Xbox One S vẫn sử dụng con tem chống mở máy, vốn vi phạm luật Liên bang Mỹ

Nam Air
6/8/2016 7:54Phản hồi: 154
Xbox One S vẫn sử dụng con tem chống mở máy, vốn vi phạm luật Liên bang Mỹ
Trên chiếc console mới nhất của Microsoft, Xbox One S, vẫn có một con tem đảm bảo chống mở máy, nếu muốn mở bên trong máy thì người dùng bắt buộc phải lột con tem này ra, và như vậy sẽ bị mất bảo hành máy. Điều đáng nói là việc Microsoft dán con tem để cấm người dùng mở máy đã vi phạm đạo luật bảo hành Magnuson-Moss Warranty Act năm 1975 (MMWA) của Mỹ.

Một trong những điều khoản bảo hành của Microsoft đối với Xbox One là: Chúng tôi được quyền từ chối bảo hành nếu Xbox One bị mở ra, bị sửa đổi hoặc bị làm giả, hoặc bị sửa chữa bởi bất kỳ ai không phải là Microsoft.

Theo luật bảo hành MMWA ở Mỹ, một hãng sản xuất đồ điện tử không được quyền cấm người dùng mở thiết bị ra, nếu như việc tháo lắp đó không làm hư hỏng máy. Thậm chí, người dùng còn được quyền thay thế một số linh kiện đạt tiêu chuẩn bên trong máy miễn sao chiếc máy vẫn hoạt động bình thường.

Bộ luật MMWA ra đời để cho phép người dùng được toàn quyền quyết định việc sử dụng sản phẩm của họ, bởi trong một số trường hợp, họ có quyền đem máy tới những dịch vụ bên thứ 3 có đủ máy móc, kỹ thuật để bảo trì máy vì không phải ai cũng có đủ điều kiện gởi máy về hãng.

Lấy ví dụ, người dùng Macbook Pro có quyền thay ổ cứng, thay RAM của máy, miễn sao chiếc máy vẫn hoạt động tốt là được, khi máy có bị hỏng hóc (ví dụ hư màn hình, hư bàn phím) nếu còn hạn bảo hành thì đem tới trung tâm ủy quyền của Apple vẫn được bảo hành bình thường mà không cần phải "về zin" (thay lại RAM, HDD cũ), tất nhiên là họ sẽ không bảo hành 2 món RAM, HDD mà mình đã thay vô máy vì đó không phải là linh kiện theo máy họ bán ra. Nếu Apple từ chối bảo hành, họ phải chứng minh được rằng việc thay RAM, HDD làm hư màn hình/bàn phím của máy.

Trên thực tế, Microsoft nói rằng nếu người dùng tự thay HDD của Xbox One và mới đây là Xbox One S thì sẽ bị mất bảo hành máy (do phải tháo máy ra, nghĩa là gỡ con tem đảm bảo dán trên máy), nhưng rõ ràng là việc này vi phạm luật bảo hành MMWA. Tương tự Microsoft, Sony cũng có dám tem đảm bảo trên PS4 để ngăn người dùng tháo máy ra, tuy nhiên trên PS4 khi thay HDD vẫn được bảo hành bình thường, đơn giản là vì thay HDD chỉ cần tháo nắp nhựa ở trên là đổi HDD khác được liền, không can thiệp tới con tem này.

Theo Motherboard
Ảnh: iFixit
154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mở ra vọc tùm lum rồi đem bảo hành, luật bên đó lạ ghê ta
@luanth nếu như vọc lung tung mà hư máy thì mất bảo hành thôi, họ mở ra kiểm tra thấy linh kiện bị hư hại do tác động bên ngoài thì ko bảo hành.
KHOI82TT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luanth món vọc không bảo hành
Buds
TÍCH CỰC
8 năm
ở vn mua con máy nó dán tám chục cái tem :3
@vietdevelop - tem void của hãng
- tem nhà nhập khẩu
- tem nhà phân phối
- team cửa hàng, riêng thằng cửa hàng có khi dán 3-4 cái tem nhé
xtmg1
CAO CẤP
8 năm
@Buds Mua điện thoại mình kỵ nhất là hàng của FPT vì nó cái tem cực kỳ vô duyên. Nhìn mà muốn đập nát cái máy
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Buds kinh dị nhất nó dán tem bảo hành vào mắt quang học của chuột :V
VN cũng có luật bảo hành như bên Mỹ thì hay quá.
@ragefighter nếu đảm bảo về giá thành chất lượng và thời gian thì sửa chính hảng cũng ổn.ko biết bên ấy ra sao chắc ổn hơn vn.
hp2013
TÍCH CỰC
8 năm
@Naga.Baamboo Tôi không phải bên người mua, tôi bên người cung cấp. Nhiều khách hàng gian, nhiều năm trước sản phẩm của tôi ít cạnh tranh, tôi cũng ỷ y bán cho khách không dán tem, chỉ ghi hoá đơn. Bạn biết là khách đó vài ngày sau qua nói sản phẩm tôi bán bị lỗi, không dùng được. Tôi thấy lạ là nhiều người không phản ánh mà người đó lại phản ánh. Cuối cùng đổi xong cho người ta, tôi mới thử lại thì đó là hàng nhái lượng kém, màu sắc bên ngoài như nhau. Chỉ một thỏi sáp có vài trăm ngàn mà người ta còn làm vậy thử hỏi máy móc thì thế nào ?

