Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xbox One không tương thích với game cũ, Xbox 360 vẫn được phát triển game riêng

cuLong
22/5/2013 4:6Phản hồi: 36
Xbox One không tương thích với game cũ, Xbox 360 vẫn được phát triển game riêng
Khi ra mắt Xbox One, dĩ nhiên vấn đề rất nhiều người dùng quan tâm là liệu chiếc máy này có tương thích với các game cũ của Xbox 360 hay không, bởi nếu mua máy mới và phải bỏ hết loạt game cũ thì đây sẽ là một sự phí phạm rất lớn. Đối với PlayStation 4, Sony đã nghĩ ra giải pháp stream những game này lên mây và người dùng khi có nhu cầu vẫn có thể chơi được. Nhưng về phía Microsoft, họ cho biết Xbox One không hỗ trợ game cũ của Xbox 360, tóm lại, bạn chỉ có thể chơi được những game mới dành riêng cho X1 mà thôi.

Phó chủ tịch Xbox Live, ông Marc Whitten cho biết: "Chiếc máy được sản xuất với bộ vi xử lý có kiến trúc hoàn toàn khác so với hệ máy cũ, vì vậy mà tính năng tương thích ngược với 360 sẽ ko có. Và Microsoft cũng sẽ vẫn bán Xbox 360 và game cho nó như một nhánh riêng, tóm lại là bạn không thể chơi đĩa game 360 trên One. Có thể bây giờ vẫn chưa phải là thời điểm để cho 360 nghỉ hưu."

Ngoài ra, một câu hỏi khác cũng được nhiều người quan tâm, đó là Microsoft có hạn chế việc chơi đĩa game cũ, đĩa game mua đi bán lại trên Xbox One không? Câu trả lời là Không và Có. Không ở chỗ bạn có toàn quyền mua một đĩa game cũ (ví dụ CoD: Ghosts) đã chơi rồi và chơi lại trên X1 của mình một cách bình thường, không phải đóng thêm bất kì khoảng tiền nào nữa. Nhưng mặt khác, Phil Harrison, phó chủ tịch mảng Giải trí số của Microsoft cho biết có thể họ sẽ áp dụng một mức phí, từ 40 đến 60$ nếu người chơi muốn chia sẻ tài khoản của mình cho bạn bè, người thân cùng chơi chung. Thông tin cụ thể hơn về việc này sẽ được họ nói chi tiết hơn trong triển lãm E3 tới đây.

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhhung7461
ĐẠI BÀNG
11 năm
từ nhỏ đến bây giờ em vẫn chưa thấy cái xbox bao giờ, buồn dễ sợ😔
hunterval
TÍCH CỰC
11 năm
@anhhung7461 cùng chung số phận
@hunterval tui cũng vậy...chi chơi đĩa trên đầu dvd thôi...hihi
pikeman222
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ps4 thích điều này, :">
Ryu89
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bỏ hết game cũ vậy thì tạm thời mình chưa nghĩ đến One đâu...!
vậy xbox360 sẽ giảm giá nhiều. Ông MS cũng "hút mau" kinh quá 😁
@allstreet chắc chưa?
@****C*L*O*V*E*R*** 😁 chắc chứ sao k? Cái gì ra mới thì cái cũ down giá
@allstreet cứ chờ xem :D
@****C*L*O*V*E*R*** :rolleyes: tất nhiên phải chờ rồi bác =)) nhưng con X1 này nhìn hầm hố có vẻ ngon hơn nhìu.
Có đĩa thì cũng vô ích vì nếu muốn chơi ở 1 tài khoản khác sẽ phải đóng 1 khoản phí tương đương
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
"Chiếc máy được sản xuất với bộ vi xử lý có kiến trúc hoàn toàn khác so với hệ máy cũ, vì vậy mà tính năng tương thích ngược với 360 sẽ ko có. Và Microsoft cũng sẽ vẫn bán Xbox 360 và game cho nó như một nhánh riêng, tóm lại là bạn không thể chơi đĩa game 360 trên One. Có thể bây giờ vẫn chưa phải là thời điểm để cho 360 nghỉ hưu."

