Xem cảnh tàu vũ trụ Nhật “gắp” đá từ thiên thạch ngoài không gian

P.W
28/7/2019 17:8Phản hồi: 165
Xem cảnh tàu vũ trụ Nhật “gắp” đá từ thiên thạch ngoài không gian
Camera của tàu Hayabusa2 do JAXA vận hành vừa rồi đã ghi lại được cảnh nó tạo ra va chạm với thiên thạch mang tên Ryugu để thu thập mẫu đất đá ngoài không gian vào lúc 10 giờ 3 phút hôm 26/07 vừa rồi. Trước đó, tàu Hayabusa2 đã bay xung quanh Ryugu từ tháng 07/2018, đã thành công trong việc đưa robot và xe tự hành xuống bề mặt thiên thạch này để nghiên cứu.

Đoạn clip dưới đây được camera cỡ nhỏ CAM-H, được chính người dân Nhật Bản quyên góp tiền để lắp đặt, ghi lại cảnh tàu Hayabusa2 chạm xuống thiên thạch lần thứ 2. Tốc độ hình ảnh rất chậm, vì để hạ cánh xuống thiên thạch mất rất nhiều thời gian và phải vô cùng tỉ mỉ, vì chỉ một sai sót cũng có thể khiến con tàu hư hỏng hoàn toàn:

Bài viết trên website chính thức của nhiệm vụ Hayabusa2 đề cập tới mức độ nguy hiểm của nỗ lực hạ cánh thứ 2 này. Sự kết hợp của cả bề mặt không bằng phẳng lẫn khó khăn kỹ thuật của việc điều khiển con tàu khiến người Nhật không được phép có bất kỳ sai sót nào, cộng thêm cả việc Hayabusa2 thực hiện nhiệm vụ rất xa trái đất nữa. Đội ngũ thực hiện nhiệm vụ chỉ ra, không phải vì hồi tháng 2 họ thành công trong việc “gắp” sample đất đá trên thiên thạch này, mà lần kế tiếp cũng sẽ thành công được. Nhưng họ vẫn cố gắng thử, vì lần này họ muốn lấy mẫu đất đá ở sâu bên trong lòng thiên thạch này chứ không chỉ ở bề mặt.

Trước đó vào tháng 4, Hayabusa2 đã dùng bom tạo ra được một vụ nổ trên bề mặt Ryugu, giúp để lộ vật chất phía dưới thiên thạch này ra. Vài tuần sau những hình ảnh của khu vực xung quanh vụ nổ mới được gửi về trái đất, và cho phép các nhà khoa học nghiên cứu vị trí những vật chất mới không bị ảnh hưởng bởi bức xạ ngoài vũ trụ, qua đó giúp tàu thám hiểm thu thập mẫu vật phẩm chính xác hơn.

Hayabusa2 sẽ bắt đầu chuyến hành trình trở về trái đất vào tháng 11 hoặc tháng 12 tới, và sẽ “về nhà” vào cuối năm 2020, mang theo những mẫu vật phẩm mà nó thu thập được trong nhiệm vụ rất thành công này.

Theo The Verge
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Congcu
CAO CẤP
5 năm
Khoa học vũ trụ thật lãng mạn, nhưng cũng mang lại cho con người nhận thức đúng đắn về vũ trụ, gạt bỏ bớt sự tin tưởng mù quáng vào thần linh.

Bớt những kẻ tham lam, muốn đổi con gà, nải chuối, nén hương lấy nhà cao cửa rộng, lấy học vấn, lấy sức khỏe!

