Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xbox Game Bar trên Windows 10 có thêm tính năng hiển thị tỉ lệ khung hình (fps) khi chơi game

bk9sw
23/9/2019 3:33Phản hồi: 32
Xbox Game Bar trên Windows 10 có thêm tính năng hiển thị tỉ lệ khung hình (fps) khi chơi game
Anh em có hay xài cái tính năng Game Bar khi chơi game trên Windows 10 không? Mình thì hiếm khi mặc dù Microsoft đã tích hợp nhiều thứ như quay phim màn hình, chụp màn hình, hỗ trợ livestream … Thế nhưng lần này, mình sẽ thử xem sao bởi Microsoft đã vừa bổ sung tính năng hiển thị số khung hình (fps) cùng với tính năng theo dõi các Achievement đã mở khóa trong quá trình chơi game.

Tính năng hiển thị số khung hình (fps) không còn xa lạ nữa, mình thường xuyên dùng các ứng dụng phía thứ 3 như Fraps, RivaTuner để theo dõi fps khi chơi game nhằm chủ động tinh chỉnh thiết lập đồ họa, từ đó có được trải nghiệm chơi game tốt nhất với tỉ lệ khung hình cao trên 60 fps. Lần này Xbox Game Bar hỗ trợ FPS counter thì mình nghĩ nó chỉ đơn thuần khiến mọi thứ thuận lợi hơn, đỡ phải cài thêm app, chỉ cần mở Windows + G và bật FPS counter lên. Bên cạnh tỉ lệ khung hình thì anh em có thể xem được các thông số về hiệu năng như CPU, GPU, RAM, Disk.

Ngoài ra còn có tính năng theo dõi Achievement đã mở khóa thì mình chưa rõ nó hoạt động như thế nào. Hiện tại phiên bản Xbox Game Bar trên máy mình vẫn chưa được cập nhật. Anh em kiểm tra xem sao nhé, có thể mở Microsoft Store để cập nhật Xbox Game Bar hoặc nhấn vào đây.

Theo: TechSpot
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xbox có chơi được game kinh điển: Séc-xy Beach ko nhỉ. ????:eek::eek::eek::eek:
Ngon rồi
Đã trải nghiệm và cảm giác nó ko đúng lắm, lệch khoảng 5-7 khung hình so với afterbuner, thêm nữa là bật lên ăn thêm 10% cpu đối với máy mình dùng amd ryzen.
---> khả năng tương thích chưa cao
longhons
TÍCH CỰC
5 năm
Cái gamebar ngày giảm hiệu năng kha khá khi chơi game, ăn hại chứ chả đc gì = ))
cái này tương tự như achivement trên Xbox thôi. Kiểu như hoàn thành 1 yêu cầu nào trong game sẽ được 1 cái huy hiệu, ví dụ finish hard mode, kill boss ko mất máu v.v.. Mang tính show hàng là chính, ông nào càng nhiều huy chương càng oai 😆
@suvival198 mà quái cái sao nó track được cái game mình chơi, xbox thì đúng hệ sinh thái của nó nó track đc, còn ở đây ví dụ chơi game steam sao track bác 😁
@bk9sw dự là track các game trên Store của M$ thôi. vì cái này líst achivement do M$ nó xây dựng, game nào nó ko làm thì lấy đâu ra achivement được.
wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
FPS thì ai dùng Card Nvidia là nó có hiện luôn trong game rồi...
makhongmat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wormwon Bác hướng dẫn bật chỗ nào với. Mình để mặc định không thấy hiện.
@makhongmat ko cài nvidia geforce experience thì ko có đâu. Mà cần gì, muốn hiển thị fps thì đơn giản cài msi afterburn vào, vừa nhẹ vừa đa dụng
makhongmat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lanehacker7294 Thanks, để mình cài thử afterburn.
Voldedore
ĐẠI BÀNG
5 năm
FPS sao lại gọi là tỉ lệ khung hình nhỉ?

Mà toàn tắt tính năng này vì đụng độ với screenshot khi dùng xbox controller.
@Voldedore Công nhận,dịch là "số khung hình trên giây" hoặc ngắn gọn là " số khung hình" còn chuẩn hơn 😁.
Cái Xbox Game Bar này chiếm CPU chưa đến 1%
longhons
TÍCH CỰC
5 năm
@baomat1585 Bình thường thì là vậy, cơ mà vô game sụt từ 5 đến 10fps là thường nhé = )))
_ Mình toàn tắt luôn cái này ngay từ đầu nước, giờ chẳng hiếm game cho phép hiển thị fps, và có app càng ok hơn giúp hiển thị từ a tới z luôn 😁
thaolegend
ĐẠI BÀNG
5 năm
dùng afterburner ngon hơn
@thaolegend Afterburn phù hợp với mấy ông test game hơn, chứ nhiều thông số chả cần thiết lắm, nhìn rườm rà chỉ tổ rối mắt, có ai stream game mà bật AB đâu, quan trọng nhất cai FPS thôi nên dùng fraps là đủ.
longhons
TÍCH CỰC
5 năm
@thaolegend Afterbunner chỉ tốt cho game off, mấy game on qua steam hay origin bật lên bị xung đột :v
Lâm159
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thuê bao nhiu 1 tháng vậy ta
đỡ phải cài app thứ 3
QVinhAMD
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình sử dụng vga amd bật lên không thấy hiện fps? các bạn thì sao....
@QVinhAMD mình full bộ amd nên afterburner không bật được xem khung hình với nhiệt độ
doanfd
TÍCH CỰC
5 năm
@QVinhAMD amd mặc định có tính năng nayfmaf bac
bxv5238
ĐẠI BÀNG
5 năm
của mình chưa thấy có update fps ta? :eek:😕
Tính năng nhỏ, lợi ích to 😃
Có lẽ mình sẽ cập nhật xbox game bar
tieuminh31
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trên card AMD từ bản drive 19.1.1 Trở lên chỉ cần nhấn Ctrl +O là nó hiển thị hết thông tin từ cpu đến card
@tieuminh31 Ctrl Shift O 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019