Chưa kể nhiều khi kỹ thuật bên tôi gặp mấy trường hợp khách hàng tự đổi phụ kiện loại 2 kém chất lượng rồi đem tới bảo hành. Hàng fake rất là nhiều và nhìn bên ngoài như hàng thật, chỉ khi tháo ra bên trong mới biết. Nên sau này tôi cứ dán tem để biết hàng của mình cho chắc.

Bạn muốn áp dụng những luật tiêu dùng như mỹ thì bạn cứ qua mỹ sống, chứ dân việt gian mà áp dụng mấy chính sách đổi trả như mỹ có nước khỏi ai bán. Hàng đã nhận đầy đủ phụ kiện mà còn nói dối là thiếu phụ kiện thì còn khuya mới được.
@hp2013 Bạn có quyền từ chối bảo hành nếu bạn chứng minh dc đó là hàng fake hoặc hàng ko phải mua từ bạn. Còn bạn ko thể chứng minh được đó là hàng fake hoặc hàng đó ko phải do bạn cung cấp thì bạn tự trách mình trc đã. Hàng bạn bán mà bạn còn ko phân biệt được thì mình ko biết nói gì nữa. Người mua lầm chứ người bán ko bao giờ lầm!

Ở VN vẫn có rất nhiều cửa hàng đang áp dụng chính sách bảo hành đỗi trả, và họ vẫn đang bán hàng rất bình thường. Ko cần thiết phải qua Mỹ đâu bạn à.
@Naga.Baamboo ít như thế thì đã ko có cái thói quen khi search gg là nhập tên cửa hàng + phốt đâu bác ợ. và cũng ko có cái chuyện khi lên gg search cửa hàng thì thằng gg nó gợi ý thêm vài cái phốt đâu bác.
Ở VN thì 1 tem của hãng SX, 1 tem nhà PP, 1 tem của bán lẻ, có thể có 1 tem nữa của dân bán dạo bên ngoài 😁
inviet
TÍCH CỰC
8 năm
@TACOMPUTER Chính xác luôn, vừa rồi mua cái ổ cứng bên PV cầm xem có tới 3 con tem dán chồng lên nhau luôn 😃, PV bảo hành ít nhất, con tem dưới cùng bảo hành tới 5 năm 😃
supi7
CAO CẤP
8 năm
Cái luật này cũng dở nhỉ.mà ai lấy cái ví dụ về thay ram,ổ cứng macbook cũng dở.
Nhà sản xuất dán tem như vậy là đảm bảo cho máy móc của họ ổn định nhất.
Thằng e của e tính tháo ra thay ssd vào cái box hdd mà thấy con tem sợ mất bh thế nên đành thay vào box dvd
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
@phamquy2409 Chắc bác chưa biết qua kĩ thuật lóc tem =))
@newslove Chưa bác. Nghe có vẻ hay 😆
Cái luật dở hơi.
Mở ra làm hỏng ai biết tại sao mà vẫn được bảo hành. LOL
@quanghuy103102 Cậu có biết chứng minh việc đó nó như thế nào không ? Nó thà đổi cho cái mới có khi đỡ tốn gấp nhiều lần đi chứng minh. Và đương nhiên như thế thì để nó sống được nó phải bán cái giá cao hơn để bù vào rủi ro. Những người dùng không tháo sẽ phải chịu đắt để bù lỗ cho những người tháo máy đấy.
@Duong_Act nhưng sao mình vẫn thấy đồ ở Mỹ vẫn rẻ nhưng Việt Nam nhiều, phải chăng VN mình đang làm điều tương tự
@quanghuy103102 Cho mình xin ít ví dụ là đồ Mỹ rẻ đi. Cùng công nghệ chế tạo, năng suất, chất lượng...
VietT
TÍCH CỰC
8 năm
