"Xem hàng ảo - mua đồ thật" bên dưới ga tàu điện ngầm ở Hàn Quốc

TDNC
8/7/2011 4:59Phản hồi: 82
"Xem hàng ảo - mua đồ thật" bên dưới ga tàu điện ngầm ở Hàn Quốc

Chuỗi cửa hàng tạp hóa TescoHàn Quốc vừa đi một bước thông minh trong lĩnh vực kinh doanh của mình mà người ta cho rằng sẽ mang lại thành công lớn. Không cần mở rộng chi nhánh và xây dựng thêm cửa hàng những vẫn có thể đem lại nhiều doanh thu, đó là lắp đặt siêu thị ảo bên dưới các ga tàu điện ngầm. Siêu thị ảo này rất gọn nhẹ, chúng chỉ là các tấm biển quảng cáo dán trên tường của các ga tàu điện, những người trong lúc ngồi chờ tàu có thể xem hình hàng hóa và dùng điện thoại để quét mã QR in trên đó, thanh toán tiền và cửa hàng sẽ cho người giao hàng tận nhà cho họ.

Là một nước phát triển cao trong khu vực, người dân Hàn Quốc tốn nhiều thời gian để đi làm, không có nhiều thời giờ để dạo siêu thị và phương tiện di chuyển của họ phần lớn là tàu điện. Vì thế mà khi có loại siêu thị ảo này, người ta sẽ tiết kiệm được thời gian đi siêu thị trong lúc ngồi chờ tàu và cửa hàng cũng bán được nhiều hàng hơn mà không phải tốn thêm chi phí mặt bằng, nhân viên...

Theo Gizmodo
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhìn pờ rồ phết😃
bababu
ĐẠI BÀNG
13 năm
hay that tui thich cais nay, nahnh gon le ghet di mua nhu yeu pham mang ve lu bu
rất chuẩn
faith81
ĐẠI BÀNG
13 năm
wá hiện đại nhưng có lẽ một số loại hàng ko thể áp dụng được nhỉ
chỉ có 1 mặt hàng mà thanh toán nhiều bước quá
vdv8xboy
ĐẠI BÀNG
13 năm
VN mình bao h có tàu điện ngầm để mình có time chờ tàu và mua thế này 😔
nước mình có thể áp dụng ở ga tàu hỏa hoặc bến xe buýt mà :eek:, đến lúc đấy thì người bán hàng rong chết đói thôi
Metro đầu tiên sắp khởi công rồi. Nhưng VN mình thời gian rảnh nhiều, chắc mọi ngừoi thích dạo siêu thị và mua đồ trực tiếp hơn :p
Chà, đây là lúc tận dụng hết khả năng của đtdđ đó.
quá hiện đại, bao giờ VN sẽ làm dc như thế nhỉ.
ko lâu đâu, hãy đợi đến lúc cháu bạn có cháu;)
Tranlehuy
ĐẠI BÀNG
13 năm
đồng ý với bác này ....
pacman10116
ĐẠI BÀNG
13 năm
bi quan thế bác. .30 năm trước nhà nào mắc điện thoại bàn, có cái xe máy đã gọi là đại gia rồi. Bây giờ người người đi xe máy, đại gia phải có xe ôtô , nhà lầu biệt thự và điện thoại di động thì ai cũng có. 15 năm trước nhà em có mỗi cái tivi đen trắng 12 inch, bây giờ nhà nào có ti vi 22-32 inch là chuyện bình thường, đại gia phải 40-60 inch. 10 năm trước em chỉ mơ ước giản dị là có cái máy tính pen 3 để chơi mario là sướng lắm rồi, giờ nhà em phòng nào cũng có máy tính để bàn, chơi được cả game 3d.
Bác thử nhìn lại cuộc sống của bác đã thay đổi thế nào? công nghệ phát triển nhanh lắm 😃
Vẫn quá sớm bác ạ...Cháu của cháu của cháu của cháu...may ra mới đươc 😁
loveMQ
ĐẠI BÀNG
13 năm
Công nghệ phát triển nhanh nhưng trật tự an ninh xã hội mình phát triển không nhanh như công nghệ đâu bác. Bên mình mà có cái này chắc bến xe nào cũng có 1 đám đàn em của bác Tuấn "chó", bé Hương "mắt lồi" đứng trực 24/24 luôn. Đố ai dám móc đt ra mà tra =]]
That's great ^_^
kingdom88
ĐẠI BÀNG
13 năm
quá ngon . vậy là khỏi đi siêu thị 😁
Ê ku .tao với mày ra canh me hốt 1 lô DTDD về nhé .
Khá phức tạp.Chỉ đc nhìn mà không đc sờ ,ngửi như siêu thị thật thì hơi tiếc....
haipoop
ĐẠI BÀNG
13 năm
người ta đã nói dành cho những người ko có thời gian rãnh đi siêu thị rùi thì phức tạp cái gì nhỉ ....? cách này thật tiện lợi nếu siêu thị bán hàng hóa chất lượng tốt. :giggle:
bên hàn họ ko lo về chất lượng hàng hóa mà chỉ lo giá cả thui,hàng đểu họ trả lại ngay,bên này kinh doanh họ sợ mất uy tín và sợ pháp luật lắm

---------- Post added at 04:08 PM ---------- Previous post was at 04:01 PM ----------

ở hàn quốc tàu điện chỉ có ở seoul thui,mà hình thức mua hàng này kũng ko phải là mới tại hàn quốc,mà cũng ko cần đến smartphone mới mua dc
thấy cũng hay hay nhỉ, nhưng người Việt Nam mình thích mua đồ lựa tận tay hơn.
Hay thật. Hàn Quốc phát triển quá.
Bao giờ tất cả dân vn mình dùng smartphone thì sẽ đc như thế này 😆
herovt
ĐẠI BÀNG
13 năm
đất nước hiện đại nên có những ý tưởng hiện đại ..:yellowcarded:, ko quá nhiều bước để mua 1 món đồ, ko cần đi siu thị và tiết kiệm dc nhiều time ... cái này chắc chắn sẽ thành công
lachi.an
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác nào xài điện thoại cùi bắp thì không sử dụng được hình thức mua bán này rồi! hihi
Hihi nhầm roài bạn ơi, nếu đt cùi bắp thì thanh toán = sms cũng được nè, người ta tính cả roài, ngoài việc quét mã vạch thì còn lấy dãy số của nó là xong nè.
Nói chung giải pháp không thiếu quan trọng là thương mại điện tử vẫn chưa thấy ở nước mình, các ngân hàng còn quá tệ, cần phải chuyển mình hơn nữa.
Giảm lượng chi tiêu tiền thật cũng góp phần giảm ngân sách nhà nước đấy, giảm cả lạm phát nữa đấy.
Hồi bé em được dạy rằng Bác Hồ là người khai thần lập quốc, là người giỏi nhất thế gian. Nhưng lớn lên em hiểu ra rằng điều đó chỉ đúng một nửa. Bác thật hoàn hảo nhưng thiếu việc dạy con cháu cho tốt, để bây giờ ... Hôm nay em vẫn yêu Bác nhưng người châu á em ngưỡng mộ nhất là Lý Quang Diệu và Park Chung Hee!
junoxien
TÍCH CỰC
13 năm
Nếu khách hàng mua ít hàng thì củă hàng bán sẽ chịu thiệt do giá thành vận chuyển lớn hơn lãi ah >"<

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019