Xem ảnh lỗ đen ở độ phân giải siêu cao

TDNC
24/5/2011 3:20Phản hồi: 114
Xem ảnh lỗ đen ở độ phân giải siêu cao
Tia X (màu xanh) và sóng siêu âm (cam) phát ra từ lỗ đen nằm chính giữa thiên hà Centaurus A.

Các nhà thiên văn học của NASA đã chụp được hình ảnh siêu nét về cảnh tượng của một lỗ đen siêu nặng đang nuốt chửng vật chất xung quanh nó. Thực chất chúng ta không thể thấy được lỗ đen bằng mắt thường do ngay cả ánh sáng cũng bị hút vào đây, nhưng nhờ có các kính thiên văn dùng sóng radio mà chúng ta có thể mường tượng ra vị trí và hình dáng của chúng.

Lỗ đen mà các nhà khoa học chụp được nằm bên trong thiên hà Centaurus A cách chúng ta 12 triệu năm ánh sáng. Tất cả những thứ vật chất nằm xung quanh lỗ đen đều bị nó hút vào bên trong lõi, kể cả ánh sáng, vì vậy mà chúng ta không thể thấy được lỗ đen bằng mắt thường. Nhưng quá trình "tiêu diệt" này không diễn ra một cách thầm lặng mà thật ra lại rất hoành tráng. Vì một lý do nào đó mà khi hút vật chất vào, lỗ đen lại phun trào giống như một ngọn núi lửa, phun ra những chùm hạt ánh sáng. Quá trình này cũng phát ra sóng radio cho phép các kính thiên văn radio có thể phát hiện và nhìn thấy được.

Thiên hà Centaurus A (NGC 5128).

Theo Engadget
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bin_89
TÍCH CỰC
13 năm
Tạo hóa kỳ diệu thật.
Nhìn thiên hà Centaurus A như con khủng long sấm sẽ có cánh ngày xưa vậy nhỉ.
Cách 12 triệu năm ánh sáng. Nhưng có khi nào nó hút chúng ta vào ko?
Buds
TÍCH CỰC
13 năm
không phải, ảnh bác đang xem cách đây 12 triệu năm trước với tốc độ ánh sáng :">
12 triệu năm ánh sáng mà bạn, bạn có bào người ta chờ hay bạn chờ thì 120 triệu năm như bạn nghĩ nó cũng không tới đâu.
hertford
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hình Nasa chụp để bạn thấy hôm nay đã xảy ra từ 12 triệu năm trước rồi, nên nếu có nuốt trái đất chắc cũng nuốt rồi ha. HEHEHE
bebe2009
TÍCH CỰC
13 năm
tốc độ của ánh mắt 😁
QPR
TÍCH CỰC
13 năm
Chà! qua lỗ đen là Thiên Đàng hay Địa Ngục vậy...:eek:
qua đó là bạn gặp ngay ông bà đó bạn...
JOE COLE
ĐẠI BÀNG
13 năm
có thể đấy bạn minhchien93 ạ

hôm nọ mình có xem chương trình nói về hố đen trên discovery, hố đen rất đặc và nặng, bạn thử tưởng tượng độ đặc của hố đen giống như trái đất của chúng ta bị nén nhỏ lại có khối lượng chỉ bằng 1 quả bóng gofl vậy
hinquay
ĐẠI BÀNG
13 năm
từ khối lượng phải đổi thành thể tích mới đúng
tonyhoang12
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn nhầm rùi, đúng là độ đặc của hố đen bằng với độ đặc của quả đất nén lại với kích thước của một quả banh golf NHƯNG QUẢ GOLF NÀY CÓ TRỌNG LƯỢNG CỦA CẢ TRÁI ĐẤT (nén lại chứ không giảm khối lượng).
Thiên Văn Học thế giới ngày nay vẫn chưa giải đáp được thắc mắc muôn đời : BÊN TRONG LỖ ĐEN LÀ GÌ? và Đâu là giới hạn của vũ trụ? ví dụ giới hạn của vũ trụ là tỷ tỷ tỷ tỷ năm ánh sáng đi nữa thì sau đó là gì? KHÔNG AI TRẢ LỜI ĐƯỢC.
bạn nào yêu thích thiên văn có thể tham khảo thêm tại website: www.thienvanhoc.org.
Bạn sẽ bất ngờ với rất nhiều điều kỳ thú nữa.
albatron
ĐẠI BÀNG
13 năm
nén nhỏ trái đất bằng thể tích quả bóng gofl chứ

---------- Post added at 08:31 AM ---------- Previous post was at 08:26 AM ----------

Quãng đường thực tế đây, các bác cứ nhân lên nhé: 1 năm ánh sáng = 9.460.730.472.580,800 km, tức 9 nghìn 460 tỷ 730 triệu 472 nghìn 580 kilômet.
lopy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trái đất mà nén thành quả bóng golf thì con ngưới lúc ấy nhỏ thế nào nhỉ.... Mình không hình dung được
hay thật. 1 hiện tượng kỳ thú của thiên nhiên
bantayden
TÍCH CỰC
13 năm
Ít bữa chết mình sẽ bay tới đây xem thử nó như thế nảo Có khi bên kia hay phía trong lỗ đen là cõi niết bàn của thiên đường, hehe!
chết rùi chắc bác bay lên có khi cũng ko thoát được 😆
lepxep2007
ĐẠI BÀNG
13 năm
Làm sao để tải đc bức ảnh đó về hả bạn........
Tải về xem coi chừng bị hút vô trong đó luôn bi giờ .
trong lỗ đen có cái gì nhỉ? nếu có đorêmon thì hay ..............
Có Doreamon là có cả Conan , rồi Comic , có khi là cả Hen nữa cũng nên 😆
Nó chứng tỏ con người còn bé bé bé nhỏ nhỏ nhỏ lắm =))