Vật chất không hề tự sinh ra, nếu bạn chỉ cúng khấn để có được nó, có nghĩa là người khác sẽ bị "thần linh" cướp và mang về cho bạn!!! Vậy cả bạn và thần linh đều là những người vô lương tâm, những kẻ "vô thần" hóa ra lại lương thiện nhất!
Congcu
CAO CẤP
5 năm
@renzoson Mình tin là bạn đang hiểu sai về khái niệm "KHOA HỌC", bạn có thể đọc phần comment phía trên của mình cho bạn @never give up.
Congcu
CAO CẤP
5 năm
@wire_EDM Cảm ơn bác đã hiểu 😃
nuubb
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Congcu Bạn nói đúng, con người sẽ chẳng bao giờ đưa ra được sự tồn tại của "Chúa" cả vì con người không bao giờ đạt đến trình độ đó. Còn ý mình cmt là lúc bạn chưa sửa bài bình luận đầu của bạn là khoa học đi chứng minh sự tồn tại của thần linh là không có thật. Mình thấy khoa học chả bao giờ hướng đến việc đó cả, có chăng họ đi tìm những điều chưa khám phá ra. Ngay cả mấy ông tham gia dự án của bài này có lẽ toàn là những người theo đạo cả. Còn mê tín mình cũng không ủng hộ, thế thôi
renzoson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Congcu bác chọn sẽ k tin vào những thứ gì mà khoa học chưa chứng minh đc và khẳng định nó ko tồn tại, nhưng đó chỉ là LỰA CHỌN của bác. trước tiên khẳng định là mình ko mê tín và cực kỳ bài trừ mê tín, cả đời mình k bao giờ làm mấy trò cúng bái cả trừ việc thờ cúng tổ tiên, mình thờ cúng cũng k phải vì thực sự tin có linh hồn hay đc phù hộ mà đơn giản là tôn trọng, tưởng nhớ những người đã khuất thôi. cho nên mục đích mình thảo luận ở đây k phải để cố chứng minh tâm linh hay quần què gì đó là có thật, nhưng mình thấy bác đang hiểu nhầm về khoa học. nói rằng khoa học = sự thật là quá tự mãn, ít nhất là ở thời điểm hiện tại.
còn mấy cái dẫn chứng phân tích của bác thì ko giá trị với mình lắm vì mấy cái đó mình đã đọc trên các tờ báo, sách từ hàng chục năm trước rồi, và đó hoàn toàn vẫn chỉ là suy luận, hay còn gọi là đặt giả thuyết và đến giờ vẫn chưa hoàn toàn được chứng minh khoa học đầu cuối. nếu mà những cái bác phân tích kia mà đc chứng minh 100% thì giờ đã ko ai phải cãi nhau rồi và giới khoa học đã có thể lên làm thượng tôn đè đầu cả thế giới. cũng như chính các giả thuyết khoa học khác (kể cả thuyết tương đối của einstein) vẫn phải hàng ngày chứng minh bằng thực nghiệm chứ ko có nghĩa nó đã thành SỰ THẬT.
có Định luật Ấm trà (từ một nhà Vật lý nhưng tiếc là mình ko nhớ tên): Khi tôi nói rằng có một ấm trà đang lơ lửng ở ngoài vũ trụ, nếu bạn ko chứng minh đc nó đang có ở đó hay ko thì bạn ko thể khẳng định là tôi sai.
Định luật này thực ra nhà vật lý phát biểu để đả kích việc nguỵ biện vào những thứ khoa học chưa chứng minh đc, tuy nhiên qua đó cho thấy điểm yếu của khoa học thực chứng.
Để giải quyết điểm yếu đó thì các nhà triết học, khoa học đã đưa ra Quy tắc Dao cạo (hay còn gọi là Quy tắc Loại trừ), cách bác lựa chọn góc nhìn và làm việc với khoa học tương đồng với quy tắc này. Tức giả thuyết nào đưa ra có nhiều bằng chứng thuyết phục nhất thì sẽ được công nhận. Tuy nhiên nếu tìm hiểu kỹ thì Quy tắc Dao cạo có rất nhiều biến thể nhỏ với cách "cạo" bằng chứng khác nhau.
Và bác phải hiểu rằng đó chỉ là phương pháp được lựa chọn để sử dụng, nó được dùng vì có đem lại lợi ích trong thực tế, đào thải phép nguỵ biện, chứ k có nghĩa phương pháp đó đại diện cho SỰ THẬT - THE FACT - THE TRUTH.