@quanghuy103102 bạn thảo luận (chứ k phải là tranh luận) với bác ấy chán lắm. Hình như là ý bác ấy là cứ muốn mọi người phải đồng ý với mình rằng cái điều luật này là vô lý thì bác ấy mới chịu. Bất chấp là nó mang lại lợi ích cho chính những người tiêu dùng như chúng ta (trong ấy cũng có chính bác ấy) & ngược lại thì bộ phận BH của các hãng bán sp cũng gạt đi hết những đòi hỏi BH hết sức vô lí của người sdụng (như đang gọi đt thấy nó nóng lên thế là đi quẳng vào nước cho nó nguội đi rồi bỏ vào lò microwave cho nó khô nước. Sau đó lại đi xách ra đòi BH vì nó k còn hoạt động nữa 😃 ). Nói tóm lại là k hiểu bác ấy có ý là gì trong vấn đề này nữa vì rõ ràng thì ai cũng hiểu "cái gì đúng & hợp tình hợp lí thì đc giải quyết. người đặt ra luật cũng ko có khờ mà đi làm khó 1 trong 2 bên mua lẫn bán"
😆 vậy là muốn nâng cấp cũng ko dc
q_hung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy người bà con của mình bên Mỹ kể họ mua quần áo, đồ điện tử về sử dụng chán chê trong 1 tháng rồi đem ra cửa hàng trả với lý do "tôi không thích nữa", vậy mà vẫn được trả tiền đầy đủ, hổng hiểu! Bên bển có nhiều cái cũng lạ.
@VietT Mình thấy nhiều cu Việt kiều khôn lỏi kiểu này, tụi Tây nó biết nhưng méo thèm nói, vì số lượng rất ít so với người đàng hoàng 😃
@q_hung Không lạ đâu bạn, nếu bạn mua đồ ở Costco thì có thể trả lại sau 1 năm hoặc 3-4 năm cũng được nữa cơ
@q_hung bởi vậy nó mới "giãy chết" chứ 😁
@hgiang.1212 Thiên đường thì "trường tồn" bác nhỉ
schalke04
TÍCH CỰC
8 năm
Đúng là ở Mỹ có khác, bảo vệ người tiêu dùng thế!
Trong thời hạn bản hành ko nên vệ sinh máy vì sẽ rách tem. Sau thời gian đó muốn làm gì ko dc.
tyt1902
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thấy luật bày rất hay. Ví dụ như bạn ở nơi ko có trung tâm bảo hành thì mang đến quán to để thay thế nâng cấp. Còn các phần khác vẫn đc bảo hành. Chính sách như vậy là linh động cho người dùng chứ.
ken0106
TÍCH CỰC
8 năm
Luật hơi bị kỳ. 😆
Ai đời bóc tem rồi mà đòi trả về nhà gái. Ha ha.
- Cũng hợp lí mà các thím ?
laptop thì bên trong vẫn có tem dán ở các linh kiện, 1 số hãng tháo tem ngoài vẫn được bảo hành
00986
TÍCH CỰC
8 năm
@Kinh Thuyên chỉ có ở vn mới dán tem vào mấy con ốc thôi
Bữa trước mới đọc đâu đấy, nói là mấy ông lớn dị ứng vụ mổ thiết bị của iFixIt, thành ra cãi nhau.
Nghĩ cho cùng, cấm cũng phải. Người dùng đôi khi mò ra được những chiêu không có trong sách vở, đến nhà sản xuất cũng bó tay. 😁
mr.kien_tran
ĐẠI BÀNG
8 năm
Việt Nam mua cái gì đó 1-200k thôi là 1 mớ tem rồi, tem nhà phân phối, tem đại lý, tem nhà bán lẻ, tem bảo hành. tùm lum tà la
Mua 1 con iPhone 5s và 1 con 6s Plus ở FPT không phải dán con tem nào hết 😁
@Wind my love Điện thoại thì giờ làm gì còn hãng nào dán tem bảo hành nữa :D
Tommy KN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thích cái Luật bên Mỹ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095