---------- Post added at 03:08 PM ---------- Previous post was at 03:07 PM ----------

Nói khí không phải chứ lỡ nó bẻ cong vũ trụ mà di chuyển tới đây thì sao =))
hoaihiep
ĐẠI BÀNG
13 năm
câu hay nhất mà mình đọc hôm nay!
kích thước, là kích thước bạn ạ, còn khối lượng của hành tinh phải gấp ít nhất là 2.5 lần mặt trời của chúng ta thì mới có thể tạo thành lỗ đen
nếu thế thì cả đám chết hết thôi chứ sao 😁, chẳng có thiên đường hay địa ngục phía sau lỗ đen cả
Nhưng có thế là 1 dạng gì đó rất khác biệt.Vì có ai chui qua bển đâu mà biết sống hay chết =))
traiyeu9999
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác này nói hay thật,bác có đi qua lần nào chưa mà biết không co thiên đường,khi nào đã đi qua được hố đen rồi hã nói,chi biết nói ngang,hảy chứng minh những gì mình đã nói ​

Sửa Trả lời Trích dẫn
Quá hoành tráng... Chỉ có Doraemon mới chui qua được thôi....!
antondat
TÍCH CỰC
13 năm
thế thì chỉ có chết mới biết được nhỉ ? 😁
ít nhất là lực hút của lỗ đen đã tạo ra 1 "tốc độ" cao hơn tốt độ ánh sáng.
Bên ngoài sự hiểu biết của chúng ta, mọi thứ đều có thể xảy ra .
Hehe, nhưng nếu có xảy ra thì, chúng ta sẽ đi cùng nhau muh... không lo hehe
Bạn này nói hay thật. Vũ trụ bao la lắm sự hiểu biết của chúng ta chỉ là một phần rất nhỏ, chẳng biết điều gì sẽ xảy ra nhưng có gì thì chúng ta cũng sẽ đi cùng nhau.
cái lỗ này hay thật.ko biết những j nó hút vào rồi sẽ di về đâu ta.y như 1 chiếc túi tàng hình. mình nghĩ nó sẽ có lỗ thông để thoát ra chứ ko lẽ nào nó tiêu hủy.bên trong nó có j để có thể tiêu hủy. nếu con người tìm ra được cốt lõi hoạt động of nó thì con người tạo ra và đi bất kỳ nơi đâu nếu muốn trong toàn vũ trụ. lúc đó ko còn khái niệm "năm ánh sáng "
mình nghĩ ko thể nào biết được trái đất khi nào bị nó hút. nó xuất hiện bất kỳ ở đâu và vào thời điểm nào. ko phải cách chúng ta 12 triệu năm ánh sáng là từng ấy năm nó sẽ hút được trái đất đâu.
Thực ra theo hiểu biết nông cạn của em thì chính xác là hố đen nó như thế này ạ: Khi có 1 hành tinh lớn bị thu nhỏ lại rồi và phát nổ. Thì khi đó hố đen đc tạo ra. Hành tinh càng to thì lỗ đen càng lớn. Và hố đen nó xuất hiện tại trung tâm của hành tinh đó. Nó hút tất cả mọi vật chất kể cả ánh sáng vào trong đó. Vì sức hút của nó vô cùng lớn. Các bác cứ tưởng tượng như khi 1 hạt cát mà nó có thể nặng tương đương với 1 hành tinh nhỏ đấy ạ. Trọng lực nó lớn nên nó có thể hút tất cả vào bên trong nó. Còn đầu thông ra của nó sẽ là 1 nơi rất xa. Vì khi đó không gian vật chất đều bị nó làm cho co lại. Như kiểu bẻ cong thời gian và không gian đó ạ. Lúc đó bác có thể đến 1 nơi rất rất xa mà chỉ trong 1 bước chân. Đó là những gì em biết,hiểu biết nông cạn nên có gì sai mong các bác bỏ qua cho ạ. Hjhj...
zozozo123
ĐẠI BÀNG
13 năm
bổ xung tí cho bác ko phải hành tinh nào cũng có thể trở thành hố đen. chỉ nhưng hành tinh có khối lượng lơn 5, đến nhiều lần mặt trời mới có thê trở thành hpps đen khi chết. các ngôi sao nhỏ hơn thì sẽ trở thành sao lun hoặc sao notron
Hic các bác cứ bàn luận những cái cao siêu trong khi hình như không phân biệt được hành tinh với hằng tinh.
Theo mình biết thì lỗ đen giống như 1 con vật ham ăn, nó nuốt tất cả vào bên trong nó. càng nuốt nhiều thì nó càng đặc và lực hút càng lớn. vật chất nuốt vào sẽ tiếp tục tích tụ bên trong nó luôn.
konica123
ĐẠI BÀNG
13 năm
hình ảnh chúng ta nhìn hiện giờ đã là của quá khứ 12 triệu năm về trước. Vậy bây giờ lỗ đen ấy thế nào rồi, có ai nhìn thấy không?
trinhtunglc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nó đã xảy ra từ 12 triệu năm trước rồi ^^
Hố đen này vẫn còn xa mình!khi nào mà hố đen lượn vài vòng quanh hệ mặt trời, thì khi đó có khi sẽ hết chiến tranh.
KeithChen2
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có ai biết ở bên ngoài vũ trụ là cái gì ko nhỉ?
Mr.Physics
ĐẠI BÀNG
13 năm
tưởng có link ảnh chứ cái ảnh này thì cao gì, ai có link cho nhìn phát nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019