Bác có thể tìm hiểu thêm về Định lý bất toàn do Kurt Godel phát biểu và chứng minh, công bố năm 1931 đã làm sụp đổ lâu đài khoa học, kể cả toán học như thế nào.
Các niệm này kế tiếp niệm kia liên tục phát sinh ý thức, thành nhận thức cho rằng có một thế giới khách quan, độc lập, bên ngoài ý thức, tư duy này được gọi là Chủ nghĩa Duy vật. Nhưng đến thời đại của khoa học lượng tử thì các nhà khoa học đã phát hiện điều này là sai lầm. Von Neumann (toán học) phát biểu “Không có cái gì là thật trừ phi ý thức hiện hữu, tất cả vật thật đều cấu thành từ ý thức - điều này hoàn toàn trái ngược chủ nghĩa duy vật”. Eugene Wigner (Nobel VL 1963) viết “Càng nghiên cứu thế giới bên ngoài, càng dẫn tới kết luận rằng nội dung của ý thức là thực tại tối hậu. Hạt chỉ hiện hữu khi được quan sát, và như thế thực tại của hạt bắt buộc rằng ý thức là yếu tố cơ bản của thực tại”.
Thomas Samuel Kuhn trong tác phẩm Cấu trúc của các Cách mạng khoa học đã viết “Thành trì khoa học tưởng chừng như đã rất bền vững (vì tưởng như độc lập với con người) nay như một tòa lâu đài ảo, chỉ tồn tại trong tâm tưởng con người.”

