Xe mới bán ra tại châu Âu sẽ phải trang bị bộ cảnh báo quá tốc độ

Didu
7/7/2022 3:46Phản hồi: 36
Xe mới bán ra tại châu Âu sẽ phải trang bị bộ cảnh báo quá tốc độ
*Hình cover: LIM hay Cruise Control cũng là tính năng giới hạn tốc độ nhưng nó được thiết lập bằng tay, không tự động.

Liên minh châu Âu hôm nay thông qua điều luật yêu cầu tất cả xe hơi mới bán ra tại khu vực phải được trang bị bộ cảnh báo quá tốc độ và công nghệ này phải hoạt động một cách tự động. Xe hơi sẽ sử dụng camera hay cảm biến để nhận biết tốc độ giới hạn trên con đường đang đi, từ đó đưa ra cảnh báo bằng nhiều cách để lái xe biết nếu họ chạy quá tốc độ cho phép.

Một số xe hơi đã có tính năng cảnh báo tốc độ nhưng EU muốn công nghệ phải phổ biến và tự động, không yêu cầu lái xe phải thiết lập. Theo điều luật mới, các hãng sản xuất xe phải tích hợp công nghệ hỗ trợ tốc độ thông minh (ISA) vào xe để khi người lái điều khiển xe chạy quá tốc độ cho phép, chiếc xe sẽ cảnh báo bằng hình ảnh, âm thanh và rung, chân ga sẽ đẩy nhẹ về phía chân người lái, cũng như chiếc xe tự động giảm tốc độ. Người lái có thể can thiệp bằng cách nhấn vào chân ga.

Hội đồng an toàn vận tải châu Âu ủng hộ điều luật này nhưng cho rằng cảnh báo tiêu chuẩn bằng âm thanh sẽ gây phiền và không phù hợp cho an toàn. Ngoài ra, chỉ sử dụng camera để đọc biển báo mà không có bản đồ số về giới hạn tốc độ có thể khiến xe nhận sai giới hạn tốc độ trên các tuyến đường. Họ cho rằng điều luật nên được xem xét và cập nhật trong tương lai. Hiện điều luật này bắt buộc với mọi xe mới giới thiệu và từ 7/2024, nó sẽ áp dụng cho toàn bộ xe mới bán ra.

Nguồn: CNET
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình hay dùng Lim khi đi trên cao tốc. Cruise Control làm mình lái xe buồn ngủ. Tiếc rằng giờ đa phần các hãng xe chỉ trang bị Cruise Control.
@tuanjuninho công nhận mấy hãng chơi ác thật, lim chỉ là một tính năng phần mềm extend thêm từ cruise control thế mà cứ về vn là bị cắt
cattrieu
TÍCH CỰC
2 năm
@vqt907 cắt là do tụi showroom đặt option cắt đi để tối đa lợi nhuận bán hàng thôi
@tuanjuninho Bên VN mấy ông thì tại công an hay núp lùm nhiều nên thấy cái này cần thiết.
Bên Mẽo thì công an họ ko ăn nhỏ mấy cái kèo này nên cái tính năng này cực kì nguy hiểm. Tui từng chạy con 2021 Toyota Camry cứ vượt trên speed limit là nó bip bip um sùm hoặc chạy ra lấn ra lane hoặc đổi lane ko mở signal là tay lái nó dựt ngược vô lại. Đang chạy 80mph là nó làm 1 phát đm muốn rớt tim ra ngoài. Nói chung là ko ưa gì mấy cái "công nghệ" này lắm, chủ yếu làm tiền khách hàng và thực sự cũng chẳng an toàn hơn là bao nhiêu.

