Xe VinFast trong tương lai sẽ có trợ lý giọng nói tiếng Việt

Didu
10/8/2021 8:21Phản hồi: 101
Xe VinFast trong tương lai sẽ có trợ lý giọng nói tiếng Việt
Viện công nghệ dữ liệu lớn VinBigdata hôm nay vừa chia sẻ đoạn video demo tính năng trợ lý ảo tiếng Việt trên một chiếc xe VinFast. Được biệt, trợ lý ảo của Vingroup sẽ có tên ViVi và hỗ trợ giọng nói tiếng Việt đầy đủ, sẽ được tích hợp trên xe của VinFast trong tương lai.

Trong đoạn video, ViVi sẽ được gọi bằng câu lệnh "Hey Vinfast", hệ thống nhận khá nhanh, gần như tức thì sau câu lệnh của người lái. VinBigdata nói là ViVi vượt trội về bản địa hóa, chính xác 98% với từ phổ thông và hỗ trợ đầy đủ các tính năng về infotaiment của xe. Ngoài Vingroup, Zalo cũng có trợ lý tiếng Việt dùng trên xe hơi là Kiki.

Trên tay Kiki: trợ lý ảo trên xe hơi của Zalo

101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giọng của BTV Hoài Anh trên VTV thì phải
Fibbo
TÍCH CỰC
3 năm
@Hoang_HaoMinh Cái đấy giải quyết quá đơn giản, ko nhầm thì trên tinhte từng có bài hướng dẫn thay đổi cách gọi google assistant tùy theo mỗi cá nhân. Với Ai có khả năng học hỏi thì tôi nghĩ cái này quá dễ. Cái khó là làm sao để nó nhận biết ngữ cảnh dựa trên các cuộc hội thoại ngay trước đấy, để người nói có thể rút gọn lại câu lệnh. Ví dụ:
- "Ê Vi, bật list nhạc của tôi lên"
- "Đã bật list nhạc của bạn"
- "Ê Vi, vui vẻ chút đi " thay vì "Ê Vi, chọn bài abcxyz"
Khi nó hiểu ngữ cảnh rằng bạn đang nghe nhạc thì nó sẽ tự tìm một bài hát có giai điệu vui vẻ (mặc dù câu lệnh không có từ nào liên quan đến âm nhạc), thay vì người dùng lại phải nói tên chính xác một bài hát nào đấy.
@Fibbo Cái này nếu tôi ko nhầm thì chỉ mới có trên Google assistant v2. Nó gọi là continued Conversation. Ra mắt năm 2019.
Bản v2 này chỉ chạy trên pixel 4 trở lên. Còn thiết bị khác đều là V1