ý mình là gì, "khoa học" cũng chỉ là một phương pháp, một niềm tin, một tôn giáo. các tôn giáo khác cũng vậy, cũng có phương pháp, niềm tin vào vũ trụ của riêng mình. tuy nhiên khoa học đã thể hiện là một phương pháp thực dụng, có ích thực tế cho con người chứ ko ba que xỏ lá như mọi tôn giáo khác, chính vì vậy nó được hầu hết mọi người tin tưởng. nhưng điều đó ko có nghĩa khoa học đại diện cho sự thật, nó cũng chỉ đơn thuần là một góc nhìn với thế giới mà con người chọn lựa cho riêng mình thôi
qhi
TÍCH CỰC
5 năm
Ko ngờ lĩnh vực vũ trụ của Nhật Bản lại mạnh như vậy, trước chỉ nghe đến Nasa.
Zeroman1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
@qhi Ông nào lắm tiền thì ông đó đầu tư mạnh
@AnthonyDO TRẠM VŨ TRỤ ISS MỚI LÀ DO ĐÓNG GÓP CỦA CÁC NƯỚC. CHỨ NASA LÀ DO CHÍNH PHỦ MỸ CẤP TIỀN !
AnthonyDO
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trantrungtu 😁 đóng góp về công nghệ nhé bác, đừng nghĩ thằng nasa nó làm từ A->Z mọi thứ :rolleyes:
Hoagka88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AnthonyDO Chã thång nào khi ko lai chia sē công nghê cua mīnh cho ng khác dâu ban...trü khi ng khác bö tiên dâu tu thôi...
Quá công phu và xã xỉ để khám phá những bí ẩn mới
Hải Trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mang ít vàng với kim cương về trái đất
Hải Trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
@t2d6485 Bài toán kinh tế thì đương nhiên rồi, nhưng chúng ta bàn về công nghệ thôi hehe
0888800882
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hải Trà Kim cưỡng nữa nhé
renzoson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@u11dead Bác có nhớ ngày xưa cứ tết đến là thích vì đc ăn bánh kẹo ngon k. Nhưng giờ thì nhìn bánh kẹo là phát chán. Đơn giản vì ngày xưa bánh kẹo hiếm, cả năm mới có ngày tết để ăn, hiếm mà ai lại cũng muốn có nên thấy rất giá trị. Tương tự với vàng và kim cương, dù nó có cần thiết đến mấy mà ko hiếm thì cũng sẽ rẻ rúng như sắt, đồng, gỗ,... mà thôi
Hải Trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
@0888800882 Có khi mang cả adamantium về cũng nên
sunger
TÍCH CỰC
5 năm
Nhật Bản có vẻ rất mạnh về khoa học vũ trụ.
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@Nhật Minh Đỗ nó có vũ khí nhưng đâu cs quyền điều phối bác 😆 nó còn chả có quân đội, chỉ gọi là lực lượng phòng vệ và thậm chí nó còn phải theo sự điều phối của Nato chứ Nhật cũng không có toàn quyền quyết định
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@trantrungtu Nhưng nó theo điều phối chứ Nhật làm gì có toàn quyền bác 😁 nó được phát triển và nó rất giỏi - ww 2 nhật hạn chế taì nguyên mà còn có xe tăng. Nhưng mà nó bị hạn chế quân sự mà, làm sao ngon bằng mấy nước khác. Tất nhiên là so sánh ngang tầm chứ so Nhật với Việt, Lào thì chênh quá
@TnQ NMT Ý em là mạnh từ hồi xưa rồi ý. Đấy bác xem châu Á đc mỗi nó là chung mâm vs các cường quốc Tây phương để nói chuyện chia chác thế giới còn gì
Gắp về làm thí nghiệm ko kinh doanh đá quý chắc đc
0888800882
ĐẠI BÀNG
5 năm
@angiahuy Cùng thử xem
@0888800882 Hi hi có chơi liền
0888800882
ĐẠI BÀNG
5 năm
@angiahuy Nghe hấp dẫn quá
0888800882
ĐẠI BÀNG
5 năm
@angiahuy Có thì nói gì nữa
quá ghê!
mank_htc
ĐẠI BÀNG
5 năm
JAXA
nuubb
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có vẻ Nhật và Châu Âu chưa tự đưa người lên không gian là thấy chưa cần thiết và tốn kém, chứ trình độ của họ có lẽ thừa sức làm những việc đó rồi
0888800882
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nuubb Khả năng thì có nhưng tầm soát mọi việc ... có thể chưa rõ nên ko dám thui
@nuubb ĐƯA NGƯỜI LÊN CHƯA CẦN THIẾT CÙNG LẮM ĐƯA ĐỘNG VẬT LÊN. CÒN ÔNG MỸ LÀ DO CHẠY ĐUA CÔNG NGHỆ LÊN CHO NGƯỜI LÊN ĐỂ CẢ THẾ GIỚI THẤY
đi mất 1 năm 😆
Đọc khúc ng dân nhật quyên tiền để làm ra em nó, thấy dân nhật khoái làm khoa học dữ ta @@
@caocaolatre199x ko biết cả đời ra khỏi cái giếng làng chưa mà cứ thích chê bai, những cái đó là xu hướng 1 thời, và ko chỉ ở VN mà bất cứ đâu cũng có, ko tin thử search Giant + món ăn + challenge xem các nước khác có không nhé !!! ở đó mà cào phím
@AZwarrior không biết là tôi chưa thoát khỏi cái giếng làng hay thím vẫn ngồi trong đó nữa 😃 trẻ trâu ở đâu cũng có cái này tôi không phủ nhận. nhưng ở những nước phát triển nói chung và ở Nhật nói riêng thì trẻ trâu nó ít lắm thím ạ. bên nc ngoài ngta cũng có những thằng xăm trổ hay nẹt pô ngoài đường nhưng nó ko có động đến ai như trẻ trâu bên vn nhìn nhau là đánh nhau rồi trêu gái, cướp giật, trộm chó. ủa ở Nhật làm gì có trộm chó? haha. thím ra đường bên vn thím nhìn 1 thằng xăm trổ thím có dám hỏi đường nó không? nhưng ng nước ngoài thì khác. bên mình thị hiếu nghe nhìn quá nát còn gì cái đó ai cũng nhận ra. nói thì lại tự ái 😃. mà cũng chưa biết thằng nào cào phím nữa. đi tận nơi thì thấy thôi chứ ở nhà search gg thì cũng to mồm làm gì haha
@caocaolatre199x Đừng có tổ lái ra vẻ, đang nói đến cái vấn đề youtube với các trend về thức ăn khổng lồ các thứ kìa, thị hiếu youtube k ngồi mạng search thì tìm ở đâu? Vấn đề ko phải là đi được đến đâu, mà là đầu óc mở mang hiểu biết đến đâu, đó mới là quan trọng, óc toàn bã thì có đi khắp nơi cũng vậy thôi à, thôi nói ít hiểu nhiều nhé.
@AZwarrior hẳn là tổ lái. cứ đi đi rồi biết bọn Nhật nó thích gì nhé. haha. ở nhà search gg kêu đầu óc mở mang. ok fine 😃
Đỉnh quá
Toàn dân ủng hộ
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
hạ cánh nổ lấy mẫu bay đi trở về, cả 1 hành trình dài, chúng ta quá nhỏ bé
Gắp bằng máy phay 😃
nghiadsag
ĐẠI BÀNG
5 năm
Người nhật rất cận thận và kỉ lưỡng, và có trách nhiệm. Họ thành công là phải

Xu hướng