Xe quét đường dùng công nghệ hybrid: hoạt động hiệu quả hơn, giữ môi trường xanh hơn

bk9sw
15/6/2015 13:43Phản hồi: 28
Xe quét đường dùng công nghệ hybrid: hoạt động hiệu quả hơn, giữ môi trường xanh hơn

Không chỉ có trên xe hơi chở người, công nghệ truyền động hybrid-điện cũng đã xuất hiện trên các phương tiện công cộng như chiếc xe quét đường. Đây là một sản phẩm hợp tác giữa phòng thí nghiệm khoa học và công nghệ vật liệu liên bang Thụy Sĩ (EMPA) cùng trường đại học công nghệ Zurich (ETH Zurich) và công ty sản xuất phương tiện đô thị Bucher Municipal. Với công nghệ này, chiếc xe có thể vận hành hiệu quả hơn, tiêu hao năng lượng chỉ bằng 1 nửa so với các phương tiện chạy diesel-thủy lực và giảm hơn 60% lượng khí thải.

Mục tiêu chính của dự án là nhằm mang lại một phương tiện sạch hơn và hiệu quả hơn thay cho những chiếc xe quét đường chạy diesel trong khi vẫn giữ được chi phí sản xuất và vận hành tương đương với các công nghệ hiện tại. Vậy tại sao lại là xe quét đường? Các phương tiện này thường hoạt động khoảng 7 giờ mỗi ngày và tiêu thụ đến 10.000 lít diesel mỗi năm, gấp 10 lần so với một chiếc xe hơi chở người, nhóm phát triển cho biết.

Trong khi chi phí nâng cấp cho các phương tiện này có thể cao hơn thì chi phí vận hành sẽ được bù lại nhờ sử dụng khí tự nhiên. Chiếc xe được trang bị một động cơ chạy khí tự nhiên kèm một máy phát điện đóng vai trò là nguồn dẫn động. Động cơ này tiêu thụ ít nhiên liệu hơn 50% và chứa ít carbon hơn qua đó giảm thiểu đáng kể khí thải nhà kính. Nhóm phát triển dự đoán rằng nếu sử dụng hỗn hợp khí sinh học, chiếc xe quét đường nói trên thậm chí còn thân thiện với môi trường hơn. Ngoài ra, nhờ thiết kế mô-đun, các nguồn năng lượng khác cũng có thể được dùng trên chiếc xe này bao gồm hệ thống dẫn động chạy điện hoàn toàn hay pin nhiên liệu hydro.

Bộ phận quản lý của Bucher Municipal hiện đã lên kế hoạch phát triển hoàn thiện hơn nền tảng mô-đun của phương tiện và xem xét các quy trình sản xuất cần thiết để đưa phương tiện ra thị trường trong tương lai gần.

Theo: Gizmag
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tnguyen_99
TÍCH CỰC
9 năm
Việt Nam có xe này chưa các bạn?chạy xăng ý.
Dang.Quang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hung_hy88 Ừ. Quê mình ở Mù Căng chải và mình chưa thấy xe này bao giờ bạn à
@hung_hy88 nặng lời thế và dóc láo nữa, mình ở thành phố Sadec chưa thấy xe nầy nè
và địa danh là Mù Cang Chải chứ không phải Mù cang chải nhé thanh niên
@cardmanhinh.com SG dc vài chiếc thôi bác, trước còn học nghe ông thầy nói TP định chuyển sang xài xe này nhưng nếu vậy thì công nhân vệ sinh sẽ thất nghiệp nên mới dc mấy chiếc thôi
nhưng mà mấy chiếc ở VN nó ko có xịt nước nên khi quét bụi mù mịt luôn thàn ko quét sướng hơn
@cardmanhinh.com Mình chỉ nói là ở thành phố có xe này chứ không nói là thành phố nào cũng có bạn nhé, còn việc "nặng lời thế và dóc láo nữa" thì bạn nên xem lại xem bạn hay mình ai nặng lời hơn nhé.
P/s: Cho hỏi bạn bao nhiêu tuổi để lần sau tiện xưng hô gọi chú hay bác ạ.
phải có xe này thì cũng đỡ.. người dọn vệ sinh cũng đỡ cực.. mấy cu cậu bán hàng với đủ thứ loai không có ý thức nãn lắm
Mình hay xem phim Mỹ, thấy bên đó nó leo cả giầy lên giường hay ghế, nệm. Chẳng lẽ đường phố của họ sạch sẽ đến vậy, đế giày không dính chút bẩn nào sao?
@bud's Nó leo xong thì có 1 đống người phải dọn bạn ah, đường có sạch thì cũng chỉ là không có rác và ít bụi bẩn hơn thôi. Phim và đời khác nhau nhiều lắm bạn ạ.
@hung_hy88 Mình thích tư duy logic của bạn, đúng chất tinh tế 😃
nhìn mấy cái tay ác chiến nhỉ
nhìn hàng chất thật
tnguyen_99
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu 2 bạn này thông minh 1 chút sẻ biết người hỏi không ở Việt Nam rồi. Ôi tinh tế!
@tnguyen_99 Bạn chỉ hỏi 1 câu: "Việt Nam có xe này chưa các bạn?chạy xăng ý." Mình thử hỏi là trong diễn đàn tinh tế này có bao nhiêu người đủ thông minh để hiểu rằng bạn không ở Việt Nam ?
tnguyen_99
TÍCH CỰC
9 năm
@hung_hy88 Sorry bạn, có lẻ lần sau mình phải nói rõ thêm là đang không ở Việt Nam nên ko biết.
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
ở thành phố thì thấy có xe dạng này đi quét, lâu lâu không xe thì có mấy anh áo cam ra quét, còn trên quốc lộ chả thấy ai quét, chổ nào có xe chạy thì không sao, chổ không có bụi và đá dăm dồn lại cả đống thành ra ai chạy tới đó cũng lượn qua né
Trừ quận 1-3 thì mấy quận còn lại chỉ tổ làm hỏng xe 😃
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
hổng thấy nói xe có hút được ở đường có ổ voi hem???
khi nao thi đường của việt nam phù hợp với xe này nhỉ! tôi làm công nhân vệ sinh mà thấy cơ cực quá !
tgmjgm
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có xe này thì cn vs mất việc...haiz
@tgmjgm đợi đi chắc phải 2050 bác ạ
VN đã có xe phá đường nhé, đường nào mới làm cũng đc phá ngay trong tuần đầu tiên
protiendat
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tôi nhớ thời còn ngày ngày phải đi qua "con đường đau khổ" nhất thủ đô. Chẳng bao giờ dám mặc áo trắng dù đã thêm 1 áo anti bụi bên ngoài. Cần có thạt nhiều xe ntn
Nha Trang có một chiếc,vừa xịt nước vừa quét vừa hút bụi luôn nhưng lâu lâu mới thấy nó chạy một lần.
quanqw
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này trước thấy trên mạng có một ảnh lâu rồi, hình như của Tàu. Giờ không biết ai ăn cắp công nghệ của ai đây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019