Mời anh em cùng xem đoạn clip ghi lại quá trình lắp ráp một cánh đồng tuabin gió, từ các bước xây móng đến khi hoàn thiện và cho khởi động các tuabin.

Đoạn clip đã ghi lại khá chi tiết các công đoạn từ xưởng lắp ráp kỹ thuật, cho đến công trình xây dựng ngoài trời, với sự tỉ mỉ và nhẫn nại ở mỗi khâu hoạt động…

Xem xong thì mình cảm thấy vừa thích thú vừa khâm phục đội xây dựng này thật sự anh em ạ. Không biết là anh em có cảm nghĩ như mình không nhỉ? Mời anh em cùng chia sẻ với nhau nhé 😁

Theo Popularmechanics
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nonliving
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ấn tượng thật. Quả lắp cánh lên chắc là thốn nhất,
VN mà xây full hết thì đỡ biết mấy.
@huutai_pasion nhập nha bạn ở Phú Mỹ là nhập vô cảng SITV của Siemen
DzungDzoan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Paulscholesvn0258 TQ ban đầu cũng chỉ được tư bản đặt nhà máy và thuê nhân công để làm thôi đó bạn. Nhưng sau này bọn nó cáo hơn, bắt tư bản chuyển giao công nghệ.
tieutu911
TÍCH CỰC
4 năm
@leluan91 Thi công củng máy móc của bọn nước ngoài thoi, và cũng phải do nước ngoài huấn luyện. Vn mà sx được con óc của máy này thoi cũng chưa được
@tieutu911 việt nam có nhà máy làm đc nhưng vẩn là mua dây chuyền công nghệ của nước ngoài.
vẩn là made in viet nam nhưng rồi cũng vậy.
Tình cờ hôm qua cũng vừa xem cột điện gió trên kênh bác Mai Nguyên 😆
tên Hòa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lucas_mufc Mộc villa 😃)
Sao ngta ko làm gần nhau thêm nhỉ. Có ảnh hưởng gió đến nhau đâu ta
@kutekuto89 Có sự cố nó đụng nhau, rụng hết, mấy triệu đô 1 trụ
@kutekuto89 Tùy thuộc địa hình mặt đất nữa bác
@kutekuto89 có ảnh hưởng đó bác, khi đặt gần nhau thì công suất gió sẽ bị giảm đi, xa quá thì tốn đất nên đó là một bài toán balance đó bác
trexjunk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kutekuto89 Có tính toán tỷ mỉ rồi bạn, gần thì ảnh hưởng sức gió và khi có sự cố thì như kiểu domino, một trụ đầu tư cả vài triệu $ chứ ít ỏi gì.
suddenrain
ĐẠI BÀNG
4 năm
VN mà xây cái này chắc khối thằng giàu
@suddenrain Ở bạc liêu, bình thuận, đak lak, ninh thuận có đó bạn
@tuchangioi Bên minh thi công o bạc liêu
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
Xem xây cái gì m cũng thích cái móng nhất
Mình dân xây dựng, xây lắp, mình thấy cũng bình thường
amanhunt
TÍCH CỰC
4 năm
@angel2706 Móng tùy điều kiện mà ép cọc hoặc không chứ?
@angel2706 do bên dưới toàn đá không chứ mình nghĩ nếu là đất họ cũng sẽ đóng cọc.
@angel2706 tuabin gió ở Ninh Thuận cũng làm y như thế, chắc ko ai rãnh quay clip nên ae trên này coi clip nước ngoài thấy nó làm thấy hùng vĩ và đáng khâm phục, ae công nhân làm ở Ninh Thuận còn làm đêm nữa kìa, clip kia thấy làm ban ngày
van.iphone
ĐẠI BÀNG
4 năm
tổng giá trị thì bao nhiêu tiền nhỉ.
Nên xây dựng nhà máy điện hạt nhân để đỡ tốn diện tích.
@from team b with love Nhưng nà nó nguy hiểm hơn nhiều. Được cái này thì phải mất cái khác
Toàn đưa vn ra so sánh. Vn mình hơn khối nước đó các bạn
J000
TÍCH CỰC
4 năm
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Ủa chứ đi học mà điểm kém xong về nói mẹ ở lớp có thằng còn học ngu hơn thì mẹ tha ah?
Cứ chấp nhận v là hơn khối thằng rồi thì không cần cố gắng nữa ah?
dvtrinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Vn gí và mặt trười nhất DNA rồi.
@J000 ý người ta là đừng có cái gì cũng chê VN, đưa nước ngoài lên đầu để thờ, bác nghĩ chi cho cao xa thế
bangnguyen79
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khoảng 1 nghìn tỷ/cây
VN thi công mất tốn hàn trăm công nhân trở lên chứ k phải 10 người như vầy,
18K
CAO CẤP
4 năm
@chauthanhtrung Nhìn lên đừng quên nhìn xuống.
@chauthanhtrung tự nhục rất tốt , cần phát huy thêm .
halviss
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chauthanhtrung Khi công nghệ chi phí cao hơn nhân công thì đương nhiên nhân công phải nhiều hơn chứ sao bạn ? cái này là bài toán chi phí thôi. Chứ ở nước ngoài nhân công nó đắt hơn vận hành máy móc thì đương nhiên người ta dùng máy móc nhiều. Rồi dần dần khi bạn thấy một dự án ngày xưa cần 100 công nhân mà chỉ sử dụng 10 công nhân thì lúc đó nên bắt đầu lo sợ đi là vừa. Chẳng còn việc mà làm đâu.
Simsen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con người giỏi quá
paladin3289
ĐẠI BÀNG
4 năm
năm ngoái ghé điện gió Ninh Thuận chơi cũng thích thiệt, giữa cánh đồng lộng gió
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@paladin3289 Nhưng tiếng cánh quạt quay "vù, vù" ghê vãi 😂🤣