Mình nghĩ MS đang cố gắng đưa game trên xbox tiền gần tới nền tảng pc - mobile. 😃.
PS4 có Stream, lợi thế hơn nhiều so với Xbox One...;)
cũng có cái hay, nếu chạy đc game cũ thì chất lượng, độ tương thích nó sẽ ko good lắm. dẫn đến vc ko phần biệt đc game nào cũ, game nào mới. như xbox thì sẽ lãng phí game cũ nhưng chất lượng sẽ đc đảm bảo. đỡ phải đau đầu khi vô tình mua cái xbox đời cũ, cái gì cũng có cái giá của nó.
hi vọng giá 2 em là 100$, mềnh mua 2 em về để cho nó đẹp phòng. hehe. đi làm ít có time chơi game, buồn...
BACkJ5
ĐẠI BÀNG
11 năm
@spsp =.= 100$ còn chưa đủ cái kinec đâu
gunzok
TÍCH CỰC
11 năm
nếu xb360 vẫn được hỗ trợ như 1 nhánh riêng thì khả năng giảm giá là có nhưng chắc ko nhiều 😁
X1 không cần thiết phải tương thích ngược với Xbox 360. Tương thích ngược chỉ có tác dụng trong 1 năm đầu thôi, về lâu dài thì chẳng ai quan tâm làm gì

Tương thích ngược tích hợp vào chỉ làm đội giá thành sản phẩm lên thôi, đây là điều cả người dùng và nhà sản xuất đều không mong muốn
hoangesc
TÍCH CỰC
11 năm
Nghe thấy mà mừng. vậy là xbox 360 của mình vẫn tiếp tục dc hỗ trợ và có game mới để chơi. ^_^
nhưng nếu x1 và x360 có thể cùng chơi 1 loại game thì tốt vì sau này phát hành game cho x1, x360 vẫn xài dc thì tốt quá
Giống như ms đã làm với wmobil vậy
Tiếp tục chiến với Xbox 360 nào , chờ test với review của các bác , bây h mua sớm có gì thì bỏ mợ , Trên các web đã cho preorder $899 xbox 1 rồi nhá . Lót PS ngồi chơi Xbox 360 hóng 😁
nếu chia sẽ account thì hay hơn, tuy nhiên giới hạn 1 lần online 1 máy hui
mikan293
TÍCH CỰC
11 năm
Ko chơi dc game cũ thì ai mua,từ giờ đến lúc bán thì liệu dc bn game mới ra mà chơi,kiểu này ế ẩm rồi.
@mikan293 Chắc k? Bạn có biết microsoft nắm trong tay mối quan hệ rất thân thiết với nhiều nhà sản xuất game , gồm rất nhiều trong số đó cung cấp game độc quyền cho xbox, vì vậy k khó khăn gì để nhanh chóng có game cho xbox mới,bởi k phải đợi giới thiệu xbox mới xong mới bắt đâug làm game mà ngay từ khi bắt đầu phát triển thì microsoft đã làm việc với các cty game rồi.
Và thêm 1 điều nữa, đã từ lâu xbox k chỉ là 1 thiết bị chơi game, nó là trung tâm giải trí của rất nhiều gia đình, nên có rất nhiều lý do để ng ta mua nó, k chỉ bởi game.
hatdaunho
ĐẠI BÀNG
11 năm
AIO nên nhìn không đẹp cho lắm
"Chiếc máy được sản xuất với bộ vi xử lý có kiến trúc hoàn toàn khác so với hệ máy cũ, vì vậy mà tính năng tương thích ngược với 360 sẽ ko có. Và Microsoft cũng sẽ vẫn bán Xbox 360 và game cho nó như một nhánh riêng, tóm lại là bạn không thể chơi đĩa game 360 trên One. Có thể bây giờ vẫn chưa phải là thời điểm để cho 360 nghỉ hưu."

Ms đang có ý định xây dựng 2 hệ thống máy chơi game console khác nhau thì phải. Xbox One sẽ dần thay thế Xbox 360, nhưng có lẽ do sự khác biệt quá lớn nên Ms vẫn sẽ duy trì Xbox 360. 😃
Hy vọng Xbox360 được ms chăm sóc thêm 4,5 năm nữa 🆒
@fancy90 bác có nick ở bên xboxvn.com đúng ko? cho m hỏi 1 số kn xbox được ko? bên đấy thắc mắc mà vắng vẻ quá chả có ma nào trả lời giúp cả.
@****C*L*O*V*E*R*** ohm ,vẫn đang tìm hiểu kinh nghiệm vẫn còn kém 😁
Màu đen thì giống của Sony hơn.Dù gì Sony 1 thời đc gọi là gã khổng lồ đen trong giới game thủ mà
Thế này có bị coi là làm nhầm lẫn thương hiệu giống Apple đã từng nói về các sp của SS ko nhỉ 🤔
@lifecomesfromdeath1 Không thể có chuyện nhìn 1 chiếc xbox lại ra PS cả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019