hhd357
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr_Khuyen Mình thấy khá hữu ích đấy, mốt chỉ cần nói hey vin bất điều hòa 25 độ
datvn
TÍCH CỰC
3 năm
Chả biết dùng để làm gì
hoang.tri
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gaumeo46 Về việc giọng Huế khó nghe thì tôi nghĩ nếu Vin muốn phát triển cho người Việt Nam thì sẽ phải train dữ liệu giọng của đủ các vùng miền (cái này liên quan tới machine learning) . Đương nhiên là sẽ không tránh khỏi việc AI nghe không chuẩn, hiểu sai ý người nói, cái này thì Siri hay Alexa cũng hay gặp (giọng Anh bản địa).
Còn vụ internet thì Vin nó mới update cái Apple CarPlay hoặc là bác độ cái màn hình Android có tích hợp 4G là muốn xài kiểu gì cũng được.
gaumeo46
TÍCH CỰC
3 năm
@hoang.tri Update cái Apple Carplay thì mặc định phải xài mạng mới có, nhưng hình như con của Vin màn nó tích hợp sim 4G luôn hay sao ý.
Nhiều bác chưa có xe nhưng cứ phán như đúng rồi ý. Riêng cái phần giọng là 1 quá trình dài lắm.
Nói chuẩn vãi thì con Volvo mới nghe được kia kìa 😔
hhd357
TÍCH CỰC
3 năm
@datvn Thế giới nếu toàn những người như bạn thì xe oto chỉ có bộ máy sàn là đủ 😆
euxeon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@datvn Di xe máy xài cái dt giọng nói thôi là đa thấy khác
Thớt đi xe đạp nên thấy ko có tác dụng
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
3 năm
Thân thiện
Toàn người Việt dùng thì phải hỗ trợ tiếng việt thôi. Mà tương lai là khi nào? Bài viết mơ hồ quá.
Mr_Khuyen
TÍCH CỰC
3 năm
@tiethanhung 200 năm nữa bạn nhé 😁
@tiethanhung sớm thôi, nhìn trên video thì đã khá hoàn thiện
đây cũng mới là 1 đoạn video spoil chứ chưa có công bố chính thức nào, chờ khi ra mắt xe điện mới xem thế nào
Tiếng Việt là tương lai, có ng từ năm 2003 đã thấy Chúa Giesu nói tiếng Việt rồi.....
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
mình đi khá nhiều xe từ cỏ tới sang nhưng thù thật chưa bao giờ cái màn hình xe nào lại có cái hình nền như destop như vin phét , nói thật lúc lên mình phải cố nhìn mãi mới thấy cái fn chức năng của xe , và gần như mình ko sd dc lần đầu các fn đó vì đơn giản nó có cảm giác thiếu trực quan và rối mắt bởi hình nền , nhất là lúc di chuyển mình phải căng mắt nhìn các con số trên cái màn hình to bự 1 phần mình cận nhẹ
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
@Kaka38 Lại thủ dâm tinh thần r ^^ , gọi sao là quyền của mình ,bạn tôn thờ nó ko có nghĩa mình phải tôn thờ nó , đầy ng gọi lé xụt mẹt bim đấy ra mà chửi họ luôn đi bạn , về nv vs bố mẹ bạn xem họ phát âm kiểu gì nhé ^^ ,
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
@ngtrongtri Bần cũng ko đến nỗi gâu gâu như bạn đâu ^^ hùa ak , ko lẽ nó tồn tại mấy nay khách hàng ko có quyền chê ? Ko chê ko lên tiếng thì đợi nó tự upadate cho đấy ngồi đó mà ẳng
hinchu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kaka38 Không ngẫu nhiên mà bị gọi thế đâu. Ngày trước họ rất chuẩn, nói là làm. Nhưng từ khi Vinfast ra đời thì dần mất chất. Tên nó vận vào là thế.
Thêm điều này khá thú vị, quảng cáo xe điện trên CNN tiếng anh chuẩn đọc "phét" rõ hơn tiếng Anh nửa nạc nửa mỡ "vin phát xờ" trong video của tinh tế nhiều.
@hinchu Anh anh đọc nghiêng về âm a nhiều /fɑːst/. Anh mỹ đọc nghiêng về âm e nhiều /fæst/. nên đọc là phát hay phét đều đúng cả.
Theo xu thế là tất yếu thôi. Đầu tư lớn, lượng xe bân ra bắt đầu có số lượng tương đối ổn định rồi thì phải nâng cao dịch vụ cộng thêm
vitunet
TÍCH CỰC
3 năm
e này được cái tích hợp sâu, không biết ngoài điều hòa có điều khiển được mở khóa cửa, nâng hạ kính không nhỉ. Mà mình không phải tầng lớp thượng lưu nên không có cảm tình với Vin lắm
Syter
TÍCH CỰC
3 năm
Phản ứng nhanh vãi, Siri còn phải chờ cloud nó phản hồi theo tốc độ mạng.
Hy vọng voice control và AI assistant phổ biến hơn ở mọi nơi, giúp hạn chế thao tác thủ công của mình khá nhiều
Xe chỉ bán được cho người việt không có tiếng việt thì thêm tiếng gì vào ?
Không có vin làm chắc chẳng hãng nào làm cho việt nam đâu. Mấy ông ngoại chỉ hút máu thôi. Tôi rất tin tưởng Vin
vinhsgt
TÍCH CỰC
3 năm
@phuthuytho Xem X7 tự đánh lái vào đít xe tải chưa 🤣🤣🤣
Biết vòng đời Lux S và Lux SA chắc ra 1 lần rồi thôi, tập trung cho xe điện thì nhiều ae buồn.
khi nào ra thì lên bài, hứa hẹn thì ai chả hứa dc
Hudson
TÍCH CỰC
3 năm
@Lưu Văn Tình Thằng Vin hứa là nó làm đấy bạn à. Nhưng làm đc tới đâu thì tôi chịu.
Tôi đã từng sợ quả hoàn thiện nội thất trên con Lux SA rồi.
bluechan
ĐẠI BÀNG
3 năm
lại 1 bài nâng bi của bọn vanfít ah
tích hợp mịe cái gg auto hay apple carplay vào là xong
rõ lắm trò muh trò nào cũng dở ẹc
@bluechan

Của ngài đây.
Hudson
TÍCH CỰC
3 năm
@lucas_mufc Lag lắm!
- Hey Viri, báo công an.
- Ok, đã báo !
@dualshoсk Thế này này,
- Điều hoà gì mà nóng thế này
- Đã báo công an!
Chứ ko lẽ trợ lý tập cận bình ..ha ha
Cấu trúc tiếng Việt rất thiếu chặt chẽ, ko như các ngôn ngữ khác. Ko biết những câu phức tạp hơn thì AI sẽ xử lý thế nào.
GeforceGTX
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hakuruno Chắc cải thiện dần thui bạn, AI là vậy mà. Mấy con TV box gì của FPT mình thấy cũng tạm ổn rồi đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019