| Sent from Chuyên-Gia-Cà-Chớn√XXX®️️️ using any device |
Mình từng làm móng trụ điện gió cho Trung Nam ở Ba Tháp, Ninh Thuận
@anhgiap86 Thấy cái móng hơi bị nông so với cái trụ và cánh quạt khổng lồ như thế...có khi nào gió mạnh nó bật gốc ko nhỉ 😃
@vo khanh tan Đúng rồi, thấy một vài nơi họ có đóng cọc bê tông xuống trước rồi mới đan sắt trụ phía trên tạo hình vòm
Ở đây ko thấy đóng cọc bê tông, có thể nơi này thời tiết ít bão nên ko cần phải đóng cọc bê tông mà xây hẳn cái vòm móng luôn
@vo khanh tan Có tính toán hết rồi đó bạn, với khối lượng bê tông cốt thép như vậy thì nó cũng đủ nặng để chống lật trong điều kiện gió tại khu vực đó. Còn có móng cọc hay không thì tùy thuộc vào đất ở đó.
@mr.kavil Có cọc hay không tùy thuộc vào địa chất, cứ hiểu nôm na là nếu đất cứng thì không cần cọc, làm nhà cũng vậy. Bởi vậy khảo sát địa chất cực kỳ quan trọng
@mr.kavil Việt Lam đóng thêm cọc để thêm kinh phí, chứ người ta tính chống lật rồi mới làm nha.
VN thấy tính giá thấp quá nên tăng thêm cọc cho an toàn và tăng túi tiền.
phamlong
TÍCH CỰC
4 năm
bữa ra đảo Phú Quý, thấy có 3 cây hoành tráng phết
@phamlong Bác có ôm thử xem nó to thế nào không ạ?
@phamlong cây này vẫn nhỏ bác, mấy cây ở mũi né mới to. lớn nhất châu á luôn
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@copthuy Thấy mấy cây cột điện gần đó như cây tăm 😁
cứ tưởng nó bé
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@ka me to ko Bé thì công suất ko lớn được, với lại ở trên cao nhiều gió hơn nên trụ to, móng chắc mới đỡ được.
@ufdb Tùy nhé bác 😆 vùng như Sóc Trăng gió trên cao nhiều nên cột phải cao, vùng như Bạc Liêu gió thấp nên để cột thấp, cái đó tùy địa phương
kienxd04
ĐẠI BÀNG
4 năm
hay quá
Lâu lâu đọc mấy ông kết cấu làm cái móng mà thấy sợ luôn 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119