Chưa kể ở mấy nước tiên tiến họ phạt tự động, cái tính năng này cực kì nguy hiểm và chưa kể tính riêng tư của người dùng nếu họ cài GPS và gửi dữ liệu về máy chủ của họ. Toyota ghi rõ cho khách hàng biết là tất cả mọi thông số của xe đều được gửi về máy chủ của Toyota để "cải tiến dịch vụ." Cái này mà kết hợp với CBDC thì mấy ông bị phạt từ sáng tới tối và không có cách nào mà tránh hết nhé.
Tính năng này sẽ làm cho bọn công lộ bớt kiếm đc donut hehe
@sốt-xuất-huyết-2022 biển báo mọc trong lùm cây thì xe có đọc đằng giời 😆
SagaKiller
TÍCH CỰC
2 năm
@sốt-xuất-huyết-2022 VN ráng theo Châu Âu, mà phải ra luật nếu xe không báo đúng thì phạt hãng xe, hãng xe có quyền kiện bên giao thông cắm biển sai nữa mới ngon. Lúc phạt chỉ cần chứng minh xe báo tốc độ giới hạn sai thì không bị phạt, như vậy thì đúng là thiên đường cho lái xe
Yêu quá
duythanh90
TÍCH CỰC
2 năm
Ra tính năng này thì bắn tốc độ còn ý nghĩa gì nữa 😔
chẳng ra làm sao
@cuhiep @cuhiep sao lại chẳng ra làm sao?????
engadget.com
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep ngáo?
việc chấp hành biển báo tốc độ là cực kỳ nên làm. Nhưng cảm giác ở mình nhiều chỗ cắm biển tốc độ dở hơi quá, cái đường 10 làn to tổ bố nhưng cắm biến 60 -_-
@vqt907 Đường 10 làn mà nó có phải cao tốc đâu mà bác đòi nó phải hơn 60km
SagaKiller
TÍCH CỰC
2 năm
@Crazylove4u Chắc không đi ô tô phải không bác? Trong TP HCM có rất nhiều đoạn hơn 60km/h như Điện Biên Phủ, Phạm Văn Đồng.. đọc đi đọc lại không hiểu bình luận của bác luôn.
boyplay
TÍCH CỰC
2 năm
Ở VN biển báo giấu sau cây thì đọc bằng niềm tin à
wicknane
ĐẠI BÀNG
2 năm
Kiểu tích hợp thông tin biển giới hạn tốc độ trong app vietmap ở vn, nhưng mà vietmap ko cập nhật lẹ bằng mấy bác bên gtcc & các thể loại biển báo “gái mới lớn” e thẹn núp mình sau những tán cây.
Mình thấy cái LIM nó thiết thực hơn CC nhiều, nhưng xe bán ở vn thì đa phần chỉ có cc chứ ko có lim.
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Ngon lành
namsla
TÍCH CỰC
2 năm
Ủng hộ luật này. Giờ phải túc tắc đung vietmap kkk
Văn minh ghê!
Còn ở châu á thì cảnh báo gì đây
quá tốt rồi còn gì. phải ép các hãng tăng thêm tiện ích hỗ trợ cho người lái, nhưng ko dc tăng giá bán nha. haha
@trungmum Tốt quá rồi, sẽ bị ép làm thêm việc tăng ca, nhưng không tăng lương, thú vị ghê.
navafolk
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quá tốt, Việt Nam càng cần.
lại thêm cái cam đọc signal
lại tăng giá :3
set lim chỉ giup cảnh báo ,chớ ko ngăn cản chạy lố
mún đạp hơn thì cứ nhâp lut cán ,là lim sẽ cancelled
sapphire2142
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kixx đạp lút cán tầm 2 giây thì lim mới huỷ, để trong trường hợp cần vượt nhanh thì xe vẫn vọt lên được, chứ bình thường lái xe mấy ai đạp lút cán hả bạn? nên lim vẫn là 1 tính năng rất hữu dụng, nhất là những đoạn đường giới hạn tốc độ chỉ 40-60km/h, xe mình đạp nhẹ là lên 50-60 r, nên hay bị chạy lố nếu ko có lim
@sapphire2142 í mình zụ băt buộc là ko khả thi
mỗi lần đổi top speed ,xe sẽ tự động set
nhưng driver chỉ cần đạp mạnh để hủy là xong

người ko cần thì họ quá dễ bypass
còn người cẩn thận ,thì họ sẽ tự set ,giờ đa số đều có .họ vô tình gánh thêm chi phí cho mấy ông reckless
Rất hay, luật chuẩn - biển chuẩn - gợi ý chuẩn cho lái xe. LX không làm theo chuẩn tự động ghi âm gửi tòa án liền 😁
@thanhlonghp Rất hay, người dân năn nỉ chính quyền cướp đi quyền tự do và riêng tư của bản thân để tăng lợi nhuận cho giai cấp cầm quyền. Bravo!
@thanhlonghp ko đc theo luật Châu ÂU ko đc thu âm nếu người khác ko đồng ý.
@Nguyen Van Thao147 Just for fun, vào tay mình là đập bộ ấy liền 😁
bọn này bày ra đủ cái luật để nhét đủ thứ vào cái xe thế nhỉ. chẳng biết gì cả, phải cắt hết các option và bán giá trên trời rồi kèm theo lạc mới vui vẻ chứ.
Lakshmi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang đi sò + cam vietmap - hơi ồn tí vì xe lẫn cam đều voice nhắc nhưng được cái nhắc nhở tốt đi né được nhiều chỗ. Lắm lúc gặp đoạn max 40 (k phải 50) cũng thoát. Vietmap chịu khó update thì ngon.
@Lakshmi bác cho hỏi Sò nó nhắc chổ nào vậy bác ? E hay đi nó hay báo "phía trước kiểm tra thông tin" hoặc là ting ting vài cái... mà mình chả biết là gì
Lakshmi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@heart_dragon Chắc bác tắt âm của nó. Bác xem sách hd xem hoặc hỏi kĩ thuật 😆 Em chả biết làm gì với nó vì lâu rồi k mò.
- Phía trước khu vực thu thập thông tin. Ý nó là camera giao thông đó. Em nghĩ nó dùng từ khác để né luật gì đó.
- Lúc đầu đi, nghe nhạc cứ 1 tí nhạc lại bé đi em tưởng nó lỗi loa, ra là em tắt âm cảnh báo của nó.
Với cả bác cứ cắm carplay hoặc android auto đi. Map nó sẽ voice nhắc nữa.
neoV
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tesla có lâu rồi.
Trang bị cảnh báo quá tốc độ như trên máy bay ấy. Nó kêu cọc cọc cọc như trên Boeing hay Over speed như trên Airbus. Nghe muốn nhức cái